ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 05:12:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  และแล้ววันน้ันก็..ใกล้..มาถึง ที่เกี่ยวกับ Ku !!!พิสูตร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้ววันน้ันก็..ใกล้..มาถึง ที่เกี่ยวกับ Ku !!!พิสูตร  (อ่าน 6548 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 03, ตุลาคม 2011, 02:34:05 pm »

หลายท่านพบผม ถามผมว่า เลิกเล่นจาน Kuแล้วหรือ?เป็นเรื่องที่ผมอึ่ง ไม่ได้ตอบ เพราะไม่ว่าตอบยอมรับ หรือไม่คงมีคำถามต่อ แล้วจะให้ผมโกหกพรรคพวกพี่น้อง คงไม่ใช่. พิสูตรคนนี้
  เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ สัก 2-3 เดือนที่ผ่านมานี้ ผมได้ข่าวระแคะระคายมาว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงในวงการจาน Ku ครั้งใหญ่จะมีการจำหน่ายจาน Kuราคาตำ่กว่า พันบาท ฉะนั้นหากร้านใด สต๊อคชุดจาน Ku ไม่ว่าจะเป็น ค่ายสีส้ม หรือสีเหลืองใว้จำนวนมากอาจมีปัญหาด้านราคาได้ผมจึงหยุดจำหน่ายเพื่อรอดูสถาณการณ์ และแล้วมันก็ ใกล้มาถึงอีกไม่กี่วันนี้ ก็คือสงคราม Ku อย่างพึ่งรีบร้อนครับ รอดูระหว่าง 3 ก๊ก ส้ม เหลือง ดำ คงต้องรออีกหน่อยว่าส้มจะตอบโต้อย่างไร หรือเหลืองจะเซียวหูกับดำ เอาละครับท่านรอให้ฝุ่นตะหลุบจางหายไปฟ้าคงแจ่มใส สำหรับเราๆท่านๆครับ มองโลกในแง่ดีและดำเนินชีวีตต่อไป โลกนี้มันก็เป็นเช่นนี้แหละครับ เวลาเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยน แล้วมันยังเปลี่ยนเร็วเสียดัวย.
    พรรคพวกเพื่อนฝูงถามผมว่าทำไมเดี้ยวนี้ไม่ค่อยเข้ามาใน บอร์ดโบราณ ในช่วงนั้น งานราชการรัดตัว มาวันนี้คงเข้าบอร์ดโบราณทุกวันได้แล้วครับ เห็นชื่อผม พรรคพวกเพื่อนฝูงมิตรสหายก็เชิญด้วยนะครับ......ครูพิสูตร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mazer
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2011, 03:02:50 pm »

การเปลี่ยนแปลงราคาเกิดขึ้นแน่ครับ เพราะจานส้มเริ่มส่งสัญญาณว่าจะปรับราคาลงแน่นนอนแต่คงไม่ต่ำหรือเท่ากับok แต่ทางบริษัทยังคง
รับผิดชอบกับสต๊อกสินค้าโดยจะคืนส่วนต่างเป็นส่วนลดสินค้ากลับคืนมา ส่วนจานเหลือยังไม่มีการแจ้งความรับผิดชอบใดๆ ในช่วงนี้คงแนะนำ
เพื่อนๆว่าอย่าพยามสต๊อกสินค้าให้มากนักควรรอดูสถานะการ์ณทาง 1sky กับ ok ว่าจะเปิดแนวรบรูปแบบใด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sammy
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2011, 03:21:37 pm »

แล้วที่เหลือง ปล่อย ฟรี 3 5 7 9 11 TPBS สัญษษณเติอนอะไร ใครทราบบ้าง
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2011, 03:35:06 pm »

แล้วมันต่างกันอย่างไรครับ จานเล็กอย่างไรก็มีข้อเสียถ้าไม่อย่างงั้น จานแดง เหลือง ส้ม ยอดคงถล่มถลาย
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2011, 04:59:24 pm »

555 ตุลาคมแล้วนะ สุดแสนจะสบายแล้วซิครับอาจารย์ ผมยังมีความรักความคิดถึงกับอาจารย์อยู่เลยพันก่วาบาท 5555มัวแต่ติดเทศกาลขายเจ เดี๋ยวผมแวะไปหาครับ กำลังจะหมดเจแล้ว

ระบบเคยูแบน และเครื่องรับค่ายต่างๆๆออกมา  มีผลดีต่อช่างจานดำเพราะมีทางเลือกการนำเสนอให้ลูกค้า
1. เครื่องรับทรูซื้อขาด  ก็ดูจานดำได้แล้ว   เป็นทางเลือกซื้อไปติดประกอบจานดำ  ถ้ามีนโยบาย ราคาไม่แพง ขายให้ช่างไปติดกับจานดำ  ทรูจะได้สมาชิค ที่ชอบดูฟุตบอลเมื่อเปิดในแต่ฤดูการ เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนวิ่งหาลูกค้าให้ลำบาก  ได้อนิสงค์จากจานดำค่ายต่างๆ  ผมว่าคนไทยชอบฟุตบอลอยู่ในสายเลือดอยู่แล้ว จุดแข็งเคยู ค่ายนี้อยู่ตรงนี้

2. เครื่องไอพีเอ็ม จะเป็นเครื่องHD จะเป็นที่ยอมรับ ของช่างจานดำมากที่สุด เพราะโอทีเอช่องซีแบนให้ด้วย  เป็นทางเลือกในการเพิ่มมูลค่าการติดตั่งจานดำ สำหรับช่าง ควรหันมาทำตลาด ขายเครื่องรับให้ช่างจานดำ  ส่วนหนึ่งก็บุกตลาดสำหรับสังคมเมืองที่ติดจานดำไม่ได้   เครื่องรับให้ออกแบบ เหมาะกับ นักเล่นดาวเทียม

3. เครื่องรับ 1 sky ของแกรมมี่ เป็นทางเลือกของช่างจานดำ นำไปใช้ประกอบการติดจานเพิ่มูลค่าการติดตั่ง  ผลดีของค่ายนี้ทำตลาด จะทำให้ประชาชน ตื่นตัว เรื่องทีวีดาวเทียมมากขึ้นเพราะต้องโฆษณา ช่องที่จะเก็บเงินให้คนอื่นทราบ  คนติดตั่งดาวเทียมก็จะมากขึ้น   
4.DTV ช่องเหมือนกับจานดำมาก  ถ้าทำเครื่องHD มา ความน่าสนใจ นำไปประกอบติดจานดำ จะได้กลุ่มลูกค้า ที่ผู้ปกครองอยากให้ ลูกดูช่องการศึกษา 

5. จาน โอเค ของพี่พีเอสไอ  ดูฟรีตลอดชีพ  ราคาย่อมเยา  อาจมาแย่งตลาด กับ DTV  ส่วนเครื่องรับยังไม่เห็นแน้วโน้มความคุ้มค่า เมื่อนำมาใช้กับจานดำได้มากน้อยขนาดใหน  จุดแข็งของพีเอสไอ อยู่ที่ สโลแกน  ชัดล้านเปอร์เซ็นต์  ซึ่งมุกนี้ใช้ได้ผลดีมาก ในยุคที่เครื่องรับทีวี ยังเป็นหลอดแก้วCRT ติดจานดาวเทียมแล้วชัดขึ้นทันตาเห็น   คำว่าชัดล้านเปอร์เซ็นต์ยังตรึงอกตรึงใจมาทุกวันนี้    พอเข้ายุค  แอลซีดี และ HD   คำว่าชัดล้านเซ็นต์  ยังใช้ได้ต่อ ถ้า พีเอสไอ  ทำ เครื่องรับ HD ซึ่งดูได้ทั้งเคยูแบนซีแบน  เพื่อตอบสนองสังคมที่เปลี่ยนไปดู ทีวี LCD   คำว่าชัดล้านเปอร์เซ็นต์จะตอกย้ำ เข้าไปในหัวจิดหัวใจลูกค้า เมื่อช่างติดจาน เคยูโอเค หรือจานดำ มีช่องHD ของพีเอสไอให้ดู   ค่ายพีเอสไอ หันมาทำตลาด ระบบเคยู  เป็นความโชคดีสำหรับทางเลือก ของผู้บริโภคและช่างติดจาน  แต่สิ่งหนึ่งที่ค่ายนี้กลังโยนทิ้งมรดกล้ำค่า  คือ คำว่า ชัดล้านเปอร์เซ็นต์  ที่ตัวเองเติบโตมา  หันมาทำจานดำเคยูธรรมดา ซึ่งไม่ใช่ เคยูในระบบ HD  ผมถือ ว่าค่ายนี้  กำลังโยนทิ้งมรดกล้ำค่า  ชัดล้านเปอร์เซ็นต์ทิ้งไป ต่อหน้าต่อตา  การพัฒนา ที่ไม่ต่อยอดส่งเสริมให้กับตนเอง  คำว่าชัดล้านเปอร์เซ็นต์จะถูกกลืนหายไป  อัลติด ยังไม่ทิ้งโคโรล่า วีโก้ยังไม่ทิ้งไฮลักษ์     PSI กำลังทิ้งชัดล้านเปอร์เซ็นต์ อะไรจะเกิดขึ้นในการตลาด เป็นสิ่งน่าติดตามน่าศึกษา ต่อไป
นาโอมิ
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2011, 02:46:41 am »

เราว่า ราคาที่เป็นอยู่ในตอนนี้มันก็ลงตัวอยู่แล้วนะ
จะกดราคากันไปถึงไหน น่าจะแข่งกันที่คุณภาพเครื่องรับ ความคงทมของตัวจาน กับช่องรายการน่าจะดีกว่า
เล่นกดราคากันแบบนี้มันดูน่ากลัวยิ่งเป็นจานไม่มีรายเดือน คนซื้อยิ่งต้องคิดมากขายถูกขนาดนี้จะดูฟรีได้อีกนานแค่ไหน
click
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2011, 06:06:20 am »

เครื่องเดียวดูได้ทั้งหมดมีไหม  ไม่มีที่วางเครื่อง......555

SSL
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2011, 07:00:33 am »

กระแส HD กำลังมาแรง แต่ดาวเทียม ไทยคม5 กำลังจะเจ๊งอยู่รอมร่อ มันจะไปกันได้อย่างไร
จากชัดล้านเปอร์เซ็น ตอนนี้เป็นชัด 20% ไปแทบทุกช่องแล้ว ไม่เว้นแม้แต่ C-Band ก็มัวตามเค้าไปด้วย
อนิจจาประเทศไทย
pisutr
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2011, 08:02:49 am »

ผมมาอ่านกระทู้ที่ผมตั้ง มีผู้เข้ามาดูและ แสดงความเห็นจำนวนมากนับว่าเป็นเรื่องดีของวงการนี้ เพื่อให้เข้าใจและชัดเจนของเนื้อหานี้ผมผมมีจุดประสงค์คือ
          1 ให้ท่านได้ทราบว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงในวงการ จาน Ku
          2 การเปลี่ยนครั้งนี้อย่างน้อย 3 ก๊ก เหลือง ส้ม ดำ
          3 ราคา Ku ดำ ตำ่กว่า 1,000.-
          4 ท่านใดที่สต๊อคชุดจาน Ku อาจต้องรีบผ่องถ่ายออกไปมิเช่นนั้นอาจเจ็บตัว
             หากท่านเป็นผู้ค้าระดับ"ซาปั๊ว"อย่าคิดว่าจะได้ลดส่วนต่างของเราาคาที่ลดลงไม่ถึงมือท่านครับมันติดอยู่ที่ระดับ "ยี่ปั๊ว"
          5 สำหรับท่านทั้วไป รอดูสถานะการณ์ครับอย่ารีบร้อนอีกไม่นาน ฝุ่นตลบเมื่อฝุ่นจางฟ้าก็ใสครับ สังคมก็เป็นเช่นแล
             เป็นเช่นนี้ตั้งแต่ก่อนมีประเทศ จีนแล้ว....ครูพิสูตร
niruk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2011, 08:53:48 pm »

ถามตรงๆเลยนะครับอาจารย์พิสูตร

อาจารย์คิดว่าไทยคมเคยูมีโอกาสที่จะปล่อยฟรีกี่เปอเซนต์

ผมอ่านดูแล้ว ตีความจาก ประโยค

"รอดูระหว่าง 3 ก๊ก ส้ม เหลือง ดำ" = สามค่ายใหญ่ของไทย ส้ม คือจุดต่าง nss6

"หรือเหลืองจะเซียวหูกับดำ" = เหลืองก็ยังมีช่องที่เข้ารหัส ดำรับเต็มๆ ดูกับจานเคยูได้

ส่วนถ้าผมหลงประเด็นก็อย่าว่ากันครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2011, 09:50:29 am »

คงเป็นไปได้อยากครับ ผลประโยชน์มันก้อนใหญ่เหลือเกิน ถ้าปล่อยเล็กๆน้อยๆพอเป็นนำ้จิ้มคงได้
  ดำ    ประกาศตัว กว่า 70 ช่องราคาตำ่กว่าพัน เหลืองส้มจะนิ่งอยู่ได้หรือ?
  เหลือง จะเป็นพัธมิตรกับดำ ในแบบกระชับหรือแบบหลวมๆก็สุดแล้วแต่
  ส้ม.   จะตอบโต้อย่างไร ดูจุดอ่อนจุดแข็งของตัวเอง วันที่ 9 ตุลา ดำปล่อยอะไรมา ส้มคงต้องตอบโต้
     ดังนั้น 9 ตุลาวันประกาศสงคราม Ku นะครับ เรารอดูกันต่อไป ศึก 3 ก๊กนี้ ไม่มีใครแพ้ ชนะครับ
  ส่วน เรามีแต่ได้ อย่าน้อยก็ราคาถูก ถูกลง
    หากใครมี ดำOk หิ้วมาให้ผมทดสอบที่บ้านผมได้ก็เป็นพระคุณครับ 9 ตุลานี้ผมไปสัมนา เรื่องดาวเทียม
  กับ เรื่องกล้องวงจรปิด ที่หาดใหญ่......ครูพิสูตร

satduo
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2011, 03:13:58 pm »

ขอบคุณข้อมูลครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2011, 08:27:17 pm »

ท่านอ๋องช่วงเวลานี้ตลาดจานดาวเทียมเป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่ได้สนทนากับท่านนานมากแล้วครับ.มึข่าวใดเรื่องใดๆเชิญครับ
  เบอร์โทรเดิมครับ 081-142-6000.   ครูพิสูตร
niruk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 12:46:50 pm »

ขอบคุณ  ครูพิสูตร มากๆครับ

ส่วนตัวผมอยากให้ ไทยคมเคยูปล่อยฟรีบ้าง (ช่องฟรีทีวี)

เหมือนอย่างเวียดนาม ทีปล่อยทั้ง ซี และ เคยู คือพื้นฐานผู้บริโภคน่าจะดูได้ไม่ว่าใช้จานอะไร

ส่วนเรื่องช่องรายการก็ให้ซื้อเอาตามความต้องการ ของผู้บริโภค

แต่ก็อย่างว่า มีคนมาซื้อไปปล่อย = ได้เงิน
                       ปล่อยฟรีเอง = เสียเงิน
pisutr
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2011, 07:59:30 pm »

อย่างที่คิดครับ!!!!!!!
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์