ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 03:04:20 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ย้ายจานMOVE
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายจานMOVE  (อ่าน 4218 ครั้ง)
azazz
Newbie
*

« เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 02:41:36 pm »

ดาดฟ้ารั่วตรงห้องนอนพอดี  จำเป็นต้องย้าย"จานmove 10ฟุต"เพื่อติดหลังคา
ตอนนี้จะตั้งจานอันเดิมถัดไปอีกห้อง ติดต่อช่าง ช่างส่ายหัวบอกจานmoveติดยาก ทำไม่เป็น
จริงหรือ?
บ้านอยู่ใกล้สพานแขวน พระราม3 ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mote
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 02:46:49 pm »

จานมูฟ ต้องช่างที่มีประสบการณ์ติดจานมูฟติดครับ เดี๋ยวนี้หาคนติดยากครับ เนื่องจากใช้เวลานานตอนผมติดที่บ้านผม 2 คนกับพี่อีกคนนึง ติดตั้งแต่ 10 โมงเช้า เสร็จครบกระบวนการเล่นไป 20.00 น. ครับ ช่างเลยไม่ค่อยอยากจะรับนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 04:39:06 pm »

ผมมีประสพการณ์เรื่องย้ายจานมูฟ อย่างที่ผมเคยมาตั้งกระทู้เรื่องจานมูฟสามารถนั่นแหละครับ ผมติดตั้งครั้งแรกเกือบสี่หมื่นบาท
ผมเองต้องย้ายบ้านไปอีกที่นึง ผมไปสอบถามว่าถ้าย้ายจานไปติดตั้งที่ใหม่ คิดเท่าไร ช่างบอกว่า 2000 บาท
ผมปรี๊ด ด  เลยครับ  กลางคืนนอนนึงเลยกูไม่ยอมเสียเงินแน่ 2000 บาท ช่วงติดตั้งครั้งแรกนั้น จานมันอยู่ชั้นสองของตึก
และอยู่บนหลังคา สุงประมาณ 12 เมตร แต่ตอนย้านบ้านผมเลยไปเอาลูกน้องมาสองคนช่วยย้าย ก่อนถอด ยก ผมก็ทำมาร์คไว้หมด
โดยไม่ถอดแม้แต่ขายึดระหว่างขา Actuator กับจาน คลายน็อคร๊อคคอจานทั้ง หกตัว แล้วยกออกจากหัวเสาแป๊บ เอาเชือกผูกจาน
แล้วหย่อนลงมาที่พื้นดินแล้วยกขึ้นรถ เวลาจะติดตั้งจานใหม่ไม่สูงนักทำง่ายหน่อย ก็ยกจานด้วยกันสามคนแล้วก็สวมบนหัวเสาที่ตั้งรอไว้
ทุกอย่างอยู่ในตำแหน่งเดิมหมดยกเว้นมุมส่าย ( สมันก่อนนั้นผมยังไม่รู้จักมุมส่าย มุมเงย) แล้วก็หมุนจานหาสัญญาณเอา  แล้วช่วงมาอยู่บ้านใหม่
ผมก็ย้ายอีกสองครั้ง ผมก็ทำแบบเดิม จนหมดยุคอนาล๊อค จำได้ว่าก่อนเลิกใช้ดูเหมือนจะรับ Palapa กับ Asia sat รึงัยนี่แหละ
แล้วก็หันมาใช้รับสัญญาณจากปีกกางปลา บ้านนอกเขตสระบุรี นี่ต้องตั้งเสาสูงเกือบยี่สิบเมตร แป๊บสามท่อน ถึงจะรับภาพได้
แล้วเวลาหน้าร้อน รึหน้าฝน รึหน้าหนาวนี่ ลมแรงมาก ปีนึงลมพัดเสาหัก งอ ล้มสองครั้ง ก็หลายตังค์อยู่นะ พอมามีเคเบิ้ลหมู่บ้าน
ผมก็หันมาใช้บริการเคเบิ้ลเดือนละสามร้อย แล้วก็ปล่อยทิ้งจานสามารถแปดฟุตโด่เด่ราวยี่สิบปี เพิ่งจะมารื้อฟื้นเรื่องจานใช้งานใหม่ได้ไม่ถึงเดือนนี่เองครับ
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 05:50:48 pm »

วันนี้มาลูกค้าติดต่อย้ายจานมูฟไดน่า7.5ผมบอกไป2500บาทไม่ได้ราคานี้ไม่ทำครับ
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 06:31:25 pm »

การติดตั้ง จานฯ แบบเคลื่อนที่ (Move) ไม่ได้ยาก หรือซับซ้อนอย่างที่หลายท่านเข้าใจ เพียงแต่ทุกขั้นตอน ต้องถูกต้อง และแม่นยำ ตามกฏเกณฑ์ เช่น แกนไดเร็คชั่น (Direction) ต้องหันไปยังทิศใต้ (ใต้ 100%) มุมก้ม มุมเงย ในแต่ละพื้นที่ ต้องถูกแม่นยำ ตามพื้นที่  ยังแบ่งประเภทของจานฯ ซึ่งบางยี่ห้อ เพิ่มมุมชดเชย เพื่อให้รับสัญญาณจากดาวต่ำๆ ได้ดี เช่น จานฯ Dynasat และยังต้องเข้าใจการปรับตั้งรับดาวดวงแรก ที่อยู่ Longitude ในพื้นที่เพื่อหาตำแหน่ง ก้ม เงย ของดาวดวงนั้น ให้ได้แม่นยำยิ่งขึ้น เป็นต้น

ผมเป็นหนึ่งในจำนวนช่างติดตั้งจานดาวเทียม ที่ยังรักษ์ หลงใหลจานฯ มูฟ อย่างมาก  และยังประกอบอาชีพติดตั้งจานฯ มูฟ อย่างต่อเนื่อง ถึงปัจจุบัน ตั้งแต่จานฯ ขนาดเล็ก ถึงขนาดที่ใหญ่สุด 12 ฟุต (ไม่มีให้เห็นแล้ว)  ปัจจุบันผมทำ Files. DM800 HD Move เพื่อใช้ร่วมกับจานฯ ขนาด 10 ฟุต (ที่ยังพอหาได้ในตลาด) เพราะจานฯ ขนาดนี้ ไม่มีขอบเขตจำกัดในรับสัญญาณ แม้จะเป็นดาวที่ไม่อยู่ Footprints บางดวง  ทุกวันนี้ผมพยายาม ปลุกกระแสร์ จานฯ มูฟ ให้กลับมาเป็นที่ นิยมอีกครั้ง ด้วยการแนะนำ หรือสอนการติดตั้งจานประเภทนี้ ให้กับช่างไปหลายท่าน หลายกลุ่มแล้ว (ใน จ.ชลบุรี) หากเพื่อนสมาชิกท่านใดติดขัด การติดตั้งจานฯ มูฟ จะโทรฯ ไปสอบถามขั้นตอน หรือสอบถามปัญหาได้ครับ
หนุ่มร่วมเกื้อ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2010, 06:38:33 pm »

รบกวนพี่2ลงเบอร์ติดต่อสอบถามวิชาด้วยครับยังไม่ชํานาญมูฟมีของเก่าอยู่แต่ไม่ดีกําลังจะมอง10ฟุตไดน่าไว้ฝันว่าจะเก่งแบบพี่2
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 12:28:39 pm »

วันนี้มาลูกค้าติดต่อย้ายจานมูฟไดน่า7.5ผมบอกไป2500บาทไม่ได้ราคานี้ไม่ทำครับ
ลูกค้าไม่ได้ย้ายเสียดายจานรุ่นนี้มากนะ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 01:00:44 pm »

ดาดฟ้ารั่วตรงห้องนอนพอดี  จำเป็นต้องย้าย"จานmove 10ฟุต"เพื่อติดหลังคา
ตอนนี้จะตั้งจานอันเดิมถัดไปอีกห้อง ติดต่อช่าง ช่างส่ายหัวบอกจานmoveติดยาก ทำไม่เป็น
จริงหรือ?
บ้านอยู่ใกล้สพานแขวน พระราม3 ครับ

ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ

tidamo
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2010, 10:14:06 pm »

ขอเบอร์ด้วยครับ คุณ hs5sfc กำลังจะติด move
hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 08:43:50 am »

ขอเบอร์ด้วยครับ คุณ hs5sfc กำลังจะติด move
ผมอยู่ลำปางนะครับ ถ้าคุณอยู่ในพื้นที่แจ้งมาเลย
ช่างมือดำลำปาง085-0383607
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2010, 08:57:35 am »

ผมอยู่ลำปางนะครับ ถ้าคุณอยู่ในพื้นที่แจ้งมาเลย
ช่างมือดำลำปาง085-0383607
ย้ายจานมูฟ 2,500บาท ว้าวๆ อ้ายดุลทำคนเดียวไม่ไหวโทรมาเรียกผม ขับรถไปช่วยเน้ออ้าย 73ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์