ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 01:56:39 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แนะนำเครื่องรับดาวเทียมให้หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องรับดาวเทียมให้หน่อยครับ  (อ่าน 3006 ครั้ง)
armro
Sr. Member

« เมื่อ: 21, มิถุนายน 2011, 08:23:30 pm »

แนะนำเครื่องรับดาวเทียมให้หน่อยครับ จะติดจานดำ 4 จุด กะว่าจะติดรุ่น psi - s9 ทั้ง 4 จุด แต่ผมเข้าไปดูช่างหลายคนเขาโฟสว่า สัญญาณมันจะมาไม่ครบย่านครับ มาแต่ V แต่ H ไม่มา ไม่ค่อยดี Topten ดีกว่า ผมเลยเกิดอาการลังเลอยู่ครับ ช่วยแนะนำรุ่นไหนให้หน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
duen
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2011, 09:49:13 pm »

ช่าง เดือน ราม2 0814587101
 s9 นะครับถ้าแยกสี่จุดเดินสายไหม่ตรงถึงเครื่องผ่านทุกช่องครับ แต่ถ้าบ้านมีสายภายในอยู่แล้วแนะนำให้ใช้มัลติแบบมีไฟเลียงผ่านครับ จาน 150  จะให้แรง170 ครับ
  -topten  ต่อได้2แบบ เพราะไฟเลี้ยงแรงกว่าจึงไมค่อยมีปัญหา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toey
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2011, 09:52:17 pm »

ดีทั้งคู่ครับ แล้วแต่ว่าชมบริการหลังการขายของใครว่าดีมากกว่ากัน และหาง่ายกว่า
และที่สำคัญอันไหนคนนิยม มากกว่ากัน ตัดสินไม่ยาก
smallbee
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2011, 10:02:10 pm »

เดี๋ยวนี้เครื่องรับถูกๆเยอะครับ เปรียบเทียบกัยของ p แล้วเครื่องหลายยี่ห้อดีกว่า ท่านลองเลือกเตรื่องรับที่มีสวิตส์ เปิดปิด รีโมทหายหรือเสียสามารถเปลี่ยนช่องที่หน้าเครื่องได้ ไม่ใช่เวลาจะดูเสียบปลั๊กเลิกดูดึงปลั๊กออก หน้าปัดบอกเลขช่องยังไม่มี เดี๋ยวนี้ระบบ ota หลายยี่ห้อพัฒนาไปเยอะแล้วครับ ota แล้วสามารถเรียงช่องตามใจชอบก็มี รับดาวเทียมได้หลายดวง ไม่เหมือนบางยี่ห้อ สว่นหน้าจานเลือกที่แข็งแรงหน่อยอย่างของ ไดน่า แอลเอ็นบีของไทยแซทก็แรงดีครับ หน้าจาน 1.5 ก็เลือเฟือครับสำหรับ 4 จุด เอาแบบเสียเงินทีเดียวแล้วสบายใจก็เล่น 1.7 ขึ้นไปเลยก้ได้ครับ ผมเคยทำบ้านหลังหนึ่งดู7จุด ผมใช้จานไดน่า 1.7 แอลเอ็นบี c4 ของ ไอเดีย มัลติ 2x4 2ตัวแบบไม่มีไฟเลี้ยง เครื่องรับของ ไอเดีย ท๊อปเท็น ลูกค้าเอาราคาแบบเน็ทๆ จัดไปงานออกมาผ่านทุกเครื่องครับ เครื่องท๊อปเท็นออกแบบมาตัดต่อมัลติได้ดีครับ เวลา ota เขาจะเรียงซีแบนด์ nss6 ไทยคมเคยู ลองดูครับ รอท่านอื่นนำเสนอต่อไปครับ ผิดพลาดประการได้ขออภัยด้วยครับ
sangwan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2011, 08:50:19 am »

topten แน่นอนกว่า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2011, 09:05:44 am »

เดี๋ยวนี้เครื่องรับถูกๆเยอะครับ เปรียบเทียบกัยของ p แล้วเครื่องหลายยี่ห้อดีกว่า ท่านลองเลือกเตรื่องรับที่มีสวิตส์ เปิดปิด รีโมทหายหรือเสียสามารถเปลี่ยนช่องที่หน้าเครื่องได้ ไม่ใช่เวลาจะดูเสียบปลั๊กเลิกดูดึงปลั๊กออก หน้าปัดบอกเลขช่องยังไม่มี เดี๋ยวนี้ระบบ ota หลายยี่ห้อพัฒนาไปเยอะแล้วครับ ota แล้วสามารถเรียงช่องตามใจชอบก็มี รับดาวเทียมได้หลายดวง ไม่เหมือนบางยี่ห้อ สว่นหน้าจานเลือกที่แข็งแรงหน่อยอย่างของ ไดน่า แอลเอ็นบีของไทยแซทก็แรงดีครับ หน้าจาน 1.5 ก็เลือเฟือครับสำหรับ 4 จุด เอาแบบเสียเงินทีเดียวแล้วสบายใจก็เล่น 1.7 ขึ้นไปเลยก้ได้ครับ ผมเคยทำบ้านหลังหนึ่งดู7จุด ผมใช้จานไดน่า 1.7 แอลเอ็นบี c4 ของ ไอเดีย มัลติ 2x4 2ตัวแบบไม่มีไฟเลี้ยง เครื่องรับของ ไอเดีย ท๊อปเท็น ลูกค้าเอาราคาแบบเน็ทๆ จัดไปงานออกมาผ่านทุกเครื่องครับ เครื่องท๊อปเท็นออกแบบมาตัดต่อมัลติได้ดีครับ เวลา ota เขาจะเรียงซีแบนด์ nss6 ไทยคมเคยู ลองดูครับ รอท่านอื่นนำเสนอต่อไปครับ ผิดพลาดประการได้ขออภัยด้วยครับ
ตามนี้เลยครับ เห็นด้วยครับ ของดีไม่จำเป็นต้องดูที่โฆษณาครับ มันได้จากปากต่อปากของผู้ใช้ครับ เชื่อโฆษณามากแล้วจะผิดหวังซ้ำซ้อนครับ หน้าจานยิ่งใหญ่ก็รับสัญญาณได้ดีมากขึ้นครับ อนาคตอยากจะทำดูโอดวงไหนก็ง่ายขึ้นครับ
ปล.หน้าจานไดน่า 1.7 ไม่มีนะครับ มีแต่ 5.5 ฟุตครับ (หรือตามขนาดนี้ครับ 5,5.5,6,7.5,10 ฟุต)

THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, มิถุนายน 2011, 09:44:16 am »

มีข้อให้คิดนิดๆ ครับระหว่างจานใหญ่กับจานเล็กที่ใหลายๆจุด 
1.ท่านเคยใช้รถปิคอัฟขนของหรือกล่องหนักๆ ซัก 4 กล่อง แล้วไปส่งไกลๆไหมครับ ขับง่ายไปคล่องเครื่องร้อนไวกินน้ำมันใช้ได้ไม่นาน ...ซ่อม
2.ถ้าท่านเปลี่ยนเป็นรถ 6 ล้อ ขับอาจยากนิดหนึง ไปอาจช้าแต่ไปได้ไกลๆ กล่องหนักๆ 4 กล่องก็กลายเป็นเบาๆไปเรื่อยๆสบายๆ เครื่องไม่ร้อน นานๆซ่อมที
       ทุกอย่างเป็นแง่ให้คิดครับ เลือกยี่ห้อดีๆครับตามที่ท่าน smallbee แนะนำครับ จานก็เปรียบเหมือนรถครับ reciever เหมือนกล่อง lnb / multiswith  เหมือนน้ำมันและเครื่องยนต์และที่สำคัญมากที่สุด คือช่างผู้ติดตั้งที่รับผิดชอบ (ต้องมีความรับผิดชอบสูงๆ ด้วย) นั่นแหละครับคือความคุ้ม  ทุกๆอย่างคือข้อเปรียเทียบครับ การตัดสินใจอยู่ที่ท่านครับ โชคดีครับ..
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์