ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 10:38:39 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จาน75 ดูnss6 ใช้angle วัดมุมเงย ต้องวัดที่เท่าใรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จาน75 ดูnss6 ใช้angle วัดมุมเงย ต้องวัดที่เท่าใรครับ  (อ่าน 4459 ครั้ง)
aepang
Special Member
*

« เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:15:46 pm »

มีจาน75+lnb univer จะดูns66 ช่องจานส้ม

ใช้angle วัดมุมเงย ต้องวัดที่เท่าใรครับ
ใช้angelวัด ไปวัดตามรุปมุม ดูangelที่ 73 หายังใงก็ไม่เจอครับ

ใช้angle วัด ต้องดูที่เท่าใรครับ อยู่สมุทรปราการ ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:17:33 pm »

ผมใช้อยู่ประมาณ 73 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ชัดเจน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:32:10 pm »

มีจาน75+lnb univer จะดูns66 ช่องจานส้ม

ใช้angle วัดมุมเงย ต้องวัดที่เท่าใรครับ
ใช้angelวัด ไปวัดตามรุปมุม ดูangelที่ 73 หายังใงก็ไม่เจอครับ

ใช้angle วัด ต้องดูที่เท่าใรครับ อยู่สมุทรปราการ ครับ

กระทู้เก่าท่าน ด้านล่างละครับ
http://www.ipmtv.tv/ข้อมูลทางเทคนิค/การติดตั้งจานส้ม.html
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:45:10 pm »

กระทู้เก่าท่าน ด้านล่างละครับ
http://www.ipmtv.tv/ข้อมูลทางเทคนิค/การติดตั้งจานส้ม.html

ตามข้างบนน่าจะเป็นแนวทางได้  เพราะมันมีเทคนิคที่ต้องเข้าใจบ้าง เช่น การหันหัว LNB การหามุมเงยกับมุมส่ายลองไปตามที่ท่านชัดเจน บอกดูก่อนนะครับ

aepang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:54:23 pm »

คือ ผมใช้ ตัวangel วัดครับ ตัวangel วัด ถ้าไป73 ตามที่ขึ้นในangel  มันก็เงยหน้าขึ้นมานิดเดียวเอง

กระทุ้เก่าผมเลยเอารูปขึ้นมาให้ดู ว่าจะวัดมุมเงย ด้วยangel ต้องวัดตามรูปไหน ถึงจะขึ้น73 ในangel แต่ไม่มีคนตอบ

เลยมาถามใหม่ครับ ผมใช้จานแดงครับ ทำตามรูป ในเวปจานส้ม ตรงคอจาน ตรงระดับหรือตัวเลข มันไม่ตรงกับคอจานแดง ที่ผมติด เลยงง อยู่ครับ

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 05:00:47 pm »

ของผมก็เป็นจานแดงเหมือนกัน ถ้าวัดตามรูปที่เคยโพลสมาของผมจะอยู่ประมาณ 40 เหตุเพราะเสาไม่ได้ 90 ตรง ลองตั้งดูแล้วใจเย็นๆค่อยๆสายหน้าจานดูครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 05:04:59 pm »

ไม่ได้กวน และไม่ได้เกรียนนะครับ

อย่าไปเอาอะไรมากมายกับตัววัดมุมครับ หันซ้าย หันขวา เงยขึ้น ก้มลง ค่อยๆ ขยับหาครับ ไม่นานก็คงเจอ

หลักๆ หากท่านหันหน้าไปทางทิศตะวันออกให้ หันหน้าจาน ไปที่ขวามือของท่าน หัน F-TYPE ให้ตรงตามที่บริษัทเขาบอกว่า (หัวแต่ละบริษัทปรับไม่เท่ากัน)
แล้วก็ส่ายไปเรื่อยๆ ครับ

การหาสัญญาณไม่ได้มีสูตรสำเร็จ เหมือนบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปที่ใส่น้ำร้อนแล้วกินได้เลย
ไม่ใช่ว่าท่านตั้งหน้าจานให้ได้ 73 องศาแล้วจะหาสัญญาณเจอเสมอไปครับ ต้องส่ายหาด้วย

ขอบคุณ
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 05:14:04 pm »

ไม่ได้กวน และไม่ได้เกรียนนะครับ

อย่าไปเอาอะไรมากมายกับตัววัดมุมครับ หันซ้าย หันขวา เงยขึ้น ก้มลง ค่อยๆ ขยับหาครับ ไม่นานก็คงเจอ

หลักๆ หากท่านหันหน้าไปทางทิศตะวันออกให้ หันหน้าจาน ไปที่ขวามือของท่าน หัน F-TYPE ให้ตรงตามที่บริษัทเขาบอกว่า (หัวแต่ละบริษัทปรับไม่เท่ากัน)

การหาสัญญาณไม่ได้มีสูตรสำเร็จ เหมือนบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปที่ใส่น้ำร้อนแล้วกินได้เลย
ไม่ใช่ว่าท่านตั้งหน้าจานให้ได้ 73 องศาแล้วจะหาสัญญาณเจอเสมอไปครับ ต้องส่ายหาด้วย

ขอบคุณ

ถูกต้องนะคราบ !

sirikitgas
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 05:29:03 pm »

ขุ้นแรกต้องเข้าใจว่าจาน offset เป็นอย่างไร ตัวเลขที่ mark บอกไว้ที่คอจานเป็นองศา ถ้าเราสังเกตุกับตาหรือวัดด้วยมุม จะเห็นว่า องศาไม่น่าจะใช้ เท่าที่เขียนไว้ที่คอจาน
ทั้งนี้เพราะว่าจาน offset สมมุติจาน offset 25 องศา มุมที่วัดได้จริงๆต้องลบด้วย 25 ออกก่อน
ถ้าเราดูว่าดาวเทียมหน้างาย 75 องศามันน่าจะเกืบหงายขึ้น แต่ที่เราเห็นไม่ถึงกับหงายขึ้น เพราะจริงแล้วมันคือ 75-25 เท่ากับ 50 องศาเท่านั้น
ถามว่าเขา offset ทำไม ถ้าทำเป็นวงกลม จุดรวม focus จะอยู่ที่ตรงกลางจาน คลื่นที่ลงมาจะผ่านหรือถูกบังจากก้านจับ lnb ตัว lnb ทำให้คลื่นลงมาน้อย ถ้าจะเพิ่มสัณณานก็ต้องทำให้โขึ้นมาอีกนิดเพื่อทดแทนพื้นที่ ที่หายไป แต่มีทางเลือกอื่น คือเอา lnb ลบมุมไปด้านล่างๆ อย่าให้มันบังเกินไป กผ็เลยเกิดการ offset focus ออกไป
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 06:35:25 pm »

มันไม่น่ายากนะครับ ผมยังแทบไม่ต้องใช้อะไรเลยนอกจากเข็มทิศ แต่ก็นะครั้งแรกยากเสมอ

taklom
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, มกราคม 2012, 11:00:12 pm »

ขอบคุณ
พี่หมอนไม่ได้เกรียนครับ แต่เป็นเซียน เอารูปฝาหม้อให้น้องเขาดูซิครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์