ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 08:34:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปรึกษาเรื่อง palapa ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง palapa ครับ  (อ่าน 5072 ครั้ง)
ardearxxx
Newbie
*

« เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 11:04:42 am »

ที่บ้าน ใช้จาน dyna5.5 duo (c band thaicom + ku band nss6)  มีความคิดว่าอยากจะ เพิ่มหัว c band เพื่อดูบอล ทราบว่าตอนนี้ได้ 2 ดาว คือ yamal และ palapa แต่ไม่ต้องการเพิ่มจาน  ทำให้ yamal หมดสิทธิ์

คำถามคือ
1. ถ้าผม เพิ่มหัวรับ palapa โดยใช้ thaicom เป็นดาวหลัก ได้ไหมครับ รบกวนแนะนำครับ
2. ผมเคยได้ยินอีกแนวคิดนึงว่า ถ้าเป็นลักษณะแบบที่บ้านผม ให้หันจานไปรับ c-band palapa แทน thaicom แล้วก็ duo ku-band nss6 เหมือนเดิม เห็นว่าสัญญาณ nss6 แรงกว่าตอนใช้ thaicom เป็นดาวหลักด้วย แถมช่องปกติไทยก็ได้ดู คิดว่ายังไงครับ ทำได้จริงหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 11:18:28 am »

ไม่ได้คับไทยคมกับpalapaอยู่คนละทิศทางกันคับถ้าชอบบอลก็ลงทุนจานอีกใบคับผมก็ใช้อยู่3ใบคับจานที่รับpalapaduo nss6ตามด้วยเอเชียน3sคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pk
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 11:20:29 am »

1.  thaicom ตำแหน่ง 78.5  palapa ตำแหน่ง  113  ตำแหน่งอยู่ห่างกันมากจาน 5.5  คงทำลำบาก
2. ยังไม่เคยทำครับท่าน    แนะนำให้ท่านติดจาน 60 เช็น อีกใบรับ nss6  ราคาสี่ร้อยกว่าบาท
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 11:36:59 am »

ที่บ้าน ใช้จาน dyna5.5 duo (c band thaicom + ku band nss6)  มีความคิดว่าอยากจะ เพิ่มหัว c band เพื่อดูบอล ทราบว่าตอนนี้ได้ 2 ดาว คือ yamal และ palapa แต่ไม่ต้องการเพิ่มจาน  ทำให้ yamal หมดสิทธิ์

คำถามคือ
1. ถ้าผม เพิ่มหัวรับ palapa โดยใช้ thaicom เป็นดาวหลัก ได้ไหมครับ รบกวนแนะนำครับ
2. ผมเคยได้ยินอีกแนวคิดนึงว่า ถ้าเป็นลักษณะแบบที่บ้านผม ให้หันจานไปรับ c-band palapa แทน thaicom แล้วก็ duo ku-band nss6 เหมือนเดิม เห็นว่าสัญญาณ nss6 แรงกว่าตอนใช้ thaicom เป็นดาวหลักด้วย แถมช่องปกติไทยก็ได้ดู คิดว่ายังไงครับ ทำได้จริงหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
[/quote]ตอบ.....
1.จาน5.5ฟุต duo ไม่ได้ครับ นอกจากใช้จานขนาดใหญ่มากๆ
2.ถ้าตั้งจานหลักเพื่อรับpalalpa d แล้วduo nss6 นั้นสามารถทำได้ครับ-และสัญญาณจะแรงกว่าที่duoกับจานหลักที่รับไทยคม5อีก

*-*
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 12:19:52 pm »

ถ้ามีเครื่อง IPM สามารถรับช่องฟรีทีวีไทยได้ แต่ช่อง C Band  ไม่ได้
boon
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 12:34:21 pm »

ขอถามเรื่องเวลาถ่ายทอดของดาวเทียม palapa d  ว่า ถ้าดูเวลาถ่ายทอดจาก ดาวเทียม Palapa D ช่อง globalTV   แล้วเราต้องบวกเวลาอีกเท่าไรแน่ เพราะพอถึงเวลาเปิดแล้ว ปรากฏว่า ขึ้นว่าช่องถูกเข้ารหัส  ทั้ง ๆ ที่ช่างใส่รหัสให้แล้ว รบกวนถามผุ้รู้ด้วย
ardearxxx
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 01:48:28 pm »

นอกจาก ipm801 แล้ว มีเครื่องรับอะไรบ้างครับ ที่สามารถใส่ bliss key เพื่อดูบอลจาก palapa D ได้บ้างครับ
kit
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 02:05:22 pm »

F1 ของไดน่า,TF4000co
ที่ผมทราบและจำได้ก้อมี 2 รุ่นนี้ล่ะครับรอท่านอื่นมาตอบต่อไปครับ
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 07:50:31 pm »

นอกจาก ipm801 แล้ว มีเครื่องรับอะไรบ้างครับ ที่สามารถใส่ bliss key เพื่อดูบอลจาก palapa D ได้บ้างครับ

ตอบเพิ่มนะครับ เครื่องที่ใส่คีย์ได้ dynasat รุ่น PVR
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 12:45:45 pm »

จะดูบอลอังกฤษ ไม่ต้องสนใจเวลาของประเทศที่ถ่ายทอดสด ให้ใช้เวลาของเมืองไทยแล้วเปิดช่องนั้นดูได้เลย เช่น ในวันเสาร์ จะมีเตะเวลาเมืองไทย ประมาณ 18.30 น หรือ  21.00 น เป็นต้น
กรณี ของ คุณ boon ที่ดูไม่ได้ คุณใช้เครื่องยี่ห้ออะไร
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 10:15:05 am »

dynasat รุ่น PVR 00 ข้างหน้าใส่ คีย์เลขอะไรครับ ช่อง tpi
ใส่ 00 บันทัดแรก 01 บันทัด 2 ใช้ไม่ได้ครับ ชุดตัวหลังใส่ตามที่แจ้งแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์