ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, พฤษภาคม 2024, 09:34:21 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนช่วยตอบอาการ 500s ของผม(มือใหม่)หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตอบอาการ 500s ของผม(มือใหม่)หน่อยครับ  (อ่าน 2073 ครั้ง)
Ryosuke
Newbie
*

« เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2011, 11:17:02 am »

คือเพิ่งได้รับเครื่องมาครับ ตอนแรกก็เสียบปุ๊บ ไฟเขียวเข้าปั๊บ ดูได้ทันที (ดีใจมาก)
แต่เริ่มเอะใจตรงที่ ทำไมมันกดปิดไม่ได้วะ ก็เลยถอดปลั๊กมันซะเลย
แล้วก็ทำอย่างนี้เรื่อยมาครับ พอจะดูค่อยเสียบ พอดูเสร็จก็ดึงปลั๊กออก
อาการเริ่มเป็นเมื่อ 2 วันก่อนครับ ตอนแรกเสียบปลั๊ก ตัวช่องอะไรขึ้นมา แต่ภาพไม่มาครับ กดช่องอะไรก็ดูไม่ได้ แต่มีบอกว่าจะไปช่องไหนๆนะครับ
ก็เลยลองถอดปลั๊กออกแล้วลองใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ก็เลยลองถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่อีกที คราวนี้หายไปเลยครับ ทีวีบอก"ไม่มีสัญญาณ"
พอตอนนี้หนักกว่าเดิมครับ เพราะนอกจากทีวีบอกไม่มีสัญญาณแล้ว ตัวเครื่องยังติดช้า นานมากกว่าไฟจะเข้า ตอนแรกเสียบไปไฟไม่ติดตกใจมาก พอรอสักหน่อยมันเปลี่ยนเป็นสีแดง พอรออีกสักพักก็เป็นสีเขียว เลยอยากรู้ว่าเครื่อง 500s ผมเป็นอะไรไปแล้วครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ

อาการที่ผมคิดไว้ดังนี้ครับ
1.เครื่องเสีย
2.โดน Time bomb
3.ไฟกระชาก
4.Adaptor เสีย

ส่วนเรื่องเนตและจานผมมั่นใจว่าไม่มีปัญหาครับ
ยังไงรบกวนผู้รู้มาตอบผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2011, 11:42:44 am »

คือเพิ่งได้รับเครื่องมาครับ ตอนแรกก็เสียบปุ๊บ ไฟเขียวเข้าปั๊บ ดูได้ทันที (ดีใจมาก)
แต่เริ่มเอะใจตรงที่ ทำไมมันกดปิดไม่ได้วะ ก็เลยถอดปลั๊กมันซะเลย
แล้วก็ทำอย่างนี้เรื่อยมาครับ พอจะดูค่อยเสียบ พอดูเสร็จก็ดึงปลั๊กออก
อาการเริ่มเป็นเมื่อ 2 วันก่อนครับ ตอนแรกเสียบปลั๊ก ตัวช่องอะไรขึ้นมา แต่ภาพไม่มาครับ กดช่องอะไรก็ดูไม่ได้ แต่มีบอกว่าจะไปช่องไหนๆนะครับ
ก็เลยลองถอดปลั๊กออกแล้วลองใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ก็เลยลองถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่อีกที คราวนี้หายไปเลยครับ ทีวีบอก"ไม่มีสัญญาณ"
พอตอนนี้หนักกว่าเดิมครับ เพราะนอกจากทีวีบอกไม่มีสัญญาณแล้ว ตัวเครื่องยังติดช้า นานมากกว่าไฟจะเข้า ตอนแรกเสียบไปไฟไม่ติดตกใจมาก พอรอสักหน่อยมันเปลี่ยนเป็นสีแดง พอรออีกสักพักก็เป็นสีเขียว เลยอยากรู้ว่าเครื่อง 500s ผมเป็นอะไรไปแล้วครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ

อาการที่ผมคิดไว้ดังนี้ครับ
1.เครื่องเสีย
2.โดน Time bomb
3.ไฟกระชาก
4.Adaptor เสีย

ส่วนเรื่องเนตและจานผมมั่นใจว่าไม่มีปัญหาครับ
ยังไงรบกวนผู้รู้มาตอบผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ปัญหาครั้งแรกสุด ท่านได้ลอง ปิด-เปิด router modem หรือยังครับ  เพราะอาการคล้ายกับว่า dreamobox เชื่อมต่อเน็ตไม่ได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mounglop
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2011, 11:59:20 am »

ลองตรวจสอบการตั้งค่า diseq ก่อนครับ  setup/service searching/settelite configuration/
เสร็จแล้ว save หรือกดปุ่มเขียว จากนั้นเลื่อนลงมาที่ satfine บรรทัดที่อยู่ใต้ settellite confog กด ok เลือกตรง sattellite ........thaicom2/5ku ต่อมาเลื่อนลงมาแถวล่าง transponder ตรงมุมขวาจะมี เป็นรูปสามเหลี่ยม dropdown ให้กดที่รีโมตตรง ok และลองเลือกหาสัญญาณความถี่ ที่มี เปอร์เซ็นต์ มากที่สุด เมื่อได้แล้ว ให้กด exit ครั้งเดียว แล้วเลื่อนลงมาที่ Automatic multisat scan /OK  แล้วเลือกตรง thaicom ku ด้านขวา เป็น ALL เสร็จแล้วกดปุ่มเขียว แล้วลอง restart เครื่องดู
R2D2
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2011, 12:10:59 pm »

บ้านเช่าที่แถมมาด้วยหมดอายุหรือเปล่า? หาบ้านเช่าใหม่ครับ
Ryosuke
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2011, 03:12:22 pm »

คือมันไม่มีอะไรขึ้นมาเลยครับ
แล้วก็ใช้เนตหอ Lan มาทุกห้อง ไม่มีปัญหาเรื่องเนตแน่นอนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์