ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 06:21:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  คุยกันหนุกๆครับเรื่อง ข้อดีข้อเสียของ รีซีฟเวอร์แบบอัพช่องอัตโนมัติ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันหนุกๆครับเรื่อง ข้อดีข้อเสียของ รีซีฟเวอร์แบบอัพช่องอัตโนมัติ  (อ่าน 3792 ครั้ง)
แจ๊คเพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 08:32:32 pm »

ผมว่ามันดีนะครับไม่ต้องวิ่งไปจูนความถี่ แต่เรื่องเรียงช่องนี่เป็นปัญหาเหมือนกัน
กว่าลูกค้าจะหาช่องเจอเวลามันอัพใหม่
 เวลาทำดูโอก้อมีปัญหาเรื่องเรียงช่องอีกเหมือนกัน

เพื่อนๆพี่ๆเจอกันมาแบบไหนครับ
มาเล่าสู่กัน ฟังแบบหนุกๆครับมะต้องคิดมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
oONOoAoFOo
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 08:55:16 pm »

^^"  ครับ  ผมก็มีปัญหา ตรงนี้แหละ เรื่องเรียงช่องไว้นิแหละ  แต่ทำไงได้ล่ะครับ  ก้อเราเลือกเครื่องอัพช่องอัตโนมัตินี่นา

ก็ใช้ไปอ่ะครับ ขออย่าอัพบ่อยเลย เดือน ละ ครั้งก็ได้   

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, กันยายน 2010, 11:58:38 pm »

เจอปัญหาเดียวกันเลยเนอะ
มะรู้ว่าเทคโนโลยีมันไปไกลเกินหรือว่าลูกค้าเค้าไม่ใสใจที่จะเรียนรู้ก้อมะรู้
ผมเคยเอา O2ไปให้ลูกค้าบางคนเค้ามะชอบ
เค้าบอกว่าหาช่องลำบากก้อเลยต้องเอาแบบธรรมดาไปให้ซะงั้น
แล้วก้อต้องตามปเปลียนความถี่ให้เหมือนเดิม  แต่ดีหน่อยบางคนให้ค่าน่ำมัน

อย่างเรื่องเปลียนความถี่ว่าไปมันก้อมะได้ยากเย็นอะไร
แต่แปลกมีไรก้อโทรตามเราไปทำซะงั้น
ทำไงได้บางคนถอดเครื่องไปให้เราจูนยังถอดไม่เป็นเลย
แต่คนไหนจูนเป็นก้อสบายไป
หมดปัญหาเรื่องเรียงช่องไปด้วย

ช่วงหลังๆมานี่ช่างชอบตัดราคากันน่าดู
จนลืมไปหรือป่าวว่าเราอาจจะต้องวิ่งไปเคลมที่บ้านเค้าแบบที่เราไปเก็บเงินเค้าเพิ่มไม่ได้
ที่นี้ก้อเข้าเนื้อกันไปสิครับ

แล้วทีนี้เราจะอยู่กันยังไงล่ะเนอะว่าป่ะ
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 08:22:12 am »

ผมคิดว่าลูกค้าโดยมากไม่ใส่ที่จะทำ หรือลองทำ หรือขี้เกียจทำ   เพราะว่าเครื่องเดี๋ยวนี้เป็นภาษาไทยใช้งานง่าย  เพียงแค่กดปุ่มเดียวก็เข้าสู่ออโตสแกนแล้ว ก็ไม่ยอมทำ   โดยเฉพาะตามต่างจังหวัดไม่ศึกษาอะไรเลย  เป็นเรื่องที่น่าเบื่อมาก   ถ้าจะขายต่อไปก็คงต้องเป็นระบบออโตละครับข้อดีก็มีเยอะ ข้อไม่ดีก็มีแยะ
LED
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 09:49:49 am »

พอดี ผมซื้อชุดจานดาวเทียม iDEA CHUN มา ตัวรีเซฟเวอร์สีแดง ตอนแรกไม่มีความรู้เรื่องจานดาวเทียมเลยครับ คิดว่าไกลตัว แร้วก้อไม่รู้เรืองอะไรเลยเกี่ยวกับพวกนี้ แต่ พอซื้อมาร้านติดตั้งให้ มากดค้นหาช่องปรากฎว่า มันรับได้แค่ ช่องสัญญาความถี่ไทยคม เท่านั้น ส่วน ช่อง KU  หรือ ช่องความถี่อื่นๆ ดูไม่ได้หรือไม่เช่นนั้นก้อมีช่องเหมือนไทยคม ส่วนไอ้ช่องที่อยากให้มี เช่น หนัง หรือการตูน ไม่เห็นมีแฮะ ผมถือว่าเป็นลูกค้าที่สนใจเทคโนโลยี่พอสมควร ก้อไปเสาะหาช่องความถี่เพือจะมาจูนเอง ก้อปรากฎว่า จูนไม่ได้ สัญญาณไม่มีมั้ง ผมเลยอยากทราบจากผู้รู้ในบอรด์นี้ว่า ทำอย่างไรมั้ง ที่ผมสามารถจะดูช่องต่างๆเหล่านี้ได้ ต้องไปหาตัวมาติดตั้งเพิ่มเหรอครับ ช่องที่ว่า อาทิ เหมือนจานเหลือง IPM ไม่รู้ถูกรึป่าว เห็นพวกนี้ มีหนังเยอะดี รบกวนด้วยคร้าบบบบ
มม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 10:13:41 am »

ตอนช่วงมีบอล เคย O2 ไปติดให้ลูกค้าแทนตัวเดิม ซึ่งตอนนั้นกำลังเปลี่ยนดาว แต่ลูกค้าให้เอากลับเขาบอกสีไม่สวย ไม่ชัดเลยต้องถอดกลับ
แจ๊ค เพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 12:56:15 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นกันเข้ามาครับ

ความเห็นของคุณ มม  ฮาดีครับเน้นรูปร่างและสีสันกันซะงั้น ^^
เห็นด้วยกับความเห็นพี่ sv electronic  ครับถูกต้องเลยผมเจอมาแบบนั้นเปะ ^^

#### ตอบคุณ LED  นะครับ ####

มันรับได้แค่ ช่องสัญญาความถี่ไทยคม เท่านั้น ส่วน ช่อง KU
---->มันอยู่ที่หัว LNB ด้วครับว่าคุณซื้อชุดแบบไหนมาถ้าสซื้อชุดจานดำธรรมดาๆมันจะไมมี KU ติดมาให้จึงทำให้รับไม่ได้

แต่ก้ออีกนั่นแหละครับสมมุติว่าคุณเปลียนหัวมี KU แล้วแต่คุณไม่มีเครื่องรับ DTV มันก้อรับช่องแบบที่คุณว่าไม่ได้อยู่ดีเพราะมันเป็นช่องที่มีการเข้ารหัส

จบไปหนึ่งเรื่องสำหรับ Thaicom KU

ทีนี่มาถึง IPM
อันดับแรกเลยคุณต้องเพิ่วหัวดูโอรับดาว Nss6 เข้าไปครับมันถึงจะรับได้
เพราะช่อง IPM ส่งที่ Nss6
ถ้าคุณอยากรับ IPM ด้หมดคุณก้อต้องซื้อเครื่องรับของ IPM อีกราคา 2400-2800
oONOoAoFOo
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 06:12:13 pm »

ผมแนะนำเพิ่มน่ะครับ   o2 น่าจะมีการปิดเปิดการ ota ด้วยก้อจะดีน่ะครับ สำครับบางคนใช้ไม่เป็นก็ ปิด ota ไป ส่วนคนที่สนใจใช้เครื่องเป็นก็ เปิด ota ครับ

ผมอยากทราบว่า   เครื่อง  s7  ตัวเก่า ไม่ ota ยังมีอยู่ไหมครับ  ราคาตอนนี้เท่าไร 750 บาท หรือเปล่า  แล้วถ้ามือ2 ล่ะครับ ราคาขายกันที่เท่าไร

ขอบคุนทุกท่านครับ ด้วยความเคารพ...
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, กันยายน 2010, 07:03:56 pm »

เห็นด้วยครับกับคุณ ONOoAoFOo  เรื่องการปิดเปิด OTA   
คาดว่าอีกไม่นานน่าจะมีนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์