ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 03:07:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เห็นถามกันเรื่องการต่อมัลติสวิทช์กับชนิดของหัวรับสัญญาณแบบซีและเคยู
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นถามกันเรื่องการต่อมัลติสวิทช์กับชนิดของหัวรับสัญญาณแบบซีและเคยู  (อ่าน 2876 ครั้ง)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« เมื่อ: 01, มิถุนายน 2013, 11:24:28 pm »

ผมเลยมีโจทย์มาถามครับ ถ้าผมต้องการต่อดาวเทียม ๖ ดวง ดู ๔ จุด + ๒ จุดทรู ผมจะต้องต่อยังไงให้ทุกจุดใช้งานได้ราบลื่นแบบไม่มีปัญหา โดยมีดาวเทียมที่ต้องการดังนี้
๑.ไทยคม ๕ เคยู-แบนด์
๒.ไทยคม ๕ ซี-แบนด์
๓.อินเทลแซท ๒๐ ซี-แบนด์
๔.เอ็นเอสเอส ๖ เคยู-แบนด์
๕.วีนาแซท ๑/๒ เคยู-แบนด์
๖.เมียร์แซท ๓/๓เอ เคยู-แบนด์
ทั้งหมดใช้เครื่องรับสัญญาณดังนี้
๑.เครื่องทรูเอชดี ๒ เครื่อง
๒.เครื่อง เอ็กซ์บ็อก เอชดี ๒ ๒ เครื่อง
๓.เครื่องดีทีวี เอชดี๑ ๒ เครื่อง

ถ้าเป็นท่านๆจะต่ออย่างไร เลือกใช้อุปกรณ์แบบไหนให้เหมาะกับงานแบบนี้

สำหรับผมงานนี้เลือกจาน ๖ ฟุต รับ ๓ ดวง จาน ๗๕ ซ.ม. ๒ ใบ รับ ๒ ดวง ๑ ใบ ที่เหลือรับเดี่ยว มาครบทุกความต้องการของลูกค้า รวมแล้วหย่อน ๓๐ เค ไปจุด ๒ จุด

ปล.งานนี้ถ่ายรูปเก็บไว้หลายช็อตอยู่ ขอนั่งลดขนาดและใส่ลายน้ำก่อนครับ ถ้าว่าง วัน สองวันนี้จะลงให้ชม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

phanuwat15
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 01:01:04 am »

ลงชื่อรอ...ลอกการบ้านครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
barw216
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 07:51:13 am »

มารอศึกษาเป็นความรู้...
prawit p.
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 10:46:01 am »

ผมไม่ใช่ช่างนะครับ..แต่ก็มีดาวขนาดนี้ ใช้ดูจุดเดียว
แต่ตอนนี้มีความต้องการเพิ่มอีกแค่ 1 จุด
จะใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง..แล้วจะต้องต่ออย่างไร
เครื่องที่ใช้ f3 มี db500s อีกตัว ที่เหลือเป็น ipm801 รุ่นแรก
.....รอลอกการบ้านเหมือนกันครับ......
ขอบคุณ ขอบคุณ และขอบคุณ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 10:49:46 am »

เอ้า!! ตอนนี้ว่างทำได้แค่นี้ก่อน ที่เหลือ และมีเวลาเหลือค่อยลงให้ใหม่

เป็นรูปที่ถ่ายตอนงานยังไม่ ๑๐๐% งานพึ่งจบเมื่อวานตอน ๒ ทุ่ม ขอค่อยๆลำดับงานก่อนครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 12:20:31 pm »

อะเดปเตอร์เสียบไฟเข้ามัลติสวิทซ์ ใช้ตัวเดียวก็พอครับ เปลือง(ไฟ)งบ(กำไร)เปล่าๆ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 02:07:06 pm »

อะเดปเตอร์เสียบไฟเข้ามัลติสวิทซ์ ใช้ตัวเดียวก็พอครับ เปลือง(ไฟ)งบ(กำไร)เปล่าๆ
ขี้เกียจทำตัวแยก แต่ท่านดูราคาที่ผมรับครับ ใส่มากกว่านี้ยังได้

ยังมีงานแบบนี้อีกชุดหนึ่งนะ ๘ ดาว แต่ไม่รู้ว่าถ่ายรูปไปไว้ที่ไหน ยังหาไม่เจอ

Nim
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 02:45:31 pm »

ขี้เกียจทำตัวแยก แต่ท่านดูราคาที่ผมรับครับ ใส่มากกว่านี้ยังได้

ยังมีงานแบบนี้อีกชุดหนึ่งนะ ๘ ดาว แต่ไม่รู้ว่าถ่ายรูปไปไว้ที่ไหน ยังหาไม่เจอ
ต่อผ่านไดเส็กซ์แบบนี้เคยลองกับมัลติสวิทช์แบบไม่ใช้ไฟบ้างไหม ความยาวประมาณ 20 เมตร ผ่านไหม ขอบคุณครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 06:10:42 pm »

ต่อผ่านไดเส็กซ์แบบนี้เคยลองกับมัลติสวิทช์แบบไม่ใช้ไฟบ้างไหม ความยาวประมาณ 20 เมตร ผ่านไหม ขอบคุณครับ
ถ้าใช้งานเอง ลองเองเลยครับ สำหรับผม ทำงานให้ลูกค้าเป็นหลัก ยิ่งทำงานให้เซอร์วิสน้อยมากเท่าไหร่ยิ่งดี ดังนั้นผมจะใส่ไฟเลี้ยงให้ลูกค้าเสมอ ถึงแม้ในบ้านหลังหนึ่งจากใต้หลังคา ลากสายลงมาชั้นล่างไกลสุดก็ไม่น่าจะเกิน ๒๕ ม. ผมก็ใส่ให้ ผมไม่เคยประหยัดอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ เพราะผมคิดเงินหมด แต่อาจจะแถมค่าแรงติดให้ลูกค้า ไม่คิดเพิ่ม

sakzaa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 09:57:37 pm »

เยี่ยมเลยครับ ท่านดาวดวงใหม่ของวงโคจร
สุดยอด
ขอศึกษาด้วยคนครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2013, 01:14:00 am »

ต่อ
รูปเข้าระบบทั้งหมดแล้ว

อันนี้ลองป้อนคีย์ด้วยมือ

ปล.ลองป้อนทีแรกมันรับแต่ซี-แบนด์ แต่พอทำไปทำมา มันก็รับของเคยู-แบนด์ได้ด้วย แต่กลับมีปัญหาว่าเปลี่ยนช่องไปดูอย่างอื่นพอกลับมาดูใหม่ ดูไม่ได้ ต้องป้อนคีย์ใหม่ ไม่รู้เป็นอาการปกติของเครื่อง X-Box HD 2 หรือเปล่า เลยแจ้งบอกตรงนี้เลยสำหรับท่านที่ถามหา

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์