ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 07:51:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  led แบบ full hd ของ lg ใช้ดูกับจานดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: led แบบ full hd ของ lg ใช้ดูกับจานดาวเทียม  (อ่าน 6585 ครั้ง)
tammanoon
Newbie
*

« เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 10:21:59 am »

เครื่องled แบบ full hd ของ lg ใช้ดูกับจานดาวเทียมเครื่องรับ dynasat f1 ต่อดูจุดที่2ทีเสียบสัญญาณ
สายอากาศ ภาพจะดีไหมครับ ขอความกรุณาช่วยแนะนำเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
glofiish
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 11:03:34 am »

ทีวี ขนาดเท่าไหรละครับ ถ้าประมาณ 24"-32" ก็พอดูได้ ถ้าใหญ่กว่านี้ ก็ทนดูเอา 5555...
รายละเอียด
   เครื่อง F1 ส่งสัญญาญภาพเข้าทีวี ผ่าน Composite Video ความละเอียดสูงสุดได้ที่ 480i (ย้ำว่างสูงสุดนะครับ)
ทีวี Full HD ความละเอียดหน้าจอ Native 1080p เท่ากับว่า สัญญาณภาพจากเครื่อง F1 ต้องถูก up scale ภาพขึ้น
ถึง 2.25 เท่า (เปรียบเทียบการซูมภาพแบบ ดิจิตอล 2.25 เท่า)  เพื่อให้ภาพแสดงผลแบบเต็มจอได้ (ยังไม่รวมการยืดภาพเพื่อให้ได้อัตราส่วน 16:9 ) ดังนั้นก็สรุปได้ว่า
ภาพที่ได้นั้นแย่มากแล้ว และยังมีตัวแปลสำคัญคือขนาดของจอภาพ ยิ่งใหญ่มากยิ่งแย่มากขึ้นเช่นกัน 

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kom
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 11:16:57 am »

พล๊าสม่าสิคับ ดูดีกว่ามากมาย ยี่ห้ออะไรก็ได้
hivion
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 11:25:23 am »

ยืนยันอีกหนึ่งเสียงครับถ้าจะดูช่องรายการจากจานดาวเทียมในระบบ SD ธรรมดาแนะนำเป็นพลาสม่าดีกว่า แต่ผมใช้เครื่องแอลซีดีของยี่ห้อแอลจี 32 นิ้ว Full HD 1080P เครื่องรับเป็นรุ่นธรรมดา Hivion 9090X ภาพในระบบ SD จากจานซีแบนด์คมชัดดีครับ ส่วนภาพในระบบเคยูแบนด์พอดูได้ครับ
tammanoon
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 04:38:00 pm »

ถ้าเป็นจอplasma ควรเป็นแบบspect อย่างไรบ้างจึงจะดี ขอบคุณครับทุกท่านที่ช่วยแนะนำ
Nim
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 07:11:38 pm »

ผมว่าน่าจะหาเครื่องรับตัวใหม่ๆที่รับ HD ได้ เอาที่ราคาพอประมาณ เชื่อมต่อแบบ HDMI ดีกว่าครับ ที่ต้องการใช้ F1 เพราะเหตุผลอะไรครับ
tammanoon
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 07:29:05 pm »

เปลี่ยนเครื่องรับจาก f1 เป็นแบบ hd ที่คุณแนะนำยุ่งยากมากไหมขอถามครับ
 1 สามารถหาเปลี่ยนดาวแบบเดิมได้ไหม
 2 ราคาพอประมาณสักเท่าไหร่
 3 การใช้งานยุ่งยากไหม เปลี่ยนเครื่องแล้วต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกไหม
 4 รู้น้อยมากๆขอช่วยชี้แนะเพิ่มเติมในส่วนที่ขาดด้วยครับ ขอบคุณครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 07:50:04 pm »

เปลี่ยนเครื่องรับจาก f1 เป็นแบบ hd ที่คุณแนะนำยุ่งยากมากไหมขอถามครับ
 1 สามารถหาเปลี่ยนดาวแบบเดิมได้ไหม
 2 ราคาพอประมาณสักเท่าไหร่
 3 การใช้งานยุ่งยากไหม เปลี่ยนเครื่องแล้วต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกไหม
 4 รู้น้อยมากๆขอช่วยชี้แนะเพิ่มเติมในส่วนที่ขาดด้วยครับ ขอบคุณครับ
     เครื่องรับโดยทั่วๆไปหลักการเหมือนกัน อาจจะต่างตรงวิธีการใช้งาน จะยุ่งหรือไม่ต้องไปเดินสำรวจดูครับ
 ไม่ต้องรีบร้อน หาข้อมูลบนเวปดูข้อดีข้อเสีย ดูว่าฟังก์ชั่นต่างๆ ใช้งานได้ดีไหม
  1.สามารถปรับมารับได้ทุกดวงที่สัญญาณผ่านหน้าบ้าน อิอิ ยกเว้นเครื่องของทรู ดูได้แค่ดาวเดียว (ไม่คุ้ม)
  2.ราคาขึ้นอยู่กับว่าเราเห็นว่ามันคุ้มค่าไหม ประมาณ 1500-2000 ต้นๆก็น่าจะพอล่ะสำหรับดูอย่างเดียว
  3.ต้องไปทดลองเดินดูครับ ลองให้หลายๆยี่ห้อ
  4.ไม่ยากครับ ใหม่ๆก็งงๆด้วยกันทั้งนานแหละ เดี๋ยวก็คุ้นเองครับ

tol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, มีนาคม 2012, 08:05:27 pm »

พล๊าสม่าสิคับ ดูดีกว่ามากมาย ยี่ห้ออะไรก็ได้
ถูกต้องครับ ผมก็ใช้อยู่ครับ
paijit
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 09:08:47 am »

มาหาข้อมูล
anuchaf
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 09:42:51 am »

ขนาดจอภาพยิ่งมากเท่าไหร่ จุดที่นั่งดู ก็ต้องไกลออกไปจากจอเรื่อยๆครับ เช่น จอภาพ 42 นิ้วระยะห่างที่เหม่ะสมคือ  3 เมตร แล้วอาการภาพแตกจะลดลง ไม่เชื่อลองดูครับ
nobi64
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 11:58:37 am »

ผมใช้ hivion9090 เข้า LG47" ด้วยสาย AV   SD ภาพไม่แตก แต่ไม่คมชัด...ถ้าต่อเข้า เครื่องเสียง  yamaha upscale แล้ว ภาพ OK  ดูจอ 29 นิ้ว สาย AV เฉียบครับ ถ้าต่อจาก scart ยิ่งสวยมาก
ใช้ zimplebox4 HD  เข้าทีวีด้วยสาย HDMI ปรับสัญญาณภาพในเครื่องแล้ว ดู sd จอขนาดเดียวกัน แตกครับ ต้องนั่งดูไกล ๆ upscale จากเครื่องเสียงแล้วก็ยังไม่เนียนดี     แต่ถ้าดูด้วยจอ 29 นิ้วสวยครับ
su_rong
Special Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 01:27:02 pm »

สนับสนุน plasma อีกคนใช้อยู่ และเดี๋ยวราคาถูกมากๆ
tammanoon
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, มีนาคม 2012, 01:38:48 pm »

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อแนะนำอย่างดีมากๆ ทำให้ผู้รู้น้อยง่ายในการตัดสินใจครับ
komcha
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, เมษายน 2012, 09:14:08 am »

พลาสม่าดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์