ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 10:38:54 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามร้านขายชุดจานครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามร้านขายชุดจานครับ  (อ่าน 3341 ครั้ง)
แจ๊คเพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 12:12:55 pm »

คือผมสงสัยว่าทำไมต้องขึ้นป้ายหน้าร้าน ตัวโตๆ
หรือไปติดโฆษณาตามแยก ตามที่ต่างว่าชุดจาน 1490 บ้าง 1590 บ้างจานเหลือง 1850
คุณกำลังจะบอกโฆษณาบอกใครหรือ..บอกลูกค้าที่จะติดเหรอครับ

ผมว่าพวกคุณมาผิดทางแล้วครับ
คุณอย่าลืมว่าลูกค้าน้อยคนมากที่จะติดได้เอง..ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดก้อให้ช่างไปติด
แล้วถ้า  " ลูกค้าเค้ารู้ราคาอุปกรณ์แล้วช่างจะอยู่ได้ยังไงละครับ "
คุณอย่าลืมซิครับว่าคุณอยู่ได้เพราะช่าง
เวลามีปัญหาช่างต้องตามไปดูให้ที่บ้านพวกคุณไม่ได้ไปกัน
คิดกันบ้างไหมครับว่าช่างเค้ามีค่าใช้จ่ายที่เค้าเรียกเก็บไม่ได้
(แล้วเรื่องราคาเดวช่างเค้าก้อซื้อเองครับถ้าคุณบริการดีๆเคลมของง่ายๆ
เค้าไม่หนีคุณไปอยู่แล้ว... " คุณไม่จำเป็นต้องไปโฆษณาด้วย ")

สิง่เดียวที่จะทำได้คือตอนติดก้อคิดรวมค่าเซอวิสไว้
แต่นี่พวกคุณเล่นไปตัดราคา..ไปประกาศราคา แล้วช่างเค้าจะไปเก็บลูกค้าได้ไงละครับ
อย่างมากก้อพันกว่าบาท บางคนไม่ถึงด้วย
ผมถามหน่อยครับว่ามันคุ้มกันมั๊ยครับกับความเสียง
เรื่องแบบนี้ตอนติดเสาขนาดตอนรุ่นที่เป้นแผงเค้ายังไม่โฆษณากันขนาดนี่เลย
พอมาจานไม่รู้เป็นไรกัน

ขอระบายหน่อยครับอึดอัดมานาน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 12:30:17 pm »

ผมก็คิดว่ามันเป็นปัญหาโลกแตกแล้วครับ  ผมก็เคยได้ยินลูกค้าบางคนบ่นว่าทำไมค่าแรงแพงจัง  ซึ่งชาวบ้านโดยทั่ว ๆ ไปเค้าไม่คิดหรอกครับถึงค่าใช้จ่ายด้านอื่น   บางทีกดผิดนิด ๆ หน่อย ๆ เรียกเราไปดูไม่ถามสักคำว่าค่าเสียเวลาเท่าไหร่  การที่จะให้ชาวบ้านเค้ายอมรับในเรื่องจุดนี้มันคงยากละครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 01:20:35 pm »

ถูกต้องแล้วครับเห็นด้วย ผมเคยเจอลูกค้าถามเหมือนกันก็เลยตอบไปตามตรงเลยครับว่า
ราคาเหล่านี้เป็นราคาชุดจานแต่ไม่รวมค่าติดตั้ง ค่าสาย ค่าน็อต ค่าเครื่องมือช่างและค่าเดินทาง
ถ้าต้องการซื้อราคานี้ผมก็ขายให้ได้ แต่ถ้าซื้อไปแล้วติดไม่ได้มาตามช่าง ผมคิดค่าแรงแพงกว่าที่ขายพร้อมติดตั้ง
เพิ่มขึ้นอีก500-800 ตามระยะทาง เพราะว่าแถวบ้านผมและในเมือง ถ้าซื้อของมาจากที่อี่นแล้วจ้างช่างตามร้าน
เขาไม่ไปให้เลยครับไม่ว่าจะให้ค่าแรงสูงขนาดไหนเขาก็ไม่ไป เพราะเคยเจอลูกค้าในเมือง มาตามผมให้ไปติดให้
ซึ่งร้านผมอยู่ห่างจากเมือง 40 กม. ผมเลยถามลูกค้า ลูกค้าก็ตอบแบบที่ผมเล่าให้ฟัง
taklom
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 02:36:41 pm »

ใช่ครับพี่ ตอนนี้จานเหลืองลูกค้าซื้อไปติดเองหมดแล้วแถวร้านผม
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:12:17 pm »

ใช่ครับพี่ ตอนนี้จานเหลืองลูกค้าซื้อไปติดเองหมดแล้วแถวร้านผม
อันนี้เจอบ่อย  หาสัญญาณไม่ได้ติดผิดผมไปหาสัญญาณให้อย่างเดียว300บาท  ไม่ทำอย่างอื่นด้วย
satellite home
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 09:44:30 pm »

คิดว่าท่านเจ้าของกระทู้คงเป็นมือใหม่หรือเพิ่งเข้าวงการนี้  เมื่อก่อนผมก้อคิดเหมือนท่านนะแต่ตอนนี้ชินซะแล้ว เพราะคิดว่าเค้าจะแปะป้ายราคาถูกก้อติดไป  ลูกค้าเป็นคนเลือกเองว่าจะติดกับร้านที่ติดราคาถูกแต่บริการหลังการขายแย่หรือว่าติดกับร้านที่ราคาสูงกว่าแต่บริการดี   

ซึ่งความจริงบริการหลังการขายเนี่ยมันบอกยากนะเพราะมันต้องเกิดหลังจากลูกค้าตัดสินใจไปแล้ว แต่ผมเชื่อว่าเมื่อลูกค้าติดกับร้านบริการดีก้อจะมีการบอกต่อ ๆ กันไป ร้านไหนบริการแย่ก้อไม่มีลูกค้าแนะนำกัน

ส่วนเรื่องลูกค้าซื้อไปติดเองแบบจานเหลืองผมก้อมีเยอะนะ แต่ถ้าลูกค้ามีปัญหามาเรียกเราก้อคิดค่าบริการไปตามความเหมาะสม   ดังนั้นการตั้งราคาที่เหมาะสมไม่ต่ำจนเกินไปน่าจะเป็นสิ่งที่ทำให้วงการนี้อยู่กันได้ ส่วนพวกติดถูก ๆ ผมว่าเค้าคงอยู่ได้ไม่นาน  ยกเว้นพวกหลอกลวงแจ้งราคาถูก ๆ แล้วบวกเพิ่มค่าสายค่าอุปกรณ์อื่น ๆ เพื่อให้ได้กำไรเยอะ ๆ มาชดเชยราคาที่ตั้งไว้ถูกเพื่อล่อลูกค้า

เป็นกำลังใจให้ครับ
แจ๊ค เพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 11:34:18 pm »

คิดว่าท่านเจ้าของกระทู้คงเป็นมือใหม่หรือเพิ่งเข้าวงการนี้  เมื่อก่อนผมก้อคิดเหมือนท่านนะแต่ตอนนี้ชินซะแล้ว

------->ไม่รู้ว่าเพิ่งเข้าหรือป่าวนะทำมาเกือบ 6 ปีแระตั้งแต่จาน Fix ชุดละเกือบหมื่น  555

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ
จริงๆผมก้อเห็นมานานแล้วครับแต่ช่วงหลังๆเริ่มจะรกสายตา..เลยอยากจะมาตั้งกระทู้  " เผื่อเค้าจะมาเห็นแล้วไปปลดป้ายลงบ้างครับ "  
เพื่อความอยู๋รอดของช่างและตัวร้านเค้าเอง

แจ๊ค เพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 11:39:39 pm »

ในเพชรบุรี ที่ติดป้ายผ้าใบตามสี่แยกในเพชร
ก็มีอยู่ร้านเดียว ล่ะครับ คุณแจ็ค
เห็นว่า โฆษณาว่า ขายจานดีทีวี มากที่สุดในเขตภาคนี้นิ
  แล้ว ร้านอื่นๆ ก็ทำตามๆกัน  ในเพชร ทั้งนั้น

ใช่เลยครับคุงพี่ปรีชา...ไม่รู้ว่าเค้าจะทำกันไปทำไมและเพื่ออะไร
อีกหน่อยติดจานกันครบทุกบ้านแล้วจะขายอะไรกันละเนี่ย..
mo2599
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 10:36:59 am »

ปัญหานี้แก้ยากโรงงานก็ขายจำนวนให้รายใหญ่เยอะๆ แล้วเค้าก็รีบขาย ช่างเราซื้อน้อยก็เหนื่อยหน่อย
แต่ผมใช้วิธีอธิบายลูกค้าและยอมกำไรน้อยลงก็พออยู่ได้แต่ไม่ง่ายเหมือนเมื่อก่อน เดี๋ยวนี้กดเซิร์สเจอหมด ทำไงได้ก็ต้องปรับตัว ทำไม่ไหวก็เลิกทำ
หาอาชีึพอื่นทำ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์