ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 06:10:15 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ซื้อขาย-แลกเปลี่ยน อุปกรณ์มือสองที่ไม่ได้ใช้และยังใช้งานได้
| |-+  ซื้อ-ขาย iphone,ipod ,ipad ,Note book, PC มือสอง
| | |-+  ขอวิธีต่อระบบ WIFI จากจาน Ipstat (โรงเรียน)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีต่อระบบ WIFI จากจาน Ipstat (โรงเรียน)  (อ่าน 13349 ครั้ง)
theerawut
Newbie
*

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 03:51:01 pm »

พอดีที่โรงเรียนมี จานดาวเทียม   ipstar อยู่แล้วตอนนี้ อยากจะต่อเป็นระบบ wifi ในห้องเรียนคอมพิวเตอร์
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแน่ะนำด้วยว่าจะต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง และขอวิธีต่อใช้งานจากอุปกรณ์ด้วยครับ
ยิ่งถ้าเป็นภาพด้วยยิ่งดีครับ จะได้ซื้อของมาทำเองลดต้นทุนเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นให้นักเรียนครับ
มีเครื่องคอมทั้งหมด 18 เครื่องครับ และอีกสองเครื่องห่างจากอาคารเรียนคอมฯประมาณ 50 เมตรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
NRM
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 04:07:56 pm »

อยากทราบว่า Ipstar ความเร็วเน็ตเท่าไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
theerawut
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 04:16:17 pm »

น่าจะ 3 m ครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 04:38:05 pm »

เน็ตความเร็ว 3 M  ผมว่าใช้ 18 เครื่องช้าไปครับ  แนะนำให้ทางโรงเรียนขอเน็ตสายครับ (ถ้าต้องการความเร็วเน็ตสูง)

หลักก็มีมีอุปกรณ์ที่ต้องใช้ คร่าวๆ เท่าที่รู้นะครับ

1. Router Linksys 54GL  1 ตัว   ราคาโดยประมาณ 1660
2. PicoStation2 HP, 2.4GHz 1 ตัว ราคาโดยประมาณ 3000
2. wireless lan 20 ตัว  สาเหตุที่ให้ใช้ เพราะถ้าใช้ usb ผมว่าหายแน่นอน หรือไม่ก็นักเรียนสะดุดพังครับ  ราคาโดยประมาณ 8000

การติดตั้้งก็
1. ตั้ง Mode PicoStation2 เป็น AP  เอาสาย Lan จาก PicoStation2 ต่อกับ Router ของ Ipstar
2. ติดตั้ง wireless lan ให้กับคอมพิวเตอร์ทุกตัว
3  Router Linksys Upfirmware เป็น ddwrt  แล้วตั้ง Mode เป็น Repeater   จับสัญญาณกับ PicoStation2 แล้วนำไปไว้ที่ห้องที่มีคอมอยู่สองเครื่อง

theerawut
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 05:08:45 pm »

ขอบคุณครับ มองเห็นภาพร่างๆแล้ว
NRM
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 05:28:56 pm »

ประมาณนี้

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับผม
topfy1975
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 05:52:54 pm »

ท่าน NRM เคยลอง UAP- LR บ้างใหมครับ ใช้ดีใหม ผมยังไม่เคยลอง 
NRM
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 06:00:13 pm »

ท่าน NRM เคยลอง UAP- LR บ้างใหมครับ ใช้ดีใหม ผมยังไม่เคยลอง 
ยังไม่เคยเล่นครับผม 

ท่าน topfy1975 มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับเรื่องการทำ Network บ้างครับ ผมก็ยังมือใหม่อยู่ครับ
theerawut
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 06:41:40 pm »

ขอบพระคุณอีกครั้งครับท่าน NRM ชัดเจนมากขึ้น
topfy1975
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 06:56:29 pm »

ท่าน topfy1975 มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับเรื่องการทำ Network บ้างครับ ผมก็ยังมือใหม่อยู่ครับ

ผมก็มือใหม่ เหมือนกัน อาศัยลองผิดลองถูก ไปเรื่อยๆ ครับ กำลังคิดว่าจะทำธุรกิจ เกี่ยวกับระบบ Network อยู่เหมือนกัน เบื่องานระบบดาวเทียม ตัดราคากันจนไม่เหลือ service แล้ว แต่ที่แน่ๆท่าน มีแหล่งซื้อของถูกกว่าผมแน่เลย ดูจากราคา Wrt54 gl  แล้ว รบกวนแนะนำด้วย นะครับ
NRM
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 07:01:34 pm »

ผมก็มือใหม่ เหมือนกัน อาศัยลองผิดลองถูก ไปเรื่อยๆ ครับ กำลังคิดว่าจะทำธุรกิจ เกี่ยวกับระบบ Network อยู่เหมือนกัน เบื่องานระบบดาวเทียม ตัดราคากันจนไม่เหลือ service แล้ว แต่ที่แน่ๆท่าน มีแหล่งซื้อของถูกกว่าผมแน่เลย ดูจากราคา Wrt54 gl  แล้ว รบกวนแนะนำด้วย นะครับ
E-Mail มาคุยกันก็ได้ครับ ผมก็คิดทำธุรกิจ wifi เหมือนกัน ดาวเทียมตัดราคากันจนผมเลิกขายเหมือนกันครับ ตัวเล็กๆอย่างผมขายไม่ได้เลย น่าจะจับมือกันไว้ กินน้อยๆพออยู่ได้ก็พอ กินมากอิ่มก่อน เดี๋ยวโรคก็ตามมา 555

nrmsat@gmail.com
nios
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 08:56:22 pm »

ถ้าเน็ตความเน็วไม่สูงในห้องเรียนต่อสายแลนดีกว่า จะให้ดีหา PC มาทำ proxy อีกตัวนึง
แล้ว wireless สองเครื่องที่เหลือ ระยะ 50 เมตรถ้าไม่มีตึกบัง router ตัวเดียวยังได้เลย หรือ จะเดินสายแลนก็ได้
jo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 09:17:20 pm »

ถ้าเน็ตความเน็วไม่สูงในห้องเรียนต่อสายแลนดีกว่า จะให้ดีหา PC มาทำ proxy อีกตัวนึง
แล้ว wireless สองเครื่องที่เหลือ ระยะ 50 เมตรถ้าไม่มีตึกบัง router ตัวเดียวยังได้เลย หรือ จะเดินสายแลนก็ได้

น่าจะทำแบบนี้ครับ เน็ตโรงเรียนIP Star ความเร็ว 256K ลองพิมพ์ SpeedTest ดูได้ครับ(ได้IPจริงมา4)
สละ PC เก่าซักตัวใส่การ์ดแลน2ใบ ดาวโหลด IPCop ไปลง แจกให้ Hub24Ports พอก้อมแกล้มไปได้
NRM
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 09:24:25 pm »

แนะนำหน่อยครับว่า Proxy ใช้ทำอะไรครับ

ขอบคุณครับ
nios
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 09:52:32 pm »

แนะนำหน่อยครับว่า Proxy ใช้ทำอะไรครับ

ขอบคุณครับ

ถามจริงรึปล่าวเนี่ย

Proxy Server คืออะไร

ในการเรียกใช้ข้อมูลผ่านระบบ World Wide Web (WWW) โดยปกติ ข้อมูลจะถูกเรียกมาจากเครื่องแม่ข่ายที่ให้บริการโดยตรง ซึ่งจะพบว่า เมื่อมีผู้ใช้หลายๆ ราย เรียกใช้ข้อมูลเดียวกัน ข้อมูลจะถูกส่งผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ตมาให้กับผู้ใช้แต่ละราย โดยเป็นข้อมูลที่ซ้ำๆ กัน อันจะทำให้สิ้นเปลืองทั้งเวลาที่ผู้ใช้ทุกคนจะต้องรอคอยการเรียกข้อมูลดังกล่าวเป็นเวลานาน และยังเป็นการใช้งานช่องสื่อสาร (bandwidth) ซึ่งมีอยู่อย่างจำกัด และมีราคาแพงมาก ไปโดยเปล่าประโยชน์

Proxy Server คือ การนำเครื่องคอมพิวเตอร์มาตั้งเพื่อให้บริการแก่กลุ่มผู้ใช้ที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน และกำหนดให้ผู้ใช้ทุกคนเรียกใช้ข้อมูล WWW ผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์นี้ โดยเครื่องดังกล่าวจะมีการติดตั้งโปรแกรมเพื่อทำหน้าที่เรียกข้อมูล WWW มาให้บริการแก่ผู้ใช้ และจัดเก็บข้อมูลที่เคยถูกเรียกนั้นไว้ ในเครื่อง เพื่อให้บริการแก่ผู้ใช้ข้อมูลนั้นซ้ำ ได้ทันที โดยไม่ต้องเสียเวลาไปเรียกข้อมูลมาจากแหล่งข้อมูลภายนอกมาใหม่ ซึ่งเทคนิคดังกล่าว จะทำให้ผู้ใช้สามารถเรียกใช้ข้อมูลที่(ส่วนใหญ่)เคยมีผู้เรียกใช้มาก่อนได้รวดเร็วขึ้นเป็นอย่างมาก เนื่องจากไม่ต้องเสียเวลาไปเรียกข้อมูลจากแหล่งข้อมูลภายนอกมาใหม่ อันจะทำให้ประสิทธิภาพในการใช้งานระบบเครือข่ายอินเทอร์เน็ต เพิ่มขึ้นเป็นอย่างมาก

ขั้นตอนการทำงานของ Proxy Server เมื่อผู้ใช้ติดต่อ WWW ผ่าน Proxy Server เครื่องจะทำการตรวจสอบก่อน ว่ามีข้อมูลที่ผู้ใช้ต้องการอยู่ในเครื่องอยู่แล้วหรือไม่ ถ้ายังไม่มีก็จะไปเรียกข้อมูลมาให้ใหม่ และจัดเก็บไว้ในเครื่องเพื่อคอยให้บริการแก่ผู้ใช้ครั้งต่อไป ถ้าพบว่ามี จะทำการตรวจสอบว่าข้อมูลที่มีอยู่กับแหล่งข้อมูลที่ต้องการ ว่ามีความทันสมัยตรงกันหรือไม่ ถ้าตรงกันจะทำการส่งข้อมูลที่มีอยู่ในเครื่องไปให้ผู้ใช้ทันที แต่ถ้าไม่ตรงกัน Proxy จะไปดึงข้อมูลจากแหล่งข้อมูลมาให้ใหม่
NRM
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2012, 11:38:43 pm »

ตามที่ผมอ่านสรุปว่า proxy ก็เหมือน server ที่คอยพักข้อมูลและเก็บไว้ ถูกต้องไหมครับ  แล้วถ้าจะทำตัวที่สามารถเก็บข้อมูลการใช้งาน ของผู้ใช้มาใช้เน็ตดูเรื่องใดบ้าง ใช้คอมตัวเดียวกันนี้ทำได้หรือเปล่าครับ

ถามจริงๆครับผม  ผมก็ำกำลังศึกษาเรื่องคอมอยู่ครับ ผมไม่ได้จบด้านคอมมาครับ ขอบคุณมากจริงครับผม  เดี๋ยว

ถ้ามีเวลาจะรบกวนสอบถามอีกครับ ได้ความรู้จริงๆครับ
jo
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2012, 09:14:29 am »

ต้องการเก็บ log file(ข้อมูลผู้เข้ามาใช้คอมพิวเตอร์) ตาม พรบ.คอม 2550
ก็หา authen มาลงใน server เพื่่อกั้นก่อนเข้า-ออกเน็ต ดูข้อมูลได้1 เดือน
(ลองใช้คำข้างบนถามอากู๋ดู)
jay
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2012, 10:18:39 am »

แอบมาเก็บความรู้ไว้ก่อน กำลังศึกษาระบบนี้พอดีเลย
sand
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2012, 04:02:55 pm »

แบบที่หนึ่ง
1.ใช้คอม 1 ตัวให้รับ ipstar ให้ได้ปกติ  จากนั้นแชร์เน็ตด้วย wifi  กระจายสัญญาณเป็น hotspot  ทั้งโรงเรียน
2.คอมเครื่องลูก รับด้วย USB wifi ถ้ามีเสาในตัวจะแพง
3.ถ้ามันไกลกันมาก ให้ AP ทำรีพิทเตอร์ แทนที่จะเดินสายแลน  ใช้ยี่ห้อ TP link จะถูกเงิน

แบบที่สอง
1.เร้าเตอร์ของ ipstar มันมีช่องแลน  ให้เดินสายแลนไปห้องต่างๆของแต่ละชั้น  หรือข้ามตึก (จะลดอุปกรณ์ทำ รีพีทเตอร์
 )2.จากนั้นในแต่ละชั้น ทำ hotspot เหมือนแบบที่ 1  กระจายกันเอง   แต่ถ้าเครื่องแม่ไม่เปิดมันก็ไม่ติด

แบบที่3
1.ชื้อเร้าเตอรื์มาทำ AP โดยรับเน็จากสายแลน  จากเร้าเตอรื ipstar
วิธีนี้ต้องเสียบเร้าเตอร์ไว้ตลอดเวลา  แต่ไม่ต้องเสียคอมแชร์เน็ตเหมือนแบบที่ 2

ขี้เกียจพิมแระ  สนใจก็โทรมาหรือเมล์มาดีกว่า
sand
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 07, มิถุนายน 2012, 04:15:27 pm »

อีกเรื่องท่านที่คิดจะทำธุรกิจเกียวกับเช่า wifi

แบ่งได้ 2 หลักใหญ่
1.เรื่องกฏหมาย 
1.1ถ้านำเน็ตบ้าน เดือนละ 799 หรืออะไรที่ใช้แค่ 1 user แล้วมากระจายขายโดยเก็บเงิน  มีความผิดครับ  เหมือนต่อไฟตรงมาตรวัดไฟของการไฟฟ้า  ประมาณว่าข้อหาลักทรัพย์
1.2การเก็บข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์  ไม่ใช่ว่าลบ วันต่อวันนะครับ        ต้องสามารถดูข้อมูลย้อนหลังได้ 1 ปี ไม่งั้นขึ้นสาลเมื่อไหร่ซวยหนักครับ

2เรื่องอุปกรณ์ 
2.1ถ้าลงทุนกับอุปกรณ์มาก แต่ต้นทางมันห่วย  มันก็ขาดทุนได้ต้องคิดไกลๆๆ 
2.2เสา ommi นี่แระจะเป็นตัวทำให้เจ้าหน้าที่รู้ว่า  ท่านทำผิดตามข้อ 1 หรือไม่  อาจโดนไถ่ยิ่งกว่าตำรวจอีก

นี่เตือนให้ฟังนิ๊ดๆๆๆ   ยังมีอะไรมีอีกเป็นเล่มหนาๆๆๆๆ
เวลาเขาปรับเกี่ยวกับพวกอิเล้กทรอนิกส์อ่ะ  มันไม่ถึงประหารชีวิตหรอก   แต่ใช้หนี้ให้บริษัทข้อหาขโมยทรัพย์สินอ่ะ  รุ่นหลานยังใช้ไม่หมดเลย

สำหรับมือสมัครเล่น  อย่าดีกว่า  เหมือนนิกคาราโอเกะ แระ  โดนเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้น

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์