ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, พฤษภาคม 2024, 02:54:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  4 จาน 8 เคเบิ้ล 4 เครื่องรับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 4 จาน 8 เคเบิ้ล 4 เครื่องรับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5677 ครั้ง)
bryan1268
Jr. Member
**

« เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 08:18:50 pm »

ต่อแบบนี้ทำได้มั้ยครับ
http://image.ohozaa.com/view/508fn
แนะนำด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 08:26:36 pm »

สุดยอด อัจฉริยะ ลุยตามนั้นเลย ผลเป็นอย่างไร? ช่วยเผยแผร่เป็นวิทยาทาน ให้เพื่อนๆ ด้วยนะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 08:36:23 pm »

ขอบคุณท่าน Mr.second ครับ ผมอยู่โคราขครับ ยังไม่ได้ลอง  รอคำยืนยันทางหลักวิชาการก่อน ถ้าเป็นไปได้ก็จะลองดู

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 08:46:06 pm »

ขอบคุณท่าน Mr.second ครับ ผมอยู่โคราขครับ ยังไม่ได้ลอง  รอคำยืนยันทางหลักวิชาการก่อน ถ้าเป็นไปได้ก็จะลองดู

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ผมต่ออยู่ ครับ Openbox S10  แต่ ผมใช้ 0/22 K (2 ตัว ) 
                                                                         MULTI SWITCH (2 ตัว )
                                                                         DiSEq C Switch (1 ตัว )
  มันก็คล้ายกันเลย ต่อได้ 100 % ผมกล้ายืนยันครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 09:17:48 pm »

ที่ผมเคยต่อผ่านมัลติ 4*4 บางครั้งสัญญาณมีหายบ้าง
ลองกับ 2*4 ยังไม่มีปัญหา แต่ว่าสายมันรุงรังมากเลย

คิดอีกวิธีนึงคือใช้ LNB 4 ขั้วทั้งหมด ต่อเข้าไดเสค 8*1 เลย
ถ้าเครื่องรับใช้ 8*1 ไม่ได้ ก็ใช้ 4*1 ร่วมกับ 0/22k แทน

แต่ทั้งนี้ก็ต้องลองดูตามท่านสองว่า
รอฟังผลอยู่เหมือนกันครับ
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 09:19:44 pm »

ได้ครับ แต่ระวังเรื่องการตัดต่อ ไดเส็คเลือกที่ดีๆหน่อยนะครับ
phot9724
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 10:16:47 pm »

-ช่วยเอารูปมาลงให้ครับ-ทำได้ครับ100%

ddyeah
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 10:18:13 pm »

ผมมีเรื่องสงสัยอยู่อย่างครับ เพราะกระทู้นี้มันคล้ายกับที่ผมสงสัยครับ

สมมติมีสาย thaicom c / asiasat 5 / china6b ต่อเข้า multiswitch

แล้วเราก็เอาสายที่ออกจาก multiswitch มาเข้าที่ diseqc เพื่อออกไปที่เครื่องรับสัญญาณดังนี้
diseqc 1 = มาจาก multiswitch (thaicom c / asiasat 5 / china6b)
diseqc 2 = measat astro
diseqc 3 = vinasat
diseqc 4 = nss6

แล้วเราก็มาตั้งค่าที่รีซีฟเวอร์เพื่อให้มันรู้ว่า diseqc ไหนดาวเทียมอะไร

ถ้าผมอยากดู astro หรือ vtv มันคงไม่มีปัญหา เพราะว่าตั้งค่าโดยตรงจากรีซีฟเวอร์อยู่แล้ว (diseqc 2 3)

แต่คำถามคือ ..... ถ้าผมอยากดูช่อง CCTV ของ china6b ผมกดไปดูแล้วเครื่องรับสัญญาณมันจะไปดึงสัญญาณมาให้เลยมั้ย เพราะ diseqc 1 มันต้องไปรับค่าจาก multiswitch อีกทีนึง ... แล้ว multiswitch เราก็ไม่ได้ตั้งค่าอะไรไว้ด้วย

ขอความรู้หน่อยนะครับ
bnipon
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2011, 08:42:35 am »

ผมเคยต่อ Multi 4x4 2 ตัว เป็นของ 9sat และ PSI ร่วมกับ DiSEqC 4x1 ใช้ไม่ได้ผมครับสัญญาณมันข้ามช่องกันสับสนอาจเป็นเพราะยี่ห้อต่างกัน ถ้าท่านจะลองขอให้ใช้ยี่ห้อเดียวกัน ปัจจุบันผมใช้ Multi เพียงตัวเดียวกับ DiSEqC 4x1 และ 0/22k ช่วย ดูได้เป็นปกติ
*** ผมจึงคิดว่าอาจไม่ชั่วถ้าต่ออย่างท่านว่า ***
       คิดน่าใช้ LNB 4ขั้ว ร่วมกับ DiSEqC 8x1 หรือ DiSEqC 4x1+0/22k

ppza
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2011, 09:11:22 am »

ตามผัง ได้แน่นอนครับ  ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มี สาย  รีฯ เป็นตัวแปรอิก
bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2011, 07:11:12 pm »

แนะนำ มัลติสวิทซ์ และ ไดเส็ค ให้ด้วยครับ ใช้ของอะไรดี
ช่างติดตั้งจานทั่วไป ทำได้หรือไม่ หรือต้องใช้มือโปร พอดีผมไม่มีเครื่องมือครับ
ช่วยแนะนำอีกทีครับ
phot9724
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, พฤศจิกายน 2011, 10:35:35 pm »

แนะนำ มัลติสวิทซ์ และ ไดเส็ค ให้ด้วยครับ ใช้ของอะไรดี
ช่างติดตั้งจานทั่วไป ทำได้หรือไม่ หรือต้องใช้มือโปร พอดีผมไม่มีเครื่องมือครับ
-หามัลติ-ที่มีไฟเลี้ยง-ไดเสคยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, พฤศจิกายน 2011, 12:30:03 am »

ถ้าให้ดีใช้มัลติฯนับไดเส็คของแบรนด์เดียวกันดีที่สุดครับ
ช่างติดตั้งจานทั่วไป โดยธรรมชาติแล้ว ส่วนมากติดตั้งเป็นแต่ไทยคม แต่ดาวเทียมดวงอื่นๆ บางคนก็ติดได้ บางคนก็ไม่ได้ ถ้าจะให้งานจบไม่มีปัญหา ก็ควรหาช่างมือโปรใช้งานดีที่สุดครับ และยิ่งไม่มีเครื่องมือก็ต้องใช้ช่างอยู่แล้วครับ
อยากแนะนำครับ แต่ไม่ทราบว่าคุณอยู่ที่ไหน จะได้แนะนำถูก ส่งเมล์มาถามก็ได้ หรือจะโทรฯปรึกษาก็ได้ครับ โทรฯเสียเงินครับ แต่คำตอบฟรีครับ ๐๘ ๓๐๓๑ ๙๘๑๓

bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2011, 11:59:01 am »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ร่วมแสดงความคิดเห็น และให้คำตอบ
ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง ทำให้เป็นหวัด กำลังหาข้อมูลอุปกรณ์ เดี๋ยวจะมาถามต่อครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์