ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 06:59:05 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เสียง AC-3 เซอร์ราวด์ของดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง AC-3 เซอร์ราวด์ของดาวเทียม  (อ่าน 2537 ครั้ง)
znoopy
Sr. Member

« เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 05:15:21 am »

ตอนนี้ผมใช้ สกายบอกซ์ เอฟสาม กับประชาคมอาเซี่ยน

อยากรู้ว่ามีช่องไหนส่งระบบ AC-3  5.1 บ้างมั้ยครับ พอดีกำลังจะได้รับบริจาก เอวี รีซีฟเวอร์จากญาติ

และอยากรู้ด้วยว่า สายออฟติคราคาถูก หาซื้อได้ที่ไหน ดูตามเวบขายสายสัญญาน ไม่ไหวแน่ ๆ

รบกวนด้วยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HD
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 10:17:46 am »

1.sky box f3ไม่มีช่อง ต่อสัญานเสียง digital out ทั้งoptical. Out. และCoaxial out. เสียใจด้วยครับ 2.ผมเล่น AVRอยู่ ดูทรูHd ช่องที่ส่ง dobly digital เสียงที่ฟังผมว่าสู้ DVD ที่เป็น Dts. หรือ Dobly digital. จากแผ่นไม่ได้เลย
3.dm800มีช่องoptical out ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

x-men
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 10:36:29 am »

Skybox F3 ไม่มีช่องต่อ SPDIF(Optical หรือ Coaxial)
ทีวีที่มี HDMI In ส่วนมากจะมี SPDIF Out สำหรับต่อเข้าเครื่องเสียงครับ
ช่องดาวเทียมที่ส่ง 5.1 คงหายาก
Mr.p
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 11:54:14 am »

ตอนนี้ผมใช้ สกายบอกซ์ เอฟสาม กับประชาคมอาเซี่ยน

อยากรู้ว่ามีช่องไหนส่งระบบ AC-3  5.1 บ้างมั้ยครับ พอดีกำลังจะได้รับบริจาก เอวี รีซีฟเวอร์จากญาติ

และอยากรู้ด้วยว่า สายออฟติคราคาถูก หาซื้อได้ที่ไหน ดูตามเวบขายสายสัญญาน ไม่ไหวแน่ ๆ

รบกวนด้วยครับ

ช่อง hdtv ของ ดีทีวี ครับ
HD
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 07:37:06 pm »

Av bestbuy สั่งทางnet. ผมสั่งมาใช้ 2 เส้นแล้ว

niruk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 07:40:55 pm »

ตระกูล SkyBox รุ่น S9 หรือ S11 หรือเปล่าที่มันมี Optical หรือ Coaxial ออก
ตามที่เคยต่อกับ 800HD ก็บอกได้ว่างั้นๆแหละครับ ไฟล์เสียงดีๆ มันก็ใหญ่พอสมควร
เอาไปออกอากาศด้วยคงเป็นเรื่องยากครับ

เหมือนไฟล์หนัง MKV ขนาด เกือบ 20 GB ถอดเสียงที่ไม่ต้องการออก เหลือ แค่ 10 กว่า GB เอง
znoopy
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 08:35:28 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าตามความเห็นทุกท่าน ตอนนี้

สงสัยต่อ AV-Out เข้ารีซีฟเวอร์เลยดีกว่า มันออกพร้อมกันกับ HDMI ด้วย
HD
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2013, 09:40:00 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าตามความเห็นทุกท่าน ตอนนี้

สงสัยต่อ AV-Out เข้ารีซีฟเวอร์เลยดีกว่า มันออกพร้อมกันกับ HDMI ด้วย

จะได้แค่ dobly prologic. ครับ
ลองBlue ray แม่สาย เสียง Dts hd master , Dobly True hd + sub woofer ดีๆสักลูก เหมือนมีโรงหนังในบ้าน

znoopy
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2013, 02:27:39 am »

ลองBlue ray แม่สาย เสียง Dts hd master , Dobly True hd + sub woofer ดีๆสักลูก เหมือนมีโรงหนังในบ้าน

ขอบอกว่าเห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างมาก ผมได้รับ YAMAHA V373 พร้อมลำโพง  JBL 200.5  5.1
สองสามวันมานี่ ลืมกินข้าวไปเลย โหลดบิตเลือกมาแต่ DTS HD MA มาดู มี HD Player Tizzbird N1 มีแต่เดิมอยู่แล้ว
คิดว่าต่อไปนี้ดูหนังที่ไม่มีเซอร์ราวด์ไม่ได้แล้ว DVD VCDธรรมดาคงไม่ได้กินแล้ว

ถามต่อท่านอีกนิดเดียว จริง ๆ เพิ่งลองต่อ SKYBOX-> HDMI เข้าแอมป์ดูแล้วก็ดีเหมือนกัน อาศัยปิดลำโพงทีวี ให้เสียงออกแอมป์เลย
แต่ปรึกษาท่านว่า มันจะเปลืองไฟมากเกินไปมั้ย เพราะ SKYBOX ดูเกือบทั้งวันทั้งบ้าน
ขอบคุณครับ
HD
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, มิถุนายน 2013, 10:20:12 am »

ขอบอกว่าเห็นด้วยกับท่านเป็นอย่างมาก ผมได้รับ YAMAHA V373 พร้อมลำโพง  JBL 200.5  5.1
สองสามวันมานี่ ลืมกินข้าวไปเลย โหลดบิตเลือกมาแต่ DTS HD MA มาดู มี HD Player Tizzbird N1 มีแต่เดิมอยู่แล้ว
คิดว่าต่อไปนี้ดูหนังที่ไม่มีเซอร์ราวด์ไม่ได้แล้ว DVD VCDธรรมดาคงไม่ได้กินแล้ว

ถามต่อท่านอีกนิดเดียว จริง ๆ เพิ่งลองต่อ SKYBOX-> HDMI เข้าแอมป์ดูแล้วก็ดีเหมือนกัน อาศัยปิดลำโพงทีวี ให้เสียงออกแอมป์เลย
แต่ปรึกษาท่านว่า มันจะเปลืองไฟมากเกินไปมั้ย เพราะ SKYBOX ดูเกือบทั้งวันทั้งบ้าน
ขอบคุณครับ
มี 2 วิธี
1.ใช้สาย HDMI 2 เส้น เอาเส้นที่ 1 ต่อจาก Sky box f3 เข้า AVR จากนั้นเอาเส้นที่ 2 ต่อ Out จาก AVR เข้า LED LCD ก็จะได้สัญญาณภาพ และ เสียง ออกพร้อมกัน แต่ข้อเสีย คือ สัญญาณภาพจะ drop ลง สอง ต้องเปิด AVR ตลอดเวลา ถ้าปิดภาพจะไม่ออกที่ LED LCD (ยกเว้นบางรุ่นมี by pass)
2.เอาสาย RCA ขาวแดง ต่อจาก Sky box f3 เข้า AVR ได้สัีญญาน เสียงแบบ analog เข้า AVR ได้ครับ
3.เปลื่องไฟมั๊ยตอบว่าต้องเปลื่องกว่าแน่นอน แต่เสียงดีกว่าแน่นอนครับ ส่วนตัวชอบเปิด AVR เวลาดู True hd ครับ เสียง เบสเป็นลูกๆ เวลาดูหนัง กดทรูเป็น DD+ แจ่มกว่าเยอะ (แต่ถ้าแผ่น bluray จะสุดยอดกว่า)
ปล.ผมใช้ HARMAN KORDON 360 ครับอายุ 4 ปีแล้ว
http://piyanas.com/webboard/detail.php?id=6261

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์