ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 05:56:17 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานปิคนิคครับรับ Vinasat 1 at 132.0°E ได้ใหมครับ ยุ กทม. ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานปิคนิคครับรับ Vinasat 1 at 132.0°E ได้ใหมครับ ยุ กทม. ครับ  (อ่าน 6698 ครั้ง)
laokham123049
Newbie
*

« เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 11:14:22 am »

ไม่ทราบจานปิคนิครับรับ Vinasat 1 at 132.0°E ได้ใหมครับ ยุ กทม. ครับ ยุหอไม่สามารถเจาะได้ครับ เพื่อจะต่อดู CTH ในอนาคต หรือท่านใหนพอมีวิธีเเนะนำบ้างรบกวนช่วยเเนะนำด้วยยนะครับ  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Bhoon
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 11:25:04 am »

ไม่ทราบจานปิคนิครับรับ Vinasat 1 at 132.0°E ได้ใหมครับ ยุ กทม. ครับ ยุหอไม่สามารถเจาะได้ครับ เพื่อจะต่อดู CTH ในอนาคต หรือท่านใหนพอมีวิธีเเนะนำบ้างรบกวนช่วยเเนะนำด้วยยนะครับ  ขอบคุณครับ
สบายครับ

แต่ตำแหน่งที่ท่านจะตั้งจานรับนั้น ต้องไม่มีอะไรขวางอญู่น๊ะครับ

ง่ายๆคือ ท่านมองออกไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้แล้วเงยหน้านิดนึงถึงมากสุด  ท่านเห็นท้องฟ้าเต็มๆแบบไม่มีอะไรมาบดบังมั๊ย
ถ้าเห็น ก็ โอเคเลยครับ  ถ้าไม่เห็น ก็ต้องหาวิธีอื่น

CTH ฟันธงแล้วหรือครับว่าจะใช้ Vianasat
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

non_hatyai
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 11:25:55 am »

น่าจะได้นะครับ ที่ตอบแบบนี้เพราะผมไม่ได้ลองสัญญานกับจานขนาดนี้ เพราะสถานที่ของผมหน้าฝนไม่ต้องพูดถึง
ขนาด 75 ซม. ยังไม่เหลือ
ส่วนของท่านเพราะสถานที่บังคับเหมือนกัน ที่ต้องใช้จาน 35 ซม.
ลองเข้าไปดูของ อ.มนตรี ในเวป ข้างบน มีภาพการตั้ง จานรุ่นใหม่35 ซม.แบบยีราฟ
 ทั้งแบบธรรมดา และแบบหงาย
jarasak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 12:15:52 pm »

100%
somtavhin
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 12:18:39 pm »

ได้ครับ.
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 12:23:33 pm »

ขอบพระคุณมาก ๆ เลยครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 02:19:00 pm »

ที่จังหวัดตรัง ผมลองตั้งจานปิคนิคขนาด 35 cm. ยี่ห้อ PSI Satel  ลองรับสัญญาณ VinaSat KU ดู
ช่องเวียตนามทั้งแนว H และ แนว V รับได้รวมทั้งช่อง HD ด้วย แต่ TP 11629 V 30000  FEC 7/8
รับไม่ได้เลย  เห็นมีเสียงรับรองว่าสบายมากเลยไม่กล้าแสดงหลักฐานครับ ...  อิอิ
Venus Trg
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 03:53:50 pm »

เอาหลักฐานมาแสดงครับ  จานปิคนิคขนาด 35 cm  เป็นจานที่ผลิตและจำหน่ายเมื่อประมาณ 12 ปี ก่อน
แต่โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า จานแบบนี้เท็คนิคการออกแบบและผลิตไม่แตกต่างกับจานรุ่นปัจจุบัน ไม่ว่าจะผลิต
โดยใครก็ตาม  ส่วน KU Band LNBF ต่างยี่ห้ออาจให้สัญญาณแรงกว่ากันบ้าง 3-5 %

การติดตั้งปรับแต่งหน้าจานและ LNBF ได้กระทำที่หน้าจาน โดยใช้เครื่องวัดสัญญาณ PSI SF1 จนได้สัญญาณ
ดีที่สุดแล้วจึงต่อสายไปยังเครื่องรับสัญญาณ Scorpion 801 HD PVR ให้รู้สึกงงที่ไม่สามารถรับสัญญาณช่อง HD
TP 11629 V 30000 ได้ ทั้งๆที่รับช่องแนว V ของเวียตนามได้ ...                                       

ลองเสียบสายกับจานนิคนิคขนาด 45 cm ดู  รับสัญญาณได้อย่างมีคุณภาพทุก TP และ ทุกแนว ...

ยังงงไม่หายครับ  ไม่ทราบผิดพลาดอย่างไร ...
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 04:45:07 pm »

ขอบคุณครับ พี่ Venus Trg มาก ๆ ครับ ชัดเจนดีครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 06:49:20 pm »

พอดีเอามาไว้ใช้เวลาไปต่างจังหวัด เพิ่งลองจาน josa 35ซม วันนี้ที่รามอินทรา รับ เหงียน ได้Q70% ครับ  รับ2 Q68% ยังไม่ได้พยามปรับละเอียดมืดก่อน
udomboy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 09:34:22 pm »

ต่างกันที่หัว LNB หรือเปล่าครับคุณ Venus Trg ผมก็เป็นเหมือนกันตอนนี้ยังหาทางแก้ไขให้รับช่อง CTH ดาว vinasatไม่ได้เลย กำลังจะลองหาหัว LNB แจ่มๆสักหัวนึงอยู่ ไม่ทราบหัว LNB ที่รับสัญญาณ CTH ช่อง HD ได้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 10:33:38 pm »

ต่างกันที่หัว LNB หรือเปล่าครับคุณ Venus Trg ผมก็เป็นเหมือนกันตอนนี้ยังหาทางแก้ไขให้รับช่อง CTH ดาว vinasatไม่ได้เลย กำลังจะลองหาหัว LNB แจ่มๆสักหัวนึงอยู่ ไม่ทราบหัว LNB ที่รับสัญญาณ CTH ช่อง HD ได้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

ผมลองใช้ LNBF ราคาถูกๆ ยี่ห้อ -SAT  Universal Ku-Band รุ่น 9S-K1U ครับ
พรุ่งนี้จะลองเอาไปใส่ที่จานปิคนิค 35 cm ดู หากมันทำให้สามารถรับได้จะเรียนให้ทราบครับ
แต่ในความรู้สึกส่วนตัวระหว่างจานขนาด 35/45 cm แม้จะแตกต่างกันแค่ 10 cm ผมว่า
ผลการรับสัญญาณแตกต่างกันมากครับ ผมลองรับ astro จานขนาด 35 cm รับได้บาง TP
และอาการร่อแร่ แต่จานปิคนิคขนาด 45 cm รับได้ครบทุก TP คุณภาพสัญญาณเห็นแล้ว
สบายใจได้เลยครับ ...
dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 10:45:57 pm »

เอาหลักฐานมาแสดงครับ  จานปิคนิคขนาด 35 cm  เป็นจานที่ผลิตและจำหน่ายเมื่อประมาณ 12 ปี ก่อน
แต่โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า จานแบบนี้เท็คนิคการออกแบบและผลิตไม่แตกต่างกับจานรุ่นปัจจุบัน ไม่ว่าจะผลิต
โดยใครก็ตาม  ส่วน KU Band LNBF ต่างยี่ห้ออาจให้สัญญาณแรงกว่ากันบ้าง 3-5 %

การติดตั้งปรับแต่งหน้าจานและ LNBF ได้กระทำที่หน้าจาน โดยใช้เครื่องวัดสัญญาณ PSI SF1 จนได้สัญญาณ
ดีที่สุดแล้วจึงต่อสายไปยังเครื่องรับสัญญาณ Scorpion 801 HD PVR ให้รู้สึกงงที่ไม่สามารถรับสัญญาณช่อง HD
TP 11629 V 30000 ได้ ทั้งๆที่รับช่องแนว V ของเวียตนามได้ ...                                       

ลองเสียบสายกับจานนิคนิคขนาด 45 cm ดู  รับสัญญาณได้อย่างมีคุณภาพทุก TP และ ทุกแนว ...

ยังงงไม่หายครับ  ไม่ทราบผิดพลาดอย่างไร ...

เอาของดีมาโชว์อีกแล้วน่ะครับท่าน เดี๋ยวเกิดประเด็นอีกน่ะครับ อิอิ
Venus Trg
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 11:55:43 pm »

เอาของดีมาโชว์อีกแล้วน่ะครับท่าน เดี๋ยวเกิดประเด็นอีกน่ะครับ อิอิ

คงไม่หรอกครับ  " เด็กชายแม็ก "   ทำด้วยจิตอันเป็นกุศล
อีกทั้งต่างกรรมต่างวาระและเป็นเขตอภัยทานครับท่าน ...  อิอิ

dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 11:57:29 pm »

คงไม่หรอกครับ  " เด็กชายแม็ก "   ทำด้วยจิตอันเป็นกุศล
อีกทั้งต่างกรรมต่างวาระและเป็นเขตอภัยทานครับท่าน ...  อิอิ

รับทราบครับ อิอิ
Venus Trg
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 12:36:52 pm »

ผมลองให้แล้วครับ " คุณ udomboy "   กับจานปิคนิคขนาด 35 ซ.ม. ไม่ว่า LNBF จะสีฟ้า, สีส้ม, สีดำ หรือ lสีขาว
ไม่มีสัญญาณสำหรับ TP ของ CTH ทุก TP แต่กับของเวียตนามมีทั้ง แนว H และ แนว V ไม่มีปัญหา หากชอบเดินทางเป็นประจำ
เหมือนผม จานปิดนิคที่ควรมีไว้ในรถเผื่ออยากดูรายการของ Provider ต้องขนาด 45 ซ.ม.เท่านั้น รับรองว่าเอาอยู่ครับ ...
weerawat
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 07:26:18 pm »

มายืนยันสำหรับจาน JONSA 35cm. สามารถรับสัญญาณความถี่ของ CTH จากดาว VINASAT ( 132.0 KU) ได้ทุกความถี่
ความถี่ที่อ่อนที่สุด คือ  11167V SR 30000 ความแรงสัญญาณ ระดับ 65-68%
ความถี่ที่แรงที่สุด 11629V SR 30000 ความแรงสัญญาณ ระดับ 70% ขึ้นไป
ลองปรับกันดูครับ

udomboy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 08:20:15 pm »

ขอบคุณคุณ Venus Trg สำหรับข้อมูลครับ เดี๋ยวผมจะลองปรับหน้าจานใหม่ดูเผื่อจะดูกับเขาได้บ้างแหะๆ เอาเป็นว่าสนับสนุนจาน 45 cm อีกเสียงครับ สัญญาณมาเต็มแน่นอนสำหรับดาวเวียดนาม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์