ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 11:52:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องระบบ mpeg4 มีอใหม่ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องระบบ mpeg4 มีอใหม่ครับ  (อ่าน 2412 ครั้ง)
k
Sr. Member

« เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 12:43:29 pm »

ถ้าจะซื้อเครื่องรับระบบ mpeg4 มาดูเฉพาะที่เป็นฟรีทีวีอย่างเดียว ไม่ต้องมีบ้านเช่า ตอนนี้จะคุ้มไหมครับ และมีช่องฟรีทีวีมากไหมครับ และเครื่องแบบไหนดีราคาที่ไม่แพงนัก และหาซื้อได้ที่ไหนครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณอย่างสูงครับ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TEE007
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 12:54:23 pm »

ตอนนี้ช่องไทยยังส่งสัญญาณ mpeg 2 อยู่ถ้าจะซื้อมาดูฟรี ทีวีต้องต่อจาน Cband ถึงจะมีช่อง 3 5 7 9 11  และอีกมากมาย ปัจจุบันมีหลายยี่ห้อมาก ตั้งแต่ 2,*** บาท ขึ้นไป คุ้มมั็ย มันอยู่ที่ความชอบครับ ถ้าชอบแล้วอยากได้ซื้อมาดูแล้ว HAPPY ก็ซื้อไปเลยครับ  รอท่านอื่นมาตอบต่อครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dhanoo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 02:14:01 pm »

ถามว่า คุ้มไหม  ตอบว่า
1 ซื้อเครื่อง HD ราคาคร่าวๆ ประมาณ 2500
2. จานดำ ซีแบนด์5.5  (ติดเอง) ประมาณ 2500
3. ช่องที่ดูได้ 1 ช่อง ของอินเดีย (มีเพลงและเต้นทั้งวัน ตามสไตล์) และชอง TPBS กำลังทดลอง ผลุบๆโผล่ๆ
4. ถ้าจะเพิ่ม ดาวก็ต้อง DUO เอา และต้องใช้หน้าจานขนาด 6 ฟุต Lnb อีก 2 หัว เพื่อดูช่อง NHK อีก 1 ช่องที่ดาว Intelsat 10 และดูช่องแฟชั่น ช่อง Bigfoot แลช่อง ไลฟ์อินสปายด์ ที่ดาว Measat 3 ,3 A
คุ้ม ไม่คุ้ม ตรองดูเอาเองครับ
tell me
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 03:57:13 pm »

ผมคิดว่า  ถ้าคนไหนติดตั้งหรือปรับหัว lnb กับปรับหน้าจานเพื่อรับดาวเทียมดวงต่าง  ๆ เองได้ก็คุ้มครับ  เพราะพวกช่อง  hd  จะกระจายอยู่ตามดาวต่าง  ๆ
แต่ถ้าปรับไม่เป็น  ก็จะไม่คุ้ม เพราะจะปักหลักดูอยู่แต่ช่องรายการเดิม ๆ  เดียวก็จะเกิดการเบื่อ ๆ  ที่คิดอย่างนี้ก็คือผมผ่านข้อนี้มาแล้วครับ........
UNUS
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 07:45:40 pm »

ผมคิดว่า  ถ้าคนไหนติดตั้งหรือปรับหัว lnb กับปรับหน้าจานเพื่อรับดาวเทียมดวงต่าง  ๆ เองได้ก็คุ้มครับ  เพราะพวกช่อง  hd  จะกระจายอยู่ตามดาวต่าง  ๆ
แต่ถ้าปรับไม่เป็น  ก็จะไม่คุ้ม เพราะจะปักหลักดูอยู่แต่ช่องรายการเดิม ๆ  เดียวก็จะเกิดการเบื่อ ๆ  ที่คิดอย่างนี้ก็คือผมผ่านข้อนี้มาแล้วครับ........

ก็หาเวลาเรียนรู้ ศึกษาข้อมูลครับ และรื้อไปรื้อมาเดี๋ยวก็คล่องครับ (จากประสบการณ์นะครับ)
k
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2011, 09:41:24 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ คือผมติดจานอยู่แล้วครับ จานมูฟ 8 ฟุต แต่เึครื่องรับแบบธรรมดา mpeg2 ครับ จะเอาเครื่องรับที่รับระบบ mpeg4 มาเพิ่มครับแต่ไมารู้ว่าจะมีช่องมากไหมครับ เพราะไม่มีเนตครับ ขอบคุณครับ...
dhanoo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2011, 08:45:22 am »

ถ้าเป็นจานมูฟ เครื่องรับ Mpeg 4 ก็เหมือน เครื่องธรรมดาครับแต่มีความสามารถพิเศษ คือรับช่อง Mpeg 4 และช่อง HD ได้ ถ้าไม่มีเน็ตก็รับได้หมดครับ ตั้งแต่ดาว Intelsat 10 68.5 E ทางทิศตะวันตก ถึง Intelsat 8 166.0 E ทางทิศคะวันตก ครับ แต่เป็นช่องฟรี (ช่องที่ไม่เข้ารหัส)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์