ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 10:10:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ใครเป็นช่าง ช่วยหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นช่าง ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 3845 ครั้ง)
yyy
Hero Member

« เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 03:21:02 pm »

ฟ้าผ่าใกล้บ้านมาก
1. หลอดไฟฟลูออเรสเซนต์แตก 1 หลอด
2. รีซีฟเว่อร์ IPM HD Pro เหลือแต่ไฟหน้าปัด ไม่ตอบสนอง รีโมต
ไฟเพาเวอร์กับสัญญาณค้าง
3. T.V LED  LG 42 นิ้วเหลือแต่ไฟแดงกะพริบประมาณ 5-7 วินาทีครั้งหนี่ง

อยากให้ช่วยวิเคราะห์อาการเสีย  โอกาสในการซ่อมแล้วดี ความคุ้มค่าในการซ่อม
และสุดท้าย ประมาณราคาซ่อม  กำลังดูเอเชี่ยนเกมส์ผ่าน ASIASAT 7  ไปทำงานกลับมา พังหมดล่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

mini
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 04:04:05 pm »

ก่อนอื่นรีซีฟเวอร์ IPM HD Pro ลองดูว่ามีภาพไหม ทั้งAV HDMI ถ้ามีน่าจะเสียที่ตัวรับรีโมท ฟ้าลงใกล้ๆ
ส่วนมากตัวรับรีโมทจะไม่รอด
TV ต้องส่งเข้าศูนย์ประเมินราคาดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 05:47:54 pm »

ฟ้าผ่าใกล้บ้านมาก
1. หลอดไฟฟลูออเรสเซนต์แตก 1 หลอด
2. รีซีฟเว่อร์ IPM HD Pro เหลือแต่ไฟหน้าปัด ไม่ตอบสนอง รีโมต
ไฟเพาเวอร์กับสัญญาณค้าง
3. T.V LED  LG 42 นิ้วเหลือแต่ไฟแดงกะพริบประมาณ 5-7 วินาทีครั้งหนี่ง

อยากให้ช่วยวิเคราะห์อาการเสีย  โอกาสในการซ่อมแล้วดี ความคุ้มค่าในการซ่อม
และสุดท้าย ประมาณราคาซ่อม  กำลังดูเอเชี่ยนเกมส์ผ่าน ASIASAT 7  ไปทำงานกลับมา พังหมดล่ะ

ดูอาการแล้ว น่าจะต้องเปลี่ยนยกชุดทั้ง 3 รายการนะครับ ซ่อมคงไม่คุ้ม

chuchicha
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 06:07:10 pm »

ซื้อใหม่ง่ายกว่า
senasat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 06:13:32 pm »

ประเมินแล้วคงสวดพระอภิธรรมให้เลย
jai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 06:36:07 pm »

ถ้าไม่เป็นช่างคงลำบากครับ ของผมก็โดนหมดไปหลายตังอยู่ ทีวี2เครื่องพาสม่า50นิ้วกับโซนี่32นิ้วเครื่องรับจาน4ตัว หัวจาน5หัวโฮมเธียเตอร์ ยังไม่ใด้ซ่อมโทรไปหา0บอกต้องส่งเครื่องไปซ่อมเขาไม่ส่งอะไหล่ ขอบอกถ้าหมดประกันแล้วอย่าส่ง0นะครับแพง ของผมซื้อมือสองมาเปลี่ยนเอง(ต้องรู้ว่าตัวไหนเสีย)พันกว่าบาทเอง โทรถามบริษัทห้าพันกว่าบาทเลยครับ(ไม่ใด้ถอปลั๊กไฟ)ไม่ใด้เปิดแท้ๆ
yyy
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 07:59:00 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่กรุณาให้ความเห็นและข้อเสนอ
ในใจก็คิดว่าคงยาก แต่ลองถามช่างที่บ้าน เขาบอกว่า
กล่อง อาจพังเฉพาะ power supply
ส่วนทีวี ถ้าไฟยังติด(แค่กะพริบนานๆครั้ง)อาจจะพอได้  แต่ต้องขอเช็คก่อน

ทุกไท่านคิดว่าสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ
1. ไม่ถอดปลั็ก ฟ้ามากับไฟฟ้า
2. ฟ้าลงจากจานผ่านกล่อง ตีกลับเข้าเครื่องและทีวี

หากจะเปลี่ยนกล่องแนะนำอะไรครับ อยากได้ที่มีรายการน่าสนใจ ที่สำคัญ
ถอด biss เก่งและฉลาด อย่าคิดนาน

pk16943
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 08:30:45 pm »

ทีวีแอลจี ลองส่งศูนย์ดูครับ อาจไม่แพงอย่างที่คิด
mini
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 08:58:52 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่กรุณาให้ความเห็นและข้อเสนอ
ในใจก็คิดว่าคงยาก แต่ลองถามช่างที่บ้าน เขาบอกว่า
กล่อง อาจพังเฉพาะ power supply
ส่วนทีวี ถ้าไฟยังติด(แค่กะพริบนานๆครั้ง)อาจจะพอได้  แต่ต้องขอเช็คก่อน

ทุกไท่านคิดว่าสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ
1. ไม่ถอดปลั็ก ฟ้ามากับไฟฟ้า
2. ฟ้าลงจากจานผ่านกล่อง ตีกลับเข้าเครื่องและทีวี

หากจะเปลี่ยนกล่องแนะนำอะไรครับ อยากได้ที่มีรายการน่าสนใจ ที่สำคัญ
ถอด biss เก่งและฉลาด อย่าคิดนาน

ฟ้าลงส่วนมากมากับสายไฟครับ ส่วนกล่องแนะนำของค่ายเพลงG ครับ ใส่ปุ้บมาปั้บ
x-men
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, กันยายน 2014, 09:50:43 pm »

"หากจะเปลี่ยนกล่องแนะนำอะไรครับ อยากได้ที่มีรายการน่าสนใจ ที่สำคัญ
ถอด biss เก่งและฉลาด อย่าคิดนาน"

ลองมวยรอง H1 RV006 ก็ไม่เลวเบากระเป๋า ไม่แพ้กันเท่าไหร่ แค่ดาวที่เพิ่มเก็บไม่อยู่
yyy
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, กันยายน 2014, 07:22:16 am »

"หากจะเปลี่ยนกล่องแนะนำอะไรครับ อยากได้ที่มีรายการน่าสนใจ ที่สำคัญ
ถอด biss เก่งและฉลาด อย่าคิดนาน"

ลองมวยรอง H1 RV006 ก็ไม่เลวเบากระเป๋า ไม่แพ้กันเท่าไหร่ แค่ดาวที่เพิ่มเก็บไม่อยู่

โอวว..น่าเสียดายผมเล่นหลายดาว ถ้าต้องแอดใหม่บ่อยๆ คงไม่ไหว

ถามต่อครับ  GMM ขาว ทำ Auto search กับ Blind scan ได้ไหมครับ

newsone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, กันยายน 2014, 07:57:17 am »

ก็ไปใช้  ipm hd 2 ซิครับ

มีช่องรายการของกล่องแล้วยัง ใส่ biss เพิ่มดาวได้อีกตั้งเยอะ

newsone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, กันยายน 2014, 07:58:15 am »

ถ้าสน ipm hd2 มีของซิง   1650  รวมส่งems

electronicservice@gmail.com

mini
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 30, กันยายน 2014, 09:50:00 am »

โอวว..น่าเสียดายผมเล่นหลายดาว ถ้าต้องแอดใหม่บ่อยๆ คงไม่ไหว

ถามต่อครับ  GMM ขาว ทำ Auto search กับ Blind scan ได้ไหมครับ
ได้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์