ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 05:11:24 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ผู้รู้ช่วยตอบที่ครับมือใหม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยตอบที่ครับมือใหม่  (อ่าน 3263 ครั้ง)
oohgiant
Newbie
*

« เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 12:47:01 am »

คือว่าที่บ้านของผมใช้จานดำ PSI นะครับแล้วอยากจะติด DREAMBOX แต่ไปถามที่ร้านได้คำตอบมา2แบบนะครับ
1.บอกว่าใช้จานดำ PSI ต่อ DREAMBOX ไม่ได้
2.บอกว่าต่อไปต่อพวง  LNBF C+KU ถึงจะใช้ได้นะครับ
แล้วถ้าเกิดว่ามันใช้ได้จิง ร้านที่ไปถามมาร้านที่ 2 เขาบอกว่า
ไม่ต้องไปปรับอะไรเลยแค่ซื่อตัวรับสัณญาน LNBF C+KU THAISAT C/KU (11300) เอาไป
แล้วถอดตัวรับสัณญานเอาเก่าที่ติดอยู่ออก แล้วต่อ ตัวรับสัณญาน LNBF C+KU THAISAT C/KU (11300)
เข้าไปแทนก็สามารถใช้ DREAMBOX ได้เลยไม่ต้องไปปรับจูนอะไรอีกเลย
ผมก็เลย งง เขาไปอีกอย่างนี้ถามมันใช้ได้จิงเราแค่เอาตัวLNBF C+KU THAISAT C/KU (11300)
ไปแทนตัวเก่าตำแหน่งเก่าของมันแล้วไม่ต้องปรับอะไรก็สามารถใช้ DREAMBOX เอาไว้ดูทูรได้ใช้ไหมครับ
คือ DREAMBOX ที่ผมอยากจะใช้มันเป็นตัว Supernet-HD-2010-PVR นะครับ
ก็เลยอยากจะถามผู้รู้ช่วยตอบทีครับว่าจานดำ PSI เปลี่ยนหัวเป็น LNBF C+KU THAISAT C/KU (11300)
แล้วสามารถใช้ DREAMBOX ได้ไหมครับถ้าได้ต้องทำอย่างไงมันช่วยสอนผมทีครับขอแบบมีรูปอธิบายด้วย
ก็จะดีมากเลยครับผมเป็นมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรนะครับอย่างไงช่วยผมที
ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mounglop
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 02:00:20 am »

ตามร้านที่ 2 ครับ ใช้จานดำ ที่มีอยู่แล้ว เปลี่ยนหัว เป็น Lnb c/ku  ใช้ได้ทั้ง c-band (จานดำ) และ ku-band (จานแดง หรือ เหลือง) หรือ ติดจานแดงเพิ่มอีก 1 ใบ จานดำไม่ต้องยุ่งกับมัน ราคา ใกล้เคียงกับ หัว C/KU ที่จะซื้อ เห็นมีขายในเว็ปนี้ ส่วนวิธีใช้ต้องศึกษาก่อนครับ มันยาว.........ลองค้นหาดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หนุ่มดาวเทียม
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 06:28:19 am »

ตามร้านที่ 2 ครับ ใช้จานดำ ที่มีอยู่แล้ว เปลี่ยนหัว เป็น Lnb c/ku  ใช้ได้ทั้ง c-band (จานดำ) และ ku-band (จานแดง หรือ เหลือง) หรือ ติดจานแดงเพิ่มอีก 1 ใบ จานดำไม่ต้องยุ่งกับมัน ราคา ใกล้เคียงกับ หัว C/KU ที่จะซื้อ เห็นมีขายในเว็ปนี้ ส่วนวิธีใช้ต้องศึกษาก่อนครับ มันยาว.........ลองค้นหาดูครับ
แนะนำติดจานทึบเพิ่ม 1ใบครับ LNB Ku 11300 หากดู 1 จุด ก็ 1 เขี้ยว ดู 2 จุด ก็ 2 เขี้ยว แล้ว PSI เดิมคุณดูอยู่กี่จุด หากเป็น จุดเดียวหรือสองจุด ก็ใช้ไดเชคเชื่อมสัญญาณ แต่หากดู 3 จุดขึ้นไปก็ใช้มัลติสวิทซ์ครับ
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 07:03:57 am »

เริ่มต้นเป็นลำไม้ไผ่
ลงท้ายจะเป็นอะไร น๊อ

..เขาพูดถูก ท่านที่แนะนำก็ แนะถูก
ว่าแต่ท่านจะทำถูกไหม
จากคำถามท่านๆ คงมือใหม่จริงๆ

....การที่บอกว่าไม่ต้องปรับอะไร นั่นนะ ภาษาช่างก็คงถูก
แต่ถ้าจะเอาไปใส่เฉยๆ แบบไม่ปรับหัวเลยก็ไม่ได้ ใส่ตำแหน่งหัว เพราะหัว PSI กับ Thaisat มันก็ไปคนละทาง
การตั้งค่าเครื่องให้ตรงกับหัว ก็ต้องตั้ง
ใส่ ไดเซ็ค อีกก็ต้องตั้ง
อีกหลายๆอย่างครับ

**ถ้าไม่ลำบากเกินไป ให้ช่างเขาทำให้ก็ดีครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 07:12:40 am »

สรุป ทั้งสองร้านก้อพูดถูก เพียงแต่เค้าแนะนำคนละแบบ

ข้อเท็จจริง

จานดำติดหัวรับซีแบนด์ มันรับย่านเคยูไม่ได้
จานดำแต่ใส่หัวรับ ซี-เคยู ในหัวเดียวกันสามารถรับเคยูได้ (และซีแบนด์ได้ด้วย)

ถ้ามือใหม่อย่างทีว่าแนะนำให้ช่างทำครับ ไม่งั้นงานเข้าแน่ ๆ เพราะการเปลี่ยนหัวเฉยๆ โดยไม่ปรับจานใหม่ ท่านจะรับไม่ได้หรือได้ไม่ดีพอ  อีกอย่างการตั้งจานซีแบนด์สำหรับมือใหม่ไม่ใช่เรื่องง่าย
norati07
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 07:24:23 am »

-  ()

เป็นคำตอบที่มือใหม่เข้าใจได้มั้ย?  อยู่ที่ขนาดของจานด้วย  จานเล็กใส่หัว CKUปรับไม่ง่ายเลยแระ?แต่ต้องดูครับ
bnipon
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 10:59:39 am »

ติดจานทึบไปเลย สัญญาณดีกว่าแน่นอน ลงทุนค่าจานและหัว 500 - 800  ขึ้นอยู่กับขนดจาน 60 หรือ 75 cm ของเก่าก็ไม่ต้องทำอะไร ต่อไปก็หาข้อมูลเพิ่มเพื่อนำสัญญาณดาวเทียมทั้ง 2 จานมารวมกัน
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 11:25:05 am »

การใช้หัวรับสัญญาณฯ (LNBF) C/Ku-band (ตามภาพที่แนบมา) กับจานรับสัญญาณดาวเทียม แบบตะแกรง (Prim focus) ให้ได้คุณภาพมาตรฐาน ไม่ใช่เรื่องง่าย อย่างที่เข้าใจ เพราะมีองค์ประกอบหลายอย่างที่เป็นข้อจำกัดเช่น
ขนาดของหน้าจานฯ (บางยี่ห้อ 180 cm.) ยังใช้ได้ไม่ดีพอ
หมวกครอบหัวรับฯ ที่เล็ก และสั้น จนปิดครอบ LNBF ไม่ได้  ทำให้อายุการใช้งาน LNBF สั้นลง
การจัดวางตำแหน่งหัวรับฯ Ku-band ไว้บนหัวรับฯ C-band ทำให้การรับสัญญาณของ Ku. ถูกปิดบัง คุณภาพสัญญาณจึงไม่ดี  เหมือนจานฯ Offset
ราคาของหัวรับฯ C/Ku-band สูง แต่ประสิทธิภาพ ที่ได้ด้อยกว่า จานฯ Offset
มีข้อจำกัดในการเพิ่มจุดรับชมที่ 2, 3, 4, (หากต้องการแนวสัญญาณ V/H)

TEE007
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 12:31:16 pm »

ติดจานแดงมือสองอีกใบดีกว่าครับ 350-450 บาทติดเองก็ได้ไม่ยากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์