ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 02:50:49 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เห็นบอร์ดเงียบเลยมาเล่าเรื่องUBCสมัย25ปีให้ฟัง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นบอร์ดเงียบเลยมาเล่าเรื่องUBCสมัย25ปีให้ฟัง  (อ่าน 16493 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 08:25:13 am »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกบอร์ดโบราณทุกท่าน  พอดีพักนี้เห็นบอร์ดเงียบๆ เลยเอาเรื่องเก่าๆมาเล่าสู่กันฟัง
ยังจำกันได้ไหมครับสมัยเมื่อ25ปีที่แล้ว ยูบีซี สมัยก่อน มีสถานีอยู่ที่ตึกใบหยก1 สมัยนั้น ส่งด้วยระบบอนาล็อก
ต้องใช้ เสาแบบปีกนก(รุ่นแรก)หรือเสาเดือยหมู(รุ่นที่สอง) และกล่องบูสเตอร์รับสัญญาณ  ค่าสมาชิกสมัยนั้น
4500 บ. คนจนหมดสิทธ์ดูเพราะจ่ายรายเดือนอีก 900 บ. ก็เลยมีพ่อค่าแถวบ้านหม้อ สั่งเสาและกล่องรับมาขาย
เพื่อมาลักลอบดึงสัญญาณ ผมจำได้ว่าเคยไปซื้อมาลองติดเอง เสาเดือยหมู800 บ. กล่องมีหลายขนาดหลายราคา
กล่องใหญ่เกือบๆ4000 บ. ดูได้6เครื่อง กล่องเล็ก2800 บ. ดูได้2เตรื่อง พอได้ของมาครบก็จัดแจงตั้งแป็ปน้ำยาว 6เมตร
เข้ากับเดือยหมู  แล้วตั้งขึ้นหันเดือยไปทางตึกใบหยก แล้วต่อสายRG6 เข้ากับกล่องบูสเตอร์ เปิดทีวี จูนหาคลื่น
พอมีภาพก็หมุนเสาหาความชัดเจนเสร็จแล้วขันน๊อตให้แน่น แล้วค่อยมาปรับความแรงที่บูสเตอร์อีกรอบ
สมัยก่อน ยูบีซี ส่งคลื่น อนาล็อก ย่าน U และไม่มีช่องฟรีทีวีเหมือนสมัยนี้ และส่งสัญญาณแค่16ช่องความถี่
ถ้าบ้านใครใช้ทีวีรุ่นเก่าแบบกดปุ่มเลือกช่องที่มีแค่8ช่องต้องจูนช่องที่ชอบไว้ ลักษณะเหมือน เคเบิ้ล สมัยนี้แต่ไม่ใช้สาย
เพราะเมื่อก่อนเขาเรียกกันว่า เคเบิ้ลยูบีซี มีเจ้าเดียวครับ  พอติดเสร็จบ้านใกล้เรือนเคียงมาขอพวง ผมก็ใจดีพ่วงให้
แต่ขอแชร์ค่าอุปกรณ์ช่วยผมแต่ต้องซื้อสายกันเอาเอง(บ้านผมเป็นหมู่บ้านจัดสรรชั้นเดียว)ทั้งหมด9หลัง ผมเลยให้
รวบรวมเงินกันเพื่อซื้อสายเคเบิ้ล ยาว100เมตรเอามาลากบนเสาไฟฟ้า(โชคดีที่เสาไฟเป็นของหมู่บ้านตั้งเอง)
ทำเสร็จเรียบร้อยใช้ได้ทุกบ้าน  ดูได้ประมาณ2ปี(คุ้มแล้วครับ) ยูบีซีปล่อยสัญญาณรบกวนทำให้ภาพล้มหรือบิดเบี้ยว
เดือดร้อนพ่อค้าแถวบ้านหมอ ต้องไปหากล่องแก้สัญญาณ (ดีโค๊ตเดอร์)มาแก้ราคากล่องก็6พันกว่าบาท แต่แก้ไม่ขาด เพราะยูบีซีมันเปลี่ยนโค็ดทุกๆ1ชม. ต้องคอยมาปรับตัวเลขที่กล่อง  ดูจนยูบีซีเลิกส่งสัญญาณ หันมาส่งแบบสายแทน
และก็เริ่มส่งแบบขึ้นดาวเทียม จนทุกวันนี้    ช่วงนั้นผมหาเงินได้ รับจ้างติดเสาเดือยหมู อยู่นาน  มีผู้รับเหมามาเจอ
เลยให้ผมไปเดินสายเคเบิ้ล ที่ท่าเรือ (นึกว่าท่าเรือคลองเตย)ผมก็รับปาก ที่ไหนได้ พาผมขึ้นรถไฟไป อ.ท่าเรือ ที่อยุธยา
เป็นโครงการหมู่บ้านสร้างใหม่ ร้อยหลังคาเรือน หน้างานมีหน้าจานตั้งอยู่4ใบและห้องควบคุม เหลือแค่ลากสายเคเบิ้ล
ผมเลยตกลงทำเลยหาลูกมือไปช่วย2คนรถก็ไม่มีขับ 1อาทิตย์ เสร็จงานรับเงินไปแสนกว่าบาท หายเหนื่อยเลย
    เป็นไงบ้างครับเพื่อนสมาชิก อ่านแล้วพอได้ความรู้กันบ้างไหม  ขอคำแนะนำ ติชม ถ้ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม
แจ้งลบได้เลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mamaman
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 08:54:38 am »

เป็นเเนวคิดได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:05:47 am »

บางคนในนี้ยังเด็กหรือแบเบาะอยู่เลย ยุคสมัยเทคโลยี่โนก้าวหน้าไปมาก แล้วอีก25ข้างหน้าหล่ะ
จะเป็นอย่างไรหนอ
sonchai
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:17:17 am »

อ่านแล้วคิดถึงวันเก่าๆครับ
jimon
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:30:38 am »

สมัยนั้นผมก็ติดเดือยหมู ให้เพื่อนๆหลายสิบตัว และขอชมว่าใช้ความรู้และประสพการณ์ใด้เก่งมาก สามรถทำเงินใด้เป็นแสน
8;p
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:54:49 am »

น่าจะเริ่มตั้งแต่ IBC กับ UTV และ Thai Sky TV. มันมารวมกันได้อย่างไร

IBC และ Thai Sky TV. ส่งสัญญาณ ทางอากาศ

ส่วน UTV ส่งสัญญาณตามสายโทรศัพท์ ก่อนที่จะมารวมเป็น UBC
kied
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 10:56:30 am »

เยี่ยมเลยคับ เอาประสบการณ์จากการลองเล่น ไปทำเป็นอาชีพได้ ว่าแต่ช่วงนั้นมีช่องอะไรดูบ้างคับ มีบอลรึป่าว ผมคน ตจว หมดสิทธิ์ Grin
oad_
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 12:23:29 pm »

ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าประประสพการณ์ครับ แค่นี้ก็พอจะทราบว่าท่านปึ้กและเปรี๊ยะมากเรื่องจาน,งานระบบ อ่านเพลินไปเลยครับ
phot9724
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 12:36:11 pm »

เยี่ยมเลยครับ-นึกถึงอดีตที่รุ่งเรือง

jay
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 01:03:35 pm »

ถ้าเจ้าของกระทู้ปัจจุบัยังประกอบอาชีพเกี่ยวกับดาวเทียมอยู่ ก็แสดงว่าอู่กับงานนี้มานาน เหนียวแน่น ประมาณว่า"รักเราไม่เก่าเลย"
ตอนนี้ก็ยังรับติดตั้งจานอยู่ครับ ทำได้หลายดวงแล้ว หาประสบการ์ณไปเรื่อยๆครับ ผมทำหลายหลายอาชีพครับ
ถ้าเล่าประวัติคงยาว เพราะจริงๆแล้วผมเรียนจบช่างยนต์ ที่ ม.ศรีปทุมบางเขน อยู่โรงงานประกอบรถยนต์และ จยย มาระยะหนึ่ง
แต่ใจรักด้านอิเลค เลยหัดประกอบพวกชุดคิด แล้วลองหันมาซ่อมทีวี เครื่องเสียง วิทยุสื่อสาร เครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ คอมพิวเตอร์
จนมาเปิดร้านซ่อมเล็กๆเป็นของตัวเอง พอดีไปเดินตลาดนัดเห็นมีจานดำมาวางขายเลยไปยืนดูแล้วตัดสินใจซื้อมาเก้บไว้หลายวัน
ไปหาหนังสือดาวเทียมมาอ่านแล้วลองทำตามก้ทำได้ แล้วค่อยๆลองทำให้เพื่อนๆจนสามารถ รับติดตั้งจานเป็นรายได้เสริมครับ
แต่ทุกวันนี้ลูกค้ามากมาย มาขอคำแนะนำ ผมเลยต้องหาความรู้เพิ่มเติมอีก ส่วนจานที่ร้านไม่ได้ขายแต่ผมซื้อได้1ชุดในราคาส่งช่างครับ
12call
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 01:30:53 pm »

เข้ามาแย้ง
21 ปีครับ ไม่ใช่ 25ปี
1989   ก่อตั้งบริษัท IBC
1993 หลังจากนั้น4 ปี UTV เกิดตาม
1998   IBC ซื้อ UTV
jay
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 02:37:52 pm »

เข้ามาแย้ง
21 ปีครับ ไม่ใช่ 25ปี
1989   ก่อตั้งบริษัท IBC
1993 หลังจากนั้น4 ปี UTV เกิดตาม
1998   IBC ซื้อ U ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ละเอียดครับ ถูกต้องแล้วครับ ผมจำได้คร่าวๆเอง
เลยลองมาเล่าสู่กันฟัง
ลุง 68
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 02:43:57 pm »

ขอร่วมวงด้วยคน จำปีที่เริ่มไม่ได้ แต่จำลำดับการเปลี่ยนแปลงได้ เพราะจ่ายเงินดูมาตลอด....
--เริ่มที่ IBC ใช้สัญญาณไมโครเวฟที่ว่า โดยใช้จานกระแกรงหรือเดือยหมู+กล่องแปลงไฟไปเลี้ยงหัวจุก เพื่อรับสัญญาณเข้าช่อง RF ที่ทีวี ได้ภาพชัดดีสำหรับสมัยนั้น เพราะดูดีกว่าฟรีทีวี...
--ต่อมาที Thai Sky เกิดขึ้น ที่นี่มีวีเจที่ใครๆในสมัยนั้นต้องจำได้ดี ชื่ออะไรน้อ ที่พูดเก่ง พูดภาษาเดียวกับวัยรุ่นสมัยนั้นทั้งๆที่เธออายุมากกว่าวัยรุ่น เดี๋ยวถ้านึกชื่อออกจะกลับมาใส่ให้.... ใช้เทคโนโลยี่แบบเดียวกัน คือส่งด้วยคลื่นไมโครเวฟ แต่สู้ IBC ไม่ได้...
--ต่อมา IBC เริ่มใส่คลื่นรบกวนในคลื่นไมโครเวฟแต่ไม่ค่อยจะได้ผลนัก จึงเปลี่ยนเป็นส่งสัญญาณขึ้นดาวเทียมแล้วใช้จานรับสัญญาณพร้อมเข้าระหัส ได้ผลดีในระยะหนึ่ง ตอนนั้นมีการ์ดขาวมาก เพราะรหัสตอนนั้นแก้ง่าย
--ต่อมา UTV เข้าร่วมแข่งขัน โดยวิธีส่งสัญญาณมาตามสายไฟเบอร์ออฟติค ช่องรายการชนกับ IBC ไม่ว่าจะเป็น ESPN STARSPORT HBO CINEMAX ฯลฯ ภาพที่รับชัดกว่า .. ผมเลิก IBC มาเป็นสมาชิก UTV ตั้งแต่บัดนั้น..
--เนื่องจากการแข่งขันกันทำให้ต่างคนต่างต้องเสนอราคาให้รายการต่างประเทศแพง IBC กะ UTV เลยรวมหัวกัน ควบรวมเป็นบริษัทเดียว กำเนิดเป็น UBC ส่งทั้งสัญญาณผ่านดาวเทียม และเคเบิ้ลไฟเบอร์ออฟตืค..
**** เก๋ไก๋ไหมล่ะ ประเทศไทยและคุ้มครองผู้บริโภคไทย รับรองให้เป็นผู้ผูกขาดเคเบิ้ลซะนี่ จนป่านนี้ หน่วยงานรัฐบาลยังคงชี้แจงว่า ม่ใช่ผูกขาด เพราะมีเคเบิ้ลมากมายในประเทศ มี้เป็นร้อยจะมาว่าผูกขาดได้ไง Huh?  ***
--ต่อมาเจ้าสัวคงจะเล็งเห็นการไกล เลยซื้อเอามาเป็นของทรู (TRUEvision) ซะเลย ที่พวกคุณเรียกว่า "2" บ้าง "ทุย" บ้าง นั่นแหละของเจ้าสัวที่ชื่ออะไร นิน..นิน.. นั่นแหละ พวกนายทุนเหล่านี้เชี่ยวชาญการเอารัดเอาเปรียบผู้บริโภค จึงทำให้เกิดหอพักและกล่องฝันหวานมากมาย ก้อดี เป็นการใช้เทคโนโลยี่ให้เป็นประโยชน์ ขอสนับสนุน
ทั้งหลายทั้งปวงก้อประมาณนี้...
cmg
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 02:45:05 pm »

ระยะเวลาจะผิดจะถูกไม่สำคัญ แต่สำคัญที่ประสบการณ์อันยาวนาน ครับ...ขอบคุณครับที่เล่าประสบการณ์ให้ฟัง...เยี่ยม
ลุง 68
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 03:08:12 pm »

--วีเจ Thai Sky ที่บอกว่านึกชื่อไม่ออก ตอนนี้นึกออกแล้ว เธอชื่อ "ตะแง้ว" ไง ใครจำได้บ้าง???  แบบว่าแก่แล้ว ความจำชักติดขัด
kusalodom
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 03:39:50 pm »

--วีเจ Thai Sky ที่บอกว่านึกชื่อไม่ออก ตอนนี้นึกออกแล้ว เธอชื่อ "ตะแง้ว" ไง ใครจำได้บ้าง???  แบบว่าแก่แล้ว ความจำชักติดขัด

จำได้แล้วครับ แล้วหลังจากนั้นก็มารูปแบบเดียวกันอีกเพียบเลยมั้งครับ:p
somyos360
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 04:28:15 pm »

ผมจำได้แม่นเลยเคยเสียตังดู ID4 อยู่เรื่องนึงของ UTV ช่องดีมานด์นี่แหละ
chokchai125
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 04:39:46 pm »

ดีครัยได้ความรู้ดีครับ
siamphone
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 05:20:52 pm »

ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ รู้สึกได้ทันทีเลยครับว่าท่านไหนอายุประมาณไหน อิอิ
satduo
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:05:54 pm »

ขอบคุณและคารวะด้วยครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์