ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 06:56:26 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  วิทยาศาสตร์หรือไสยศาสตร์เป็นเรื่องน่าพิสูตร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยาศาสตร์หรือไสยศาสตร์เป็นเรื่องน่าพิสูตร  (อ่าน 4044 ครั้ง)
rangsanp
Hero Member

« เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 08:59:45 am »

จากกระทู่ที่ผ่านมา เรื่อง ผมติดจาน Psi s9 จาน 1.5 c-band กับ Tv Pama 51 นิ้ว LG 3D ภาพวิ่งขึ้นลง เสียงดัง ดูไม่ได้ ใช้เครื่องวัดสัญญาณ ปกติ เอา tv 29 นิ้วมาลองดูได้ปกติ  เอาเครื่อง s 10 สาย hdmi ดูได้ปกติ  ลองเปลี่ยนสาย Av ราคา 120 ดูไม่ได้เหมือนเดิม เปลี่ยนเครื่องรับหลายรุ่น หลายยี่ฮ้อ ก็ดูไม่ได้ ลองเปลี่ยนสาย RG 6 ใหม่ ก็ดูไม่ได้ ลองเปลี่ยนหัว Lnb ใหม่ก็ดูไม่ได้ ลากสาย RG6 ตรงเข้าเครื่องรับก็ดูไม่ได้ ผมงง  ลืมบอกไปติดที่ชายคาบ้านสู่งประมาณ 15 m หลังบ้าน ฐานเเข็งไม่มีโยก ทุกอย่างมาตราฐานหมด  ผมบอกเจ้าบ้านขอถอดจานกลับ เขาให้เอา จานเหลืองลองเผือเป็นที่ Tv ผมตั้งจานกับพื้นหน้าบ้าน ลากสายเข้ามาลอง ผลปรากฏว่าดูได้ปกติ เครื่อง ดีคุ้ม เจ้าของบ้านให้ถอดจานดำลงมาจากชายคามาลองหน้าบ้าน ผมเอามาตั้งหน้าบ้านต้้งจานวัดสัญญาณเรียบร้อยลากสายเข้าหน้าบ้าน ใช้เครื่อง Psi s9 รับปรากฏว่ารับภาพได้ปกติชัดไม่มีปัญหา   ผมงงรอบสอง เจ้าของบ้านให้ย้ายจุดติดใหม่ไปที่ชายคาหน้าบ้านสู่ง 15 m ผมก็จัดให้อีก ทุกอย่างใช้อุปกรณ์เหมือนเดิมทั้งหมด ติดเสร็จลากสายที่ลองผ่านตรงเข้าเครื่องรับเหมือนเดิมทุกอย่าง ไม่มีการเปลี่ยนอุปกรณ์ เปลี่ยนเเค่ต่ำเเหน่งการติดตั้ง บ้านไม่มีต้นไม้ ไม่มีสายไฟ บ้านปลูกใหม่ ผลปรากฏเป็นเหมือนเดิม ภาพดูไม่ได้เป็นคลื่น เสียงหอนดัง  จบข่าวครับผมงงรอบสาม  ผมขออนุญาต เจ้าของบ้านถอดจานกลับทันที่ ผมติดตั้งจานดาวเทียมมา สามปีพึ่งเคยเจอ กรณีศึกษา เป็นเรื่องที่น่าพิสูตร วิทยาศาสตร์ หรือไสยศาสตร์ ท่านใดมีประสบการณ์ ช่วยเเชหน่อยจะได้เก็บเป็นความรู้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SSL
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 09:23:21 am »

พิสูจน์ครับ ไม่ใช่ พิสูตร
555 ไม่ได้ช่วยอะไรเลยยยยยยยย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 09:26:41 am »

ทีแรกผมอ่านดูนึกว่าใช้ตัว S9 ตัวเดียว แต่ก็เปลี่ยนหลายตัวหลายยี่ห้อแล้วแล้ว เป็นกรณีน่าหาเหตุผลเหมือนกัน

e20cup
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 09:31:13 am »

ลองให้ช่างท่านอื่น มาติดตั้งดูอีกที ตรงตำแหน่งเดียวกัน
ทำไมติดสูงจัง ตั้ง 15 ม. เป็นไปได้ว่า อาจมีสัญญาณ
รบกวน  ตั้งที่พื้นดูได้ น่าจะเป็นจากเหตุนี้  สถานที่ติดอยู่
ที่ไหนครับ ในเมืองหรือ ตจว. ลองเปิดดู ต่างเวลากัน
เช้าสายบ่ายค่ำ มันต้องมีบางช่วงดูได้น่า คลื่นความถี่สูง
ระบบดิจิทัล มันก็เป็นแบบนี้แหละ ลองลดความสูงลงมา
เกะกะหน่อย แต่ดูได้
Delta 7
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 09:35:26 am »

Plasma ไม่ใช่ Pama
jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 09:38:20 am »

ผมยังไม่เคยครับเพราะ ก่อนทำการติดตั้ง ผมจะจุดธูปบอกเจ้าที่และสิ่งศักสิทธ์ทั้งหลายที่อยู่ให้บริเวณบ้าน
ว่าลูกขอมาทำงานที่นี่ขอให้งานของลูกทำได้สำเร็จ และอย่าให้เกิดอุปสักและอันตรายใดๆ สาธุ รอจนธูปหมด
แล้วค่อยลงมือทำ ระหว่างรอก็เตรียมของและเครื่องมือ แต่เดี๋ยวนี้แค่ยกมือไหว้ไปรอบๆบ้านพอ
ใครจะทำตามก็ไม่ว่านะครับ แต่อย่าใช้ธูปแท่งใหญ่แบบตรงกระถางธูปงานศพล่ะ มีหวังรอเป็นวันแน่ๆ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 10:03:47 am »

ผมยังไม่เคยครับเพราะ ก่อนทำการติดตั้ง ผมจะจุดธูปบอกเจ้าที่และสิ่งศักสิทธ์ทั้งหลายที่อยู่ให้บริเวณบ้าน
ว่าลูกขอมาทำงานที่นี่ขอให้งานของลูกทำได้สำเร็จ และอย่าให้เกิดอุปสักและอันตรายใดๆ สาธุ รอจนธูปหมด
แล้วค่อยลงมือทำ ระหว่างรอก็เตรียมของและเครื่องมือ แต่เดี๋ยวนี้แค่ยกมือไหว้ไปรอบๆบ้านพอ
ใครจะทำตามก็ไม่ว่านะครับ แต่อย่าใช้ธูปแท่งใหญ่แบบตรงกระถางธูปงานศพล่ะ มีหวังรอเป็นวันแน่ๆ

เจ้าของกระทู้จะขำด้วยไหมนี่..........
katin
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 10:57:28 am »

ที่ขอนแก่นผมเคยเจอครับ เป็นIPM ยึดจานเหนือไหลจากพื้นดินไม่มีสัญญาณเลยครับ ต้องสูงจากพื้นดินถึงเอวถึงจะมีสัญญาณ เป็นอยู่3ซอยครับ ไม่รู้ว่าสัญญาณอะไรมารบกวน แต่ที่แฟรตป่าดู ทีมจาก IPM มาทดสอบเองเลย สรุปที่ป่าดู่โดยสัญญาณของเสาโทรศัพท์ทรูรบกวนครับ
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 01:25:22 pm »

เพิ่มเติมนิดจากที่กล่าวมา  ผมติดที่จังหวัดระยอง อำเภอเมือง วัน เวลา คงไม่เกี่ยว เพราะผมเข้าไปเเก้งาน สามครั้งคนละวัน    เเต่สิ่งที่เเปลกติดที่ชายคาบ้าน ถ้าใช้ TV จอเเก้วดูได้ปกติ เปิดให้เจ้าของบ้านใช้ทดสอบหนึ่งวัน ไม่มีความผิดปกติ  ใช้ Plasma 51นิ้ว LG ใช้เครื่องรับหลายยี่ฮ้อดูไม่ได้เสียงดังอีก ใช้ Openbox s10 สาย Hd ดูได้ เฉพาะเเนว H เเนว V ดูไม่ได้ เเต่ถ้าติดกับพื้น   วางกับพื้น ดูได้ปกติทุกยี่ฮ้อ  ที่ไม่เข้าใจคือ
  1. สัญญาณมีปกติทุกอย่าง ทำไมทีวีรุ่น 29 นิ้วดูได้ เเต่ 51 นิ้วดูไม่ได้ ทุกอย่างเหมือนกัน
  2. ติดกับพื้นดิน ใช้เครื่องรับ ธ่รรมดาทำไมดูได้ปกติ  เรื่องของสัญญาณไม่ใช้เเน่

click
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 01:31:15 pm »

ต่อไปนี้ยิ่งมากครับสัญญาณรบกวน.....lnbที่อัตราขยายสูงๆ   จานอัตราขยายสูงๆ ภาครับจูนเนอร์ห่วย สายนำสัญญาณคุณภาคตำ......ช่างเริ่มปวดหัวตามมา

thali
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 09:41:34 am »

ต่อสายดินครับ ที่ทีวีก้ได้ที่เครื่องรับก็ได้
virat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 09:45:21 am »

ของผมติดจานมูฟไดน่า 7' duo c\ku บนดาดฟ้าชั้น3ของบ้าน ใช้เครื่องรับ dynasat f1 เมื่อปี2546 ตอนนั้นรับได้ทุกดาว ผมปรับมาดูที่ nss6 ku เพื่อดูที่ความถี่  11676 H27500 ช่อง astv ตอนนั้นยังไม่มีการปลุกระดมไล่รัฐบาลขณะนั้น สัญญาณมาปกติ เกือบ90%

พอมาปี2547 ปลายปี เริ่มมีการปลุกระดมไล่ ปรากฏว่าช่อง astv นั้นรับไม่ได้ สัญญาณที่เคยมา จะดร็อปหายไปเลย ส่วนที่อีกความถี่ 11635H27500 ยังรับได้ปกติ

ผมงงมาก พยายามทดลองแก้ไขยังไงๆก็ไม่ได้ ในที่สุดก็ลองเอาแผ่นกระดาษฟอล์ยมาปิดรอบ lnb เพื่อกันสัญญาณรบกวน ก็ปรากฏว่ามีสัญญาณมาได้50-60% ซึ่งอ่อนมาก มีภาพและเสียงมาแบบกระตุกๆ มาๆหายๆ

อาการอย่างนี้(เป็นเฉพาะที่ความถี่ของ astv เท่านั้น) เป็นมาต่อเนื่องจนกระทั่งปลายปี2549 สัญญาณของช่วงนี้จึงกลับมาเป็นปกติจนกระทั่งปัจจุบัน

สรุปแล้วผมออดดูรายการปลุกระดมในช่วง 2-3 ปีนั้นที่คนเขาฮิตดูกันมาก

sammy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, มีนาคม 2012, 03:31:27 am »

เอ...ใช่คนเดียวกับ เมื่อก่อนเคยโพส ยกย่อง R..D ไม่ค่อยชอบ Y..llow
ท่านเดียวกัน อะป่าว คนที่อยู่ทาง เหนียๆ หนะ...อิ อิ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์