ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 04:39:57 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รายงานผลการใช้งาน Dr-sat HD กับการใช้งานจริงมา 9 วัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลการใช้งาน Dr-sat HD กับการใช้งานจริงมา 9 วัน  (อ่าน 7846 ครั้ง)
manat63
Newbie
*

« เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 11:42:31 am »

หลังจากที่ลองผิดลองถูก กับเจ้า Dr-sat HD ระบบทุกอย่าง

หลังจากที่ลองผิดลองถูก กับเจ้า Dr-sat HD ระบบทุกอย่างเริ่มเข้าที่เข้าทาง เอามาให้ดูที่ละอย่าง

1. FW เจ้าปัญหา

- เริ่มแรกเลย เจ้า FW ที่ติดมากับเครื่อง สั่งซื้อมาจากเวบ 9*** เลยได้ FW Version 12/01/2011 มาในเครื่อง หลังจากหาบ้านเช่าได้แล้ว ดูได้แต่ 2 ส่วน *TV ดูไม่ได้ ทำไงละที่นี้ หลังจากที่สืบหาข้อมูลของ FW ลองแล้วลองอีกหลายตัว ก็มาเจอกับ FW ของ Supernet ฉบับวันที่ 07/01/2011 เป็น FW ที่สามารถดูได้ของ สองระบบข้างต้นที่กล่าวมา

2. เวลาดูช่อง HD แล้วกระตุกทุกๆ 10-15 นาที

- ใช้คู่กับ Plasma Panasonic 42 นิ้ว  ก่อนหน้านี้ใช้ HDMI ที่แถบมากับเครื่อง ช่อง SD ดูได้ลื่นไหลเป็นปกติ แต่ช่อง HD มีอาการกระตุก เป็นช่วงๆ เลยลองเปลี่ยนสาย HDMI ของเครื่องเล่น Pioneer ดู เป็นสายถัดขนาดเท่างูเขียว พอดเสียบปั๊บ แล้วเปิดเครื่องดู HD ลื่นไหลดีมาก มี lack เล็กน้อย ตามประสา DB แต่ดูจบทั้งเรื่องไม่มีอาการกระตุกให้เห็นเหมือนสาย HDMI เดิม

3. การตั้งอัดรายการ ล่วงหน้า

FW ยังไม่รู้จักช่องรายการของแต่ละดาวเทียม ต้องเลือกเป็นช่องทั้งหมดก่อน แล้วถึงตั้งอัด
ตอนนี้สั่งอัดไว้ตลอด โดยเฉพาะช่องสารคดี ที่อยากดู

4. การ Reset ค่าโรงงานและอัพเกรด FW

เจอมากะตัว หลังจากลอง FW ใหม่ ต้องถอดสายไฟ ออกสักระยะ ประมาณ 15-20 นาที ไม่งั้นเครื่องจะยังจำค่า FW ของเดิมอยู่ เช่น ผมอัพเดต FW ปั๊บ ยังไม่ได้ใส่ค่า Softcam ก็เข้าดูช่อง 2 ได้ เลยต้องถอดสายออกก่อน เพื่อตั้งค่าใหม่

5. คุ้มค่าไหม

ส่วนตัวถ้ารู้จักแก้ปัญหาเป็น หาสาเหตุถูก สำหรับเจ้า DR-Sat HD ตัวนี้คุ้มค่ามาก ดู HD แบบเต็มอิ่ม
ตั้งอัดได้ ลืม DB เดิมๆ ไปได้เลย ภาพสวย ระบบเสียงใช้ได้ ถ้าช่อง HD เป็น 5.1 ch เมื่อไรน่าจะแจ๋วกว่านี้ยัง พ่วงเข้ากับชุด Home Theater ที่บ้านได้สบายๆ

อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงนะครับ ลอง share ประสบการณ์กันดู เผื่อท่านอื่นๆ จะมีประสบการณ์ใหม่มาถ่ายทอด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 12:10:27 pm »

ขอบคุณครับเป็นความรู้ที่ดีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 01:12:21 pm »

ขอบคุณอีกคนครับ เครื่องราคาหลายตังค์  หลายคนไม่กล้าซื้อมาลอง  มีน้ำใจจริงๆ ครับ

pongkong
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 02:01:09 pm »

อยากทราบว่าช่อง HD ที่ดูกับดาวอะไรครับ
ผมมือใหม่ เพิ่งซื้อเครื่อง DR SAT HD มาเหมือนกัน
เพิ่งติดจานครับ (จ้างคนอื่นติด เพราะติดยาก ต้องปีนระเบียง)

ขอบคุณครับ
พงศภัค
jay
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 02:06:33 pm »

ของผมใช้เป็น supernat2010hd ก็คล้ายๆกันแหละครับ เพียงแต่s***vของบ้านผมมันดู dtvได้ด้วยและในอนาคตอาจมีเพิ่มมาอีกในราคาเดิม นี่ก็พึ่งได้เครื่องใหม่มา กำลังทดลองเพื่อส่งลูกค้า
ผมว่ามันน่าเล่นกว่าพวก dbเยอะ การใช้งานก็ง่ายไม่ซับซ้อน
manat63
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 03:09:26 pm »

ช่อง HD ของ 2 ครับ มี 2 ช่อง HBOHD กับ TSPHD

ส่วนถ้า มี s*** มี DTV ลองลง FW ของ Supernet HD วันที่ 07/01/2554

ทดลองดูครับ สามารถดู DTV ได้ ส่วน FW มากับเครื่อง (12/01/2554) จะดูไม่ได้ติดรหัส

ถ้าจะ Downgrade ลงมา หลังจาก Up เสร็จให้ ถอดสายออกสัก 15 นาที นะครับ
ส่วนค่อย ลงไฟล์เรียงช่อง และ softcam ตามสำดับ

หวังว่าจะมีประโยชน์กับหลายๆคนที่ มีปัญหาคล้ายๆ กันครับ

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 03:26:32 pm »

ขอบคุณมากๆๆเลย ที่เล่าสู่กันฟัง  อย่างน้อยก็เป็นฐานข้อมูลอย่างดี  นี่กะว่าสิ้นเดือนเงินเดือนออกจะไปถอยออกมา จะเอามาดูฟรีทีเฉยๆครับ เวลาตั่งดาวเทียม
Delta 7
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 04:12:42 pm »

ขอเพิ่มเติมข้อมูลจากประสบการณ์การใช้จริงด้วยคนครับ
ข้อเสีย
1. หน้าปัทม์เครื่องเป็นพลาสติกดำมัน แต่นิ่ม คนนละเกรดกับที่ใช้ทำขอบจอ LCD LED Plasma ยอดนิยม รอยนิ้วมือติดเต็มไปหมด ปุ่มกด และฝาปิดช่อง card reader ดูเหมือนของเครื่องราคาถูกๆ
2. พอร์ท USB หลังเครื่อง เสียบ/ถอด ยาก ต้องหาสายต่อประมาณ 1 คืบ มาต่อ เพื่อความสะดวกในการใช้งานเนื่องจาก ext HDD จะทำงานตลอดเวลา แม้จะปิดเครื่อง standby !! ไว้ จึงควรมี timer มาตัดสวิทช์ไฟอีกที เมื่อไฟมาเครื่อง cold boot เสร็จ จะอยู่ในสถานะ on ที่ช่องสุดท้ายก่อนปิด standby
3. ภาพจะสะดุด 2-3 วินาที ทุกครั้งที่เปลี่ยนช่อง หรือกดอัดรายการ
4. Firmware ที่ติดกับเครื่องมาข้อมูลไม่ทันสมัย เช่นชื่อดาวเทียมลับฟ้า และความถี่ที่เลิกใช้ไปนานแล้ว เปลี่ยนชื่อดาวเทียมด้วย Menu ไม่ได้
5. การตั้งอัดรายการยุ่งยากกว่า Dynasat PVR อัด 1 ช่อง ดูอีกช่องไม่ได้  timeshift ยังไม่แน่ใจว่าทำได้
6.MKV, AVI เล่นได้เป็นบางไฟล์ บางครั้งก็บอกว่าเล่นไม่ได้ หลายครั้งก็ตายปลุกไม่ตื่น ตอ้งดึงปลั๊ก

ข้อดีครับ
1. ช่อง HD เช่น ASN HD, ESPN HD, NAT GEO HD, History HD และ Fashion One HD ที่ Palapa D ภาพชัดมาก เสียงดี
2. Ext. HDD 2.5 320 GB เสียบครั้งแรกใช้ได้เลย ไม่ต้องฟอร์แมต อัดรายการ HDออกมาเป็น HD 1920x1080i คุณภาพเหมือนต้นฉบับ กินเนื้อที่ประมาณ 3 GB ต่อชั่วโมง ไฟล์ .ts สามารถดูได้ด้วย KMPlayer ใน com  เครื่อง HD Media Players เช่น PlayOn! HD เครื่อง Blu-Ray LG BD350 รวมทั้งเสียบตรงเข้า USB Samsung LCD TV Series 6 C650 ส่วน Sony LCD TV EX-400 เอ๋อครับ
3. แถมสาย HDMI คุณภาพใช้ได้ ไม่มีปัญหาจุดขาวหรือภาพสะดุด
4. ใช้กับ splitter card ได้
5. ราคาถูกกว่าหลายเครื่องที่มีขายกัน

ยังไม่ได้ลอง homestay ครับ ใครเปิดหรือลองบ้าน Ast** และ Telk** ก็ส่งข่าวมาบ้าง

สรุป ผมว่าเป็นเครื่องที่น่าใช้ครับ ไม่ต้องคิดมาก เวลานี้
oad_
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 05:21:18 pm »

ขอเพิ่มเติมข้อมูลจากประสบการณ์การใช้จริงด้วยคนครับ
ข้อเสีย
1. หน้าปัทม์เครื่องเป็นพลาสติกดำมัน แต่นิ่ม คนนละเกรดกับที่ใช้ทำขอบจอ LCD LED Plasma ยอดนิยม รอยนิ้วมือติดเต็มไปหมด ปุ่มกด และฝาปิดช่อง card reader ดูเหมือนของเครื่องราคาถูกๆ
2. พอร์ท USB หลังเครื่อง เสียบ/ถอด ยาก ต้องหาสายต่อประมาณ 1 คืบ มาต่อ เพื่อความสะดวกในการใช้งานเนื่องจาก ext HDD จะทำงานตลอดเวลา แม้จะปิดเครื่อง standby !! ไว้ จึงควรมี timer มาตัดสวิทช์ไฟอีกที เมื่อไฟมาเครื่อง cold boot เสร็จ จะอยู่ในสถานะ on ที่ช่องสุดท้ายก่อนปิด standby
3. ภาพจะสะดุด 2-3 วินาที ทุกครั้งที่เปลี่ยนช่อง หรือกดอัดรายการ
4. Firmware ที่ติดกับเครื่องมาข้อมูลไม่ทันสมัย เช่นชื่อดาวเทียมลับฟ้า และความถี่ที่เลิกใช้ไปนานแล้ว เปลี่ยนชื่อดาวเทียมด้วย Menu ไม่ได้
5. การตั้งอัดรายการยุ่งยากกว่า Dynasat PVR อัด 1 ช่อง ดูอีกช่องไม่ได้  timeshift ยังไม่แน่ใจว่าทำได้
6.MKV, AVI เล่นได้เป็นบางไฟล์ บางครั้งก็บอกว่าเล่นไม่ได้ หลายครั้งก็ตายปลุกไม่ตื่น ตอ้งดึงปลั๊ก

ข้อดีครับ
1. ช่อง HD เช่น ASN HD, ESPN HD, NAT GEO HD, History HD และ Fashion One HD ที่ Palapa D ภาพชัดมาก เสียงดี
2. Ext. HDD 2.5 320 GB เสียบครั้งแรกใช้ได้เลย ไม่ต้องฟอร์แมต อัดรายการ HDออกมาเป็น HD 1920x1080i คุณภาพเหมือนต้นฉบับ กินเนื้อที่ประมาณ 3 GB ต่อชั่วโมง ไฟล์ .ts สามารถดูได้ด้วย KMPlayer ใน com  เครื่อง HD Media Players เช่น PlayOn! HD เครื่อง Blu-Ray LG BD350 รวมทั้งเสียบตรงเข้า USB Samsung LCD TV Series 6 C650 ส่วน Sony LCD TV EX-400 เอ๋อครับ
3. แถมสาย HDMI คุณภาพใช้ได้ ไม่มีปัญหาจุดขาวหรือภาพสะดุด
4. ใช้กับ splitter card ได้
5. ราคาถูกกว่าหลายเครื่องที่มีขายกัน

ยังไม่ได้ลอง homestay ครับ ใครเปิดหรือลองบ้าน Ast** และ Telk** ก็ส่งข่าวมาบ้าง

สรุป ผมว่าเป็นเครื่องที่น่าใช้ครับ ไม่ต้องคิดมาก เวลานี้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
rood007
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, มกราคม 2011, 12:40:05 am »

pongkong
Newbie

Re: รายงานผลการใช้งาน Dr-sat HD กับการใช้งานจริงมา 9 วัน
« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มกราคม 2011, 02:01:09 pm » 

--------------------------------------------------------------------------------

อยากทราบว่าช่อง HD ที่ดูกับดาวอะไรครับ
ผมมือใหม่ เพิ่งซื้อเครื่อง DR SAT HD มาเหมือนกัน
เพิ่งติดจานครับ (จ้างคนอื่นติด เพราะติดยาก ต้องปีนระเบียง)

ขอบคุณครับ
พงศภัค

ดู2  กับ  p
kied
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, มกราคม 2011, 05:06:53 am »

ถ้าเทียบกับราคา และเน้นดู ผมว่ามันก็เยี่ยมระดับนึงเลยคับ Grin
monblack
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, มกราคม 2011, 12:08:07 pm »

ผมใช้งานอยู่ และติดให้ลูกค้า ใช้ fw.ตัวใหม่ ออนโต้ sv. ช่องหมือน 2+ดี ไทย,เขมร ,พม่า และมันสามารถอ่านการ์ดแท้ได้ด้วย ใช้งานดีมาก พอดีได้หอดีไม่มีล้มกระตุก โดยทั่วไปใช้งานกว่า db ลูกค้าชอบภาพสวยดีกว่าdb โดยเฉพาะช่อง hd แจ่มมากเวลาดูบอล
phot9724
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, มกราคม 2011, 07:11:05 pm »

บางท่านก็ว่าfwตัวใหม่ไม่ดีบ้าง-บางท่านก็ว่าดี-อย่างนี้ต้องลองของจริงซะแล้ว-ผมว่าจะสอยมาลองเล่นสักตัว ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ

niphon55tp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2011, 12:55:46 pm »

ตั้งตารอคอยข้อมูลจากทุกท่านครับ

มือใหม่จริงๆ
นิพนธ์
(ไม่ทราบว่ามีกะทู้ไหนที่สรุปเรื่องการใช้งานDB การติดตั้งจานฯ และรายละเอียดอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องบ้างครับ)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์