ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 05:09:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปลายปี2555นี้คงได้ดูTV ระบบดิจิตอลกันแล้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลายปี2555นี้คงได้ดูTV ระบบดิจิตอลกันแล้ว  (อ่าน 11562 ครั้ง)
wa
Hero Member

« เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 08:36:22 pm »

สำหรับทีวีรุ่นเก่ารุ่นปัจจุบันในตลาด ต้องซื้อกล่องมาแปลงครับ ตามรูป

ส่วนทีวีรุ่นแพงๆ ดูในคู่มือว่ามีจูนเนอร์ DVB-T2 หรือไม่ ถ้ามี เสียบสายอากาศเดิมดูได้เลย
ตามที่คิดไว้บริษัทมือถือจะลงมาในตลาดด้วย เพราะมีเสาส่งสัญญาณมือถืออยู่แล้วนิ
แค่ติดตั้งอุปกรณ์ส่งก็เรียบร้อย....โรงเรียน AIS TURE ........
ต่อไปของทรู โนเลทจะเป็นตัวพื้นฐานไปเลยครับ
เคยบอกไปแล้วว่าในเมืองจานจะลดลง จานดำไปก่อนเพราะทีวีดิจิตอลมันก็ไม่กลัวฝนครับ
เสากางปลาทีวีรุ่นเดิมใช้ได้อยู่ ส่วนเสาทีวีรุ่นใหม่จะเล็กลงมาก และติดตั้งง่ายครับ
ต่อไปมือถือพื้นฐานจะดูทีวีได้เลย จานบนรถยนต์จะหายไปครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
srw
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 08:51:03 pm »

ถึงอย่างไร ผมก็ยังต้องดูจานดาวเทียมอยู่ดี  รายการก็คงไม่มีอะไรมากมาย นอกจากโฆษณาขายของ  ดูดวง ฯลฯ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

prampituk
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 08:52:46 pm »

ได้ดูก็ดีครับ....กลัว กสทช.เอื้อประโยชน์ไม่ถูกทางนี่ดิ
maximum9
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 08:56:03 pm »

ยังไงจานก็ยังอยู่ครับ ไม่มีทางหายไปหรอกครับ เพราะเดี๋ยวนี้เค้าก็ดูพวกเคเบิ้ลกันอยู่แล้ว ก็แค่เพิ่ม Free Tv ขึ้นมาอีก

แต่สิ้นปีนี้คงไม่ได้หรอกครับ ผมว่าอีกนาน...รอไปก่อนครับ แต่ถ้าได้ก็ดี

แต่อาจเพิ่มได้อีกหลายช่องทาง เช่น คนที่มีแต่ก้างปลา ก็อาจจะดูแบบดิจิตอลได้
ส่วนระบบเคเบิ้ลก็เหมือนดาวเทียม (ของทรู) ก็แค่อัพช่องเพิ่ม แค่นั้นแหละครับ ส่วนความละเอียดคมชัด เป็นอีกเรื่อง
HD จะมีเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ อยากให้พวกช่อง Fox มาลง Free Tv เหมือนต่างประเทศจัง
wa
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 09:09:18 pm »

จานใหม่ๆจะลดลงครับ ปรากฏการณ์นี้ในต่างประเทศก็เป็นครับ
ช่องเสียเงินจะมาด้วยครับ ต่อไปจะมีช่อง 7 การ์ตูน ช่อง 7 ละคร
ผู้บริโภคได้ประโยชน์แน่ๆครับ
ให้ดูมือถือเป็นตัวอย่างครับ แผงตู้จะทยอยปิด ช่างซ่อมมือถืองานน้อยลงมากๆๆๆๆ
เพราะมือถือถูกลงฟังก์ชันมากมาย ไม่คุ้มจะซ่อมซื้อใหม่ดีกว่าครับ
คอมพิวเตอร์ก็เช่นกันครับ
earson2011
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 09:24:59 pm »

ขอบคุณครับจะรอดูว่ามันจะเป็นไปยังไหง
wa
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 09:36:48 pm »

ที่สำคัญการขอใบอนุญาต เป็นการปลดล็อกการสัมปทานทีวีแบบเดิมครับ
ทรูหมดสัญญากับอสมท.ก็คงไม่เอาแล้ว ท่านทราบไหมครับเขายังมีหนี้เยอะอยู่นะครับ

ในรถยนต์จะเหลือแค่นี้
อุทัย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 09:41:11 pm »

รอ
virat
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 10:33:39 pm »

ขอเสริมอีกข้อหนึ่งครับ สิ่งที่เกิดตามมาคือขยะอิเล็คโทรนิคจะมีมากขึ้นเป็นทวีคูณครับ
HAT
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 10:42:57 pm »

จริงครับ เพื่อนบ้านของเราเขาใช้กันแล้ว ผมดูอยู่ครับตอนี้ผมก็ดูครับ ฝนตกดูได้ครับ
maximum9
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 11:26:08 pm »

แล้วจะรู้ได้ไงว่า ทีวีมี จูนเนอร์ DVB-T2 ครับ (มีวิธีเช็คมั้ย)

แล้วถ้ามาจริง กล่องแปลงสัญญาณเข้าจอแก้ว หรือทีวีที่ไม่มีจูนเนอร์ ราคามันแพงมั้ยครับ?
quickman
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 11:29:50 pm »

ใช้กับเสาอากาศเก่าได้เลยใช่ไหมครับ
ผมติดไว้ยังไม่ได้ลื้อเลยแต่สายที่เดินไว้ล่อนหมดแล้วว่าจะเดินใหม่อยู่เหมือนกัน

HAT
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13, กันยายน 2012, 11:41:37 pm »

ตัวอย่างครับวันหน้าจะรูปเต็มมาฝาก

patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, กันยายน 2012, 04:20:00 am »

จริงครับ เพื่อนบ้านของเราเขาใช้กันแล้ว ผมดูอยู่ครับตอนี้ผมก็ดูครับ ฝนตกดูได้ครับ
ผมคิดอยู่ว่าเขาส่งแบบเสาอากาศ ลาว
bchon13
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, กันยายน 2012, 07:38:34 am »

น่าสนใจจังครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, กันยายน 2012, 08:05:15 am »

สำหรับทีวีรุ่นเก่ารุ่นปัจจุบันในตลาด ต้องซื้อกล่องมาแปลงครับ ตามรูป

ส่วนทีวีรุ่นแพงๆ ดูในคู่มือว่ามีจูนเนอร์ DVB-T2 หรือไม่ ถ้ามี เสียบสายอากาศเดิมดูได้เลย
ตามที่คิดไว้บริษัทมือถือจะลงมาในตลาดด้วย เพราะมีเสาส่งสัญญาณมือถืออยู่แล้วนิ
แค่ติดตั้งอุปกรณ์ส่งก็เรียบร้อย....โรงเรียน AIS TURE ........
ต่อไปของทรู โนเลทจะเป็นตัวพื้นฐานไปเลยครับ
เคยบอกไปแล้วว่าในเมืองจานจะลดลง จานดำไปก่อนเพราะทีวีดิจิตอลมันก็ไม่กลัวฝนครับ
เสากางปลาทีวีรุ่นเดิมใช้ได้อยู่ ส่วนเสาทีวีรุ่นใหม่จะเล็กลงมาก และติดตั้งง่ายครับ
ต่อไปมือถือพื้นฐานจะดูทีวีได้เลย จานบนรถยนต์จะหายไปครับ

มันไม่ง่ายอย่างนั้นหรอกครับ ถึงอย่างไรจานดำก็ยังคงอยู่ และยังเป็นตลาดใหญ่ที่คนทั้งประเทศใช้งานกันอยู่ เพราะไม่ว่าอยู่ในพื้นที่ทุรกันดารขนาดใหนก็สามารถดู ทีวีผ่านดาวเทียมได้ ส่วนทีวีระบบใหม่นั้นก็จะส่งได้แค่ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ กลุ่มช่องรายการที่จะเอามาลงในทีวีระบบใหม่ก็ต้องดูกลุ่มลูกค้าด้วยว่าจะจับกลุ่มลูกค้ากลุ่มใหนถึงจะมี โฆษณาเข้ามาซื้อโฆษณษ  ที่ตรงกลุ่มเป้าหมาย ถ้ารายการไม่ตรงใจผู้ดู ผู้ซื้อโฆษณาก็จะไม่มาซื้อ เพราะมีกลุ่มลูกค้าน้อยกว่าจานดำแน่นอน

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
cksat
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 14, กันยายน 2012, 10:17:47 am »

มันไม่ง่ายอย่างนั้นหรอกครับ ถึงอย่างไรจานดำก็ยังคงอยู่ และยังเป็นตลาดใหญ่ที่คนทั้งประเทศใช้งานกันอยู่ เพราะไม่ว่าอยู่ในพื้นที่ทุรกันดารขนาดใหนก็สามารถดู ทีวีผ่านดาวเทียมได้ ส่วนทีวีระบบใหม่นั้นก็จะส่งได้แค่ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ กลุ่มช่องรายการที่จะเอามาลงในทีวีระบบใหม่ก็ต้องดูกลุ่มลูกค้าด้วยว่าจะจับกลุ่มลูกค้ากลุ่มใหนถึงจะมี โฆษณาเข้ามาซื้อโฆษณษ  ที่ตรงกลุ่มเป้าหมาย ถ้ารายการไม่ตรงใจผู้ดู ผู้ซื้อโฆษณาก็จะไม่มาซื้อ เพราะมีกลุ่มลูกค้าน้อยกว่าจานดำแน่นอน
จานดำยังคงอยู่กับชาวบ้านอยู่(PSI) แต่ถ้ายี่ห้ออื่นไม่แน่ใจ
woot9999
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, กันยายน 2012, 09:32:27 am »

มันจะชัดขึ้นใช่มั้ยครับ แล้วใช้กี่ปีกคับ ปีกเดียวได้ 3 5 7 9 11 tpbs เลยใช่มั้ยครับ
Sing
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, กันยายน 2012, 10:08:56 am »

กสทช. ทำกล่อง set top box แจกเลยครับ
ตอนนี้กำลังรับฟังความเห็นสาธารณะอยู่ ในเรื่อง spec อะไรต่างๆ
satduo
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2013, 09:09:50 am »

แนะนำเว็บใหม่ tvdigital
Http://www.tvdigitalThailand.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์