ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 04:36:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เพิ่งเคยเจอแบบนี้ครับ ทำไงดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเคยเจอแบบนี้ครับ ทำไงดีครับ  (อ่าน 5401 ครั้ง)
chay_giff
Newbie
*

« เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 10:03:04 am »

สวัสดีครับท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
 เมื่ิอสองอาทิตย์ก่อนผมได้ติดจานดูสองจุดให้ลูกค้า
ใช้จาน 5ฟุตของ Ideasat
LNB แยก 2 จุดของ Ideasat
Re ใช้ Sat R1 PSI ติดตั้งบนดาดฟ้าสบาย
นั่งติดได้เลย ติดตั้งเสร็จเช็คดูทั้งสองจุดช่องไทยได้ครบ
สัญญานปรกติ พอมาเมื่อวานนี้ลูกค้าโทรให้
เข้าไปดูให้บอกว่าช่องหายหลายช่องผมจึงเข้า
ไปดู ตอนแรกคิดว่าหน้าจานคงจะเคลื่อน
หรือ Re Sat R1 ชอบมีปัญหาเวลาแยกหลายจุด
อยู่แล้วคือแนว H จะหายเวลาผ่าน Multiswitch
ที่ไม่มีไฟเลี้ยง แต่แยกสองจุดที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหา
หรือ LNB จะเสีย พอไปถึงเช็คดูช่อง 7 มีแค่ 34 เลย
ปรับหน้าจานใหม่แต่จูนยังไงก็ได้แค่ 54 เลยเปลี่ยน LNB ใหม่
เป็นของIdeasat เหมือนเดิมก่อนมาก็เช็คดูแล้วว่าใช้ได้
จูนเสร็จช่อง7 มาแค่ 80 แต่ที่น่าแปลกคือมันหายไปหลาย TP มาก
ทั้ง  3960v30000 ที่เคยมีปัญหามาก่อนหน้านี้กับ TP อื่นอีกหลายอัน
ทั้งที่วันแรกที่มาติดตั้งได้ครบหมด จูนอยู่เป็นชั่วโมงโทรกลับไปที่ร้านนึกว่า
ดาวเทียมมีปัญหาแต่ทุกช่องก็ปรกติผมก็เลยคิดว่า RE คงจะมีปัญหาทั้งสองตัว
เป็นไปได้ยังไง แต่พอกลับมาที่ร้านเอาRE มาลองมันก็ดีทั้งสองตัว
ผมเลยมึนเลยครับแบบนี้ยังไม่เคยเจอ ท่านผู้รู้ท่าน
ใดมีแนวทางในการแก้ปัญหารบกวนชี้แนะด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 10:22:06 am »

ไม่น่าเป็นไปได้.....ความเห็นส่วนตัวลองเช็คสัญญาณกวนจากระดับตึกสูงๆดูซิ มันกวนมันสวิงไม่เป็นเวลาก็ได้นะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 11:13:16 am »

ผมเคยเจอมาแล้ว lnb psi x2 เครื่อง o2   สองตัวต่อตรง  รับได้แต่ แนว v   เอามาลองที่บ้านใช่ได้ เอาตัวใหม่ไปลองที่หน้างานก็ได้
งง มาก   แต่มีความแตกต่างกัน ว่า o2 เครื่องที่ใช้ไม่ได้ เป็นรุ่นเก่า แบบมีปุ่มกดด้านหน้า  ตัวใหม่ที่เปลียน รุ่นล่าสุด  ระยะสายพอกัน  25-30   สาย dby  งงงงงงงงงง
platogether
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 12:22:05 pm »

-ข้อมูลที่น่าจะเพิ่มเติมเข้ามา ความยาวของสายสัญญาณ กี่เมตรจากแอลเอนบี--> รีซีฟเวอร์ ทั้ง2เครื่อง 

-ปกติควรเตรียม อุปกรณ์ไปเทียบเสมอ เมื่อติดจานในครั้งแรกๆ และติดไปพร้อมกับเวลาเซอร์วิส
ควรมีสำรองติดตัวเสมอครับ แอลเอนบี/ เครื่องรับนอกจากว่าได้เทสที่เราผ่านแน่ๆแล้วว่าสมบูรณ์

- อย่างแรก เราควรนำ รีซีฟเวอร์ที่เราใช้อยู่ ไปเที่ยบก่อนเสมอเมื่อลูกค้าแจ้งปัญหา ช่องหายบ้าง หรืออื่นๆ  เพื่อจะได้ ง่ายต่อการวิเคราะห์และทำให้ไม่เสียเวลาเซอร์วิสด้วยครับ

-ประการถัดมา ในโจทย์บอกว่า ติดจานที่ดาดฟ้า หากมีการตัด/ต่อสายRG6 ไว้แล้ว เราก็ถอดเจ้าตัวหนอนต่อสาย(F-81)  ออกมาเพื่อเอารีซีพเวอร์ของลูกค้า หรือของเราที่ติดไป เพื่อเทียบสัญญาณ ไปอีกทีนึง

ทีนี้เรื่องมันจะง่ายเข้าแล้วครับ

หากยังแก้ปัญหาไม่จบ รบกวนเข้ามาที่เฟสบุ๊กครับ

http://www.facebook.com/home.php?sk=group_170417279665572&notif_t=group_activity

"ร่วมด้วยช่วยกันครับ"

บางกอกน้อย
satellite home
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 12:37:13 pm »

ทำไมไม่ลองถามไปยังเจ้าของสินค้าล่ะครับ 

ยี่ห้อนี้คุณภาพเค้าเป็นที่ทราบกันดีกว่าเป็นไง แต่ถ้าเป็นผมเลือกใช้รีของไอเดียดีกว่าครับ ไม่ต้องมาเสียค่าน้ำมันเข้าไปเซอร์วิสบ่อย ๆ

ยังงงอยู่ทีว่าใช้จานไอเดียแต่เอารีฯ ของพีเอสไอ ทำไมไม่ใช้ของไอเดียทั้งหมด เพราะตอนนี้รีฯ ของเค้าคนนิยมมากและก้อภาคจ่ายไฟค่อนข้างดีนะ
ช่างเจี้ยบ
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด จะได้ไม่เสียใจในภายหลัง

numpu_cit@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 01:37:25 pm »

ลองต่อ RE กับ LNB โดยตรงดู ว่าหายไหม ถ้าหายก็เป็นที่มัลติสวิทย์
ลองเช็คไปที่ละตัว ไม่ยากครับ จะได้รู้เองว่าเป็นที่อะไรแน่
ไล่ ตั้ง แต่ LNB ไปยัน RE เลยก็แล้วกัน

ช่างเจี๊ยบ 085-2881991
ความดีไม่มีขาย อยากได้ไห้ทำเอาเอง

jew
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 03:07:28 pm »

ผมเคยเจอ S7 ครับติดไปได้ 5 วัน เปิดดูนานๆสัญญานอ่อนไป 10 % ครับ ทำให้ TP 3545 V 30000  รับไม่ได้เลยเปลี่ยนเครื่องใหม่ ( เอาของเจ้าอื่นใส่แทน )
DDDD
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 05:24:01 pm »

เปลี่ยนเครื่องรับยี่ห้อใหม่ครับ เพราะเคยเจอเหมือนกัน ใช้ของ ไอเดีย-Leo 809-mastersatผ่านแน่นอน
saitip
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 07:13:05 pm »

เป็นที่ RECEIVER ครับ

ใช้RE ของ ideasat ดีกว่า เนื่องภาคจ่ายไฟเขาใช้ IC REGULATER  เบอร์ 317
ไฟจึงเสถียรกว่ามาก
หนุ่มดาวเทียม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, มกราคม 2011, 08:29:39 pm »

หากเปลี่ยน LNB กับ Re. แล้วไม่หาย ลองขอลูกค้าย้ายจุดติดตั้งครับ ผมเคยเจอมา 4 หลังแล้วครับอย่างนี้ ผมเรียกว่า ตกหลุมสัญญาณครับ เป็นจุดอับพอดี พอย้ายจุดแล้ว ไม่มีปัญหาครับ ลองดูนะครับ เหนื่อยอีกครั้งในการติดตั้งใหม่ แต่ไม่วิ่งในการแก้ปัญหาบ่อยๆ
chay_giff
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, มกราคม 2011, 12:25:16 pm »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับเดี๋ยวผมจะออกไปลองดู
ผลเป็นยังไงเย็นๆจะมารายงานผลครับ
ขอบคุณครับ
chay_giff
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, มกราคม 2011, 12:10:24 pm »

เมื่อวานผมลองเอา LNB X2 ไปเปลี่ยนใหม่ซึ่งลองเอามาจากร้าน
แล้วว่าดีใช้ได้และเอาทั้ง RE กับ LNB ไปหลายตัวเลยกะว่าถ้าไม่ดี
จะย้ายจุดแล้วเปลี่ยนทุกอย่างใหม่หมดเลยปรากฎว่ารอบนี้แค่เปลี่ยน
LNB ก็ดีเลยเปลี่ยนจากของ Idea มาเป็น PSI ก็ดีเฉยเลยทั้งๆที่มันก็
ดีทั้งสองอันแท้ๆ แต่เครื่องรุ่นนี้มันชอบรวนอยู่แล้วตอนนี้ของผมรุ่น  Sat R1
หมดแล้วและจะไม่เอามาอีกแล้วที่เอามาเห็นว่ามันถูกเลยเอามาติดราคาไม่แพง
แต่หลายๆครั้งที่ผ่านมาปัญหาเยอะมากตอนนี้มี O2 เครมอีกสองตัวแล้ว
และก่อนหน้านี้ผมก็เคยสลับอุปกรณ์หลายยี่ห้อปนกันก็ไม่เคยมีปัญหา
แต่จากหลายครั้งที่ผ่านมาผมไม่เคยยึดติดยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งแต่ตอนนี้ต้องเริ่มคิดแล้ว
ประสบการณ์ของผมยังน้อยเลยโดนประสบการณ์สั่งสอนซะเลย
ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากๆครับที่ช่วยชี้แนะและผมก็รู้สึกโล่งใจที่ผ่านปัญหา
ไปได้ง่ายกว่าที่นึกกลัว
ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์