ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 08:44:23 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Multiswitch 12 port เสียบไฟค้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Multiswitch 12 port เสียบไฟค้าง  (อ่าน 2288 ครั้ง)
chay_giff
Newbie
*

« เมื่อ: 09, ธันวาคม 2010, 02:45:36 pm »

สวัสดีท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ผมรบกวนสอบถามหน่อยนะครับคือลูกค้าผมมีหอ 24 ห้อง
เขาต้องการติดจานแล้วใส่ Reciever ทุกห้องครับ
ผมเลยว่าจะติดจาน 1 ใบแล้วใช้ Multiswitch 12 port
2 ตัวแยกไปแต่ละห้องซึ่งผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ถ้าใช้จานใบเดียวควรใช้ขนาดเท่าไหร่ครับหรือต้องใช้สองใบ
2. ถ้าเสียบไฟ Multiswitch 12 port ค้างไว้ตลอดเวลาจะมีผลเสียยังไงบ้างครับ
    ซัพพลายจะไหม้ไหมครับ และ ควรใช้ยี่ห้อใหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
บานฯ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2010, 05:34:10 pm »

จำนวนจาน ให้ใช้ใบเดียวพอเพื่อรับไทยคม

ราคาถูกที่สุด และคุณภาพดีที่สุด ตอนนี้ คือหน้าจาน ไทยแซท ขนาด190ซม ราคาอยู่ประมาณ 1900-2000 บาท แล้วแต่ร้าน

ถ้าหาของไทยแซทไม่ได้ ให้เอา ของไดน่า 6ฟุต  ราคาหน้าจานอยู่ที่ประมาณ 1800 -2000บาท แล้วแต่ร้าน คุณภาพการรับสัญญาญ จะด้อยก่าวของไทยแซ็ท

ถ้าหาไม่ได้อีก ก็ไปใช้ ของพีเอสไอ ขนาด185 ซม มีขายทั่วไปหาง่าย

ส่วน มัลติสวิท  มีหลายค่าย ตั่งแต่ใช้มา  หลายค่าย ยังไม่เคยพบเสียสักอันเลย  ความคงทนจึงตอบไม่ได้

แต่การออกแบบมา แต่ละค่าย เขาออกแบบมา ให้คงทนสามารถเสียบไฟได้ตลอด 24 ชม  ราคามัลติสวิท ก็อยู่ในราคาประมาณสามพัน  บาท     ค่ายไทยแซท เจ้าของบอกว่า ถ้าเสียมีอาหลั่ยซ่อมได้เลย   แต่ผมก็ไม่เคยไปซ่อมสักที  ไปติดที่ประทุม ธานี ตอนนี้ยังไม่เสีย  เจ้าของกระทู้ รักชอบใหนค่ายใหน สดวกในการเอาไปซ่อม ก็เลือกค่ายนั้นแหละสำหรับมัลติสวิท   เดี๋ยวๆคงมีเพื่อนมาช่วยชีแนะให้อีกครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 12:57:12 am »

สวัสดีท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ผมรบกวนสอบถามหน่อยนะครับคือลูกค้าผมมีหอ 24 ห้อง
เขาต้องการติดจานแล้วใส่ Reciever ทุกห้องครับ
ผมเลยว่าจะติดจาน 1 ใบแล้วใช้ Multiswitch 12 port
2 ตัวแยกไปแต่ละห้องซึ่งผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ถ้าใช้จานใบเดียวควรใช้ขนาดเท่าไหร่ครับหรือต้องใช้สองใบ
2. ถ้าเสียบไฟ Multiswitch 12 port ค้างไว้ตลอดเวลาจะมีผลเสียยังไงบ้างครับ
    ซัพพลายจะไหม้ไหมครับ และ ควรใช้ยี่ห้อใหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอตอบคราวๆนะครับ
1.ใช้จานขนาด 6 ฟุตขึ้นไปครับ
   1.1 ถ้าใช้จานใบเดียวได้ หัว LNBF เป็นแบบ C2 หรือ 2 ขั้ว (แบบแยกขั้ว H/V ก็ได้ จะดีกว่าแบบไม่แยก) และใช้ Power Pass แบบ 1 ออก 2  2 ตัว ต่อออกไปหา Multiswitch แบบ 12 Port จำนวน 2 ตัว (ตรงนี้เป็นแนวคิดในทางทฤษฎีครับ ทางปฎิบัติผมยังไม่ได้ลอง : ยังไม่มีใครจ้างทำครับ)
    1.2 อีกแนวทางหนึ่งใช้หัว C2 เหมือนเดิม แต่ Multiswitch ให้ใช้แบบ http://www.idea-sat.com/images/stories/BlockDiagram/matv/pdf/20Room.pdf จำนวน 3 ตัว ได้ 24 ห้อง 24 Receiver ครับ
2.ผลเสียที่ผมทราบก็คือ Adepter จะเสียก่อนครับ

chay_giff
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2010, 09:27:35 am »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
พอจะมีหนทางใดบ้างครับที่จะหลีกเลี่ยงปัญหา Adapter เสียได้บ้างครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2010, 08:37:45 am »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
พอจะมีหนทางใดบ้างครับที่จะหลีกเลี่ยงปัญหา Adapter เสียได้บ้างครับ
ก็เสียบ Adapter ให้แน่น อย่าให้เกิดการสปาร์กกัน เพราะว่าเมื่อเราเสียบ Adapter แน่น การเดินทางของกระแสไฟคงที่ก็สามารถยืดอายุของอุปกรณ์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าได้แล้วครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์