ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 10:58:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากทราบว่าเครื่องรับดาวเทียมยี่ห้ออื่นๆรับสัญญาณ OTA จากใคร?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเครื่องรับดาวเทียมยี่ห้ออื่นๆรับสัญญาณ OTA จากใคร?  (อ่าน 2869 ครั้ง)
K-PluS
Full Member

« เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 05:01:29 pm »

เท่าที่รู้ๆกันจานแดง(true),จานเหลือง(DTV),จานส้ม(IPM) บน KU ก็ส่งOTA ของตัวเอง
PSI บน C-Band ก็ส่ง OTA ของตัวเอง แล้วเครื่องรับดาวเทียมยี่ห้ออื่นๆที่บอกว่ารองรับ OTA
อย่างเช่น EGO OTA , Dynasat Mini OTA , ไทยแซท OTA , ... และอีกหลายๆรุ่น
อยากทราบว่ารับสัญญาณการเรียงช่อง OTA จากใครครับ ....

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
poowut
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 07:46:15 pm »

เท่าที่ทราบนะครับ

แต่ละยี่ห้อ จะสร้างความถี่ของตัวเองขึ้นมา และทำการ OTA นะ

แต่อันนี้ผมไม่ชัวนะครับ ต้องรอให้ท่านอื่นที่มีความรู้เข้ามาตอบอีกทีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 08:02:28 pm »

ตอบการทำ OTA ไม่ได้แพงอย่างที่คิดหรอกครับ เรื่องหมูๆเลย เริ่มตั้งแต่หลักพันจนถึงหลักหมื่น แต่ก็เรื่องจิ๊บๆสำหรับบริษัืผลิตจาน   CAT เป็นเจ้าของความถี่ที่บริษัทส่วนใหญ่ที่ส่ง OTA กันอยู่ครับ
dekdue
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 08:29:05 pm »

ตอบการทำ OTA ไม่ได้แพงอย่างที่คิดหรอกครับ เรื่องหมูๆเลย เริ่มตั้งแต่หลักพันจนถึงหลักหมื่น แต่ก็เรื่องจิ๊บๆสำหรับบริษัืผลิตจาน   CAT เป็นเจ้าของความถี่ที่บริษัทส่วนใหญ่ที่ส่ง OTA กันอยู่ครับ

ota ของแต่ละค่ายไม่ใช่ราคาอย่างที่ท่านคิดนะครับ แค่ 128 kb เดื่อนละ 70000 บาท นะครับ นี่คือราคาต่ำสุดนะครับ
saonoi_it
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 10:59:21 pm »

เท่าที่ทราบมา Psi  จ้างวิศวกรจีน เขียนโปรแกรมให้ ใช้เจ้าเดียว
ที่เหลือ ทุกเจ้า ใช้บริการ CAT

BT_Sat_Lp
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, สิงหาคม 2011, 11:35:53 pm »

แต่ละยี่ห้อ เขาก็มีการเช่าช่องส่งโอทีเอเหมือนกัน อยู่ที่ว่าไครเขียนโปรแกรมโอทีแบบไหน เรียงช่องยังงัย
ไม่มั่วเหมือนยี่ห้อดัง เปิดมาก็มาที่ช่อง 0 เลย ช่องเรียงได้มั่วมาก
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2011, 07:14:38 am »

ota ของแต่ละค่ายไม่ใช่ราคาอย่างที่ท่านคิดนะครับ แค่ 128 kb เดื่อนละ 70000 บาท นะครับ นี่คือราคาต่ำสุดนะครับ

ใช่ครับ แต่ถ้าไม่ได้เช่าแบบเป็นรายเดือนละครับ ผมเช่าแค่ช่วง 1 รายการ เช่ารายวัน ฝากรายการอื่นส่ง สารพัดถ้าคิดจะประหยัด บาง TP ต้องการผลิตรายการจ่ายค่าชั่วโมงเพียง 5000 บาท  แต่เราอาจไม่ได้รับความสะดวกเท่าไร แต่ก็สามารถส่งไฟล์ทำ OTA ได้  แต่เดือนละ 70000 บาทมันก็ไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ อย่างที่ผมบอก จิ๊บๆๆ  ยิ่งถ้าจับมือกันส่ง OTA แล้วเช่าแบบ 512 kb ผลิตรายการไปด้วยยิ่งแจ่ม แต่ไม่ทำ  เพราะบริษัทจานต่างฝ่ายต่างแข่งขันกัน จะดูได้จากสินค้าเริ่มพร้อมมือกันห่วย หาบริษัทเน้นคุณภาพยากมาก การทำไฟล์ OTA ไฟล์แค่กะจิดเดียวฝากเค้าส่ง แชร์กันออกก็ได้แล้วครับ
K-PluS
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2011, 11:42:48 am »

เท่าที่ผมทราบนะครับได้ยินว่ามีการซื้อช่องกันเลยทีเดียว ใน OTA  เพื่อให้อยู่ในช่องที่จำง่ายๆกดรีโมทง่ายๆ(์NBT,TPBS ถึงได้กระเด็นไปซะไกล)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์