ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 11:57:37 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  duo ขอคำแนะนำด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: duo ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3268 ครั้ง)
kid555
Jr. Member
**

« เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2012, 07:33:04 pm »

ผมจะตั้งรับ (AsiaSat 5)-(AsiaSat 3S)-(Telkom 1)-(Palapa D)-(ChinaSat 6B)
 dynasat 6 ฟุต
พอจะมีวิธีไหมครับ ต้องตั้งอะไรเป็นหลัก หรืออะไรอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
crocodile
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2012, 08:31:01 pm »

ตั้งขาเป็นหลักไว้ก่อนครับ  ...ล้อเล่น    มาปูเสื่อรองับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
m_one
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2012, 09:24:06 pm »

จาน 180 เซนติเมตร หาคอจานมูฟ ไม่ดีกว่าหรอครับ ได้ดาวเทียมเยอะกว่า อีกตั้งหลายเท่า
ถ้าจะดูโอ้ก้อ ดูโอ้  C/kU ดีกว่า
kid555
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2012, 09:44:48 pm »

จาน 180 เซนติเมตร หาคอจานมูฟ ไม่ดีกว่าหรอครับ ได้ดาวเทียมเยอะกว่า อีกตั้งหลายเท่า
ถ้าจะดูโอ้ก้อ ดูโอ้  C/kU ดีกว่า

ใช่ครับ move ก็จบแล้ว
แต่ผมชอบเปิดไป ช่องโน้น-ช่องนี้ แต่ละช่องมันอยู่ ดาวโน้นดาวนี้บ้าง สิครับท่าน

ผมว่า ตั้งจานรับตรงมันจะ okกว่า ครับบ
kid555
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2012, 10:42:45 pm »

ใช้เยอะขนาดนี้ เบียดพื้นที่กัน น่าดู แต่ละอัน หัว C-ทั้งนั้น ดาวหลักปกติ ตั้งดาวเทียมที่ตรงกลาง เช่น Asiasat3 ที่เหลื่อก็ห้อยโหน เป็นแนว ๆ

คิดอยู่ครับว่าจะแยก เป็น 2 จาน แล้ว DUO ดีไหม

แต่ผมไม่รู้ว่า จะduo อะไรกับอะไรครับ คือ เอาตัวไหนเป็นหลัก แล้ว lnb ตั้งอย่างไร
surawit
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2012, 10:45:30 pm »

ยอมสละตัวใดตัวหนึ่ง ระหว่าง chinasat 6B และ Palapa  (ตั้งเป็นดาวหลัก) ต้องแยกจานอีกจาน   ที่เหลือทำ Duo ได้ตามสะดวกครับ สัญญาณแรงทั้งหมด
sthep
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2012, 08:13:19 am »

ลองตามนี้ครับ จานไดน่า 6 ฟุต
 1 เจาะสกาล่าริง ให้ใส่แอลเอ็นบีได้ 2อัน (ต้องใช้แอลเอ็นบีของ พีเอสไอมันใหญ่กว่ายี่ห้ออื่น)
 2 ปาดปลาย แอลเอ็นที่รับ 6บี เล็กน้อยเพื่อเวลาเอียงมุมให้เข้าแนบกันที่สุด (หาตำแหน่ง 0 ให้ได้ก่อนปาด)
 3 เวลาประกอบก้านฟีด หมุนฟีดตามเข็มให้ได้มากที่สุด
 4 แบ่งมุมระหว่าง 6บี กับป้า คนละครึ่ง ( ปทุม22.5 องศา)
 5 รับ 6บีให้ได้ก่อน แล้วหาป้า ตามด้วยดวงอื่น เอ 5 เอ3เอส น่า6เอ (เทลค่อมยังไม่ได้ทำ ไม่อยากตัดขอบสกาล่าริง)
    สัญญาณ 6บี 72/93 ป้า 72/92 เครื่อง ไอพีเอ็มโปร น่าพอใจสหรับตัวเอง ลงรูปไม่เป็นครับ
ได้ความรู้มาจากผู้ตอบในบอร์ดนี้ครับ
kid555
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2012, 12:49:03 pm »

ลองตามนี้ครับ จานไดน่า 6 ฟุต
 1 เจาะสกาล่าริง ให้ใส่แอลเอ็นบีได้ 2อัน (ต้องใช้แอลเอ็นบีของ พีเอสไอมันใหญ่กว่ายี่ห้ออื่น)
 2 ปาดปลาย แอลเอ็นที่รับ 6บี เล็กน้อยเพื่อเวลาเอียงมุมให้เข้าแนบกันที่สุด (หาตำแหน่ง 0 ให้ได้ก่อนปาด)
 3 เวลาประกอบก้านฟีด หมุนฟีดตามเข็มให้ได้มากที่สุด
 4 แบ่งมุมระหว่าง 6บี กับป้า คนละครึ่ง ( ปทุม22.5 องศา)
 5 รับ 6บีให้ได้ก่อน แล้วหาป้า ตามด้วยดวงอื่น เอ 5 เอ3เอส น่า6เอ (เทลค่อมยังไม่ได้ทำ ไม่อยากตัดขอบสกาล่าริง)
    สัญญาณ 6บี 72/93 ป้า 72/92 เครื่อง ไอพีเอ็มโปร น่าพอใจสหรับตัวเอง ลงรูปไม่เป็นครับ
ได้ความรู้มาจากผู้ตอบในบอร์ดนี้ครับ

ขอบคุณมากครับท่่าน sthep
พอจะเป็นแนวหล่้ะ

แต่มันจะดู งงน่ะครับท่าน
ขอ รูปด้วยเลยครับ แหล่มเลยครับ

sthep
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2012, 02:26:03 pm »

ลงรูปไม่เป็นยอมรับ ใครชอบดูโอ้ช่วยลงให้ด้วย จะส่งภาพมาให้ครับ stabtimdaeng@hotmail.com
kid555
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2012, 02:35:22 pm »

ลงรูปไม่เป็นยอมรับ ใครชอบดูโอ้ช่วยลงให้ด้วย จะส่งภาพมาให้ครับ stabtimdaeng@hotmail.com

ผมขอภาพด้วยครับ
kid_struck@hotmail.com

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์