ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 06:42:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม การรับสัญญาณดาวเทียมฟรีทีวีของไทย ที่ต่างประเทศครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การรับสัญญาณดาวเทียมฟรีทีวีของไทย ที่ต่างประเทศครับ  (อ่าน 9650 ครั้ง)
ton22222
Newbie
*

« เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 07:58:48 pm »

คือว่าปัจจุบันนี้ ที่สวีเดนสามารถรับสัญญาณดาวเทียมฟรีทีวีของไทยได้หรือยังครับ
ผมดูรายละเอียดไม่เป็น  แต่ลองดูฟุทปริ๊น แล้วเห็นว่ามันครอบคลุมครับ
เลยอยากขอคำชี้แนะครับ  ถ้ารับได้ จะได้ส่งอุปกรณ์ไปให้ญาตที่โน่นนะครับ
ขอบคุณครับสำหรับทุกๆคำแนะนำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
คนอ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 08:11:09 pm »

ลองรับดาวสเทียม Yamal 202 ที่ตำแหน่ง 46 องศา ถ้าสามารถรับได้ แสดงว่ามีความหวังแล้วละครับ เพราะฟรีทีวีไทยก็ไปเกาะอยู่แถวนั้นแล้ว 4 ช่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ton22222
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 08:15:16 pm »

ลองรับดาวสเทียม Yamal 202 ที่ตำแหน่ง 46 องศา ถ้าสามารถรับได้ แสดงว่ามีความหวังแล้วละครับ เพราะฟรีทีวีไทยก็ไปเกาะอยู่แถวนั้นแล้ว 4 ช่อง
รับทราบเลยครับ  จะลองไปหาข้อมูลต่อครับ  แล้วพอแนะนำได้มั้ยครับว่าจานควรจะกี่ฟุตดีครับ
จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 09:49:25 pm »

Yamal 202 ที่ตำแหน่ง 49 องศา ครับ ส่วนไทยคม2 นั้น50.5 องศา แถวทวีปยุโรปสามารถรับได้ครับ-ได้รับการยืนยันมาคนไทยจากประเทศแถบนั้นแล้วครับ สัญญาณแรงมากด้วยครับ
จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 10:06:49 pm »

รับทราบเลยครับ  จะลองไปหาข้อมูลต่อครับ  แล้วพอแนะนำได้มั้ยครับว่าจานควรจะกี่ฟุตดีครับ
5ฟุตก็รับได้ครับ
ton22222
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 10:33:57 pm »

5ฟุตก็รับได้ครับ
โอเคเลยครับ  เดี๋ยวจะได้ไปหาเตรียมจาน5ฟุตส่งไปที่โน่นครับ
ขอบคุณครับ  อ้อ  ขออีกนิดนะครับ
พอแนะนำเครื่องรับได้มั้ยครับว่ารุ่นไหนใช้ง่าย
กลัวว่าเปลี่ยนความถี่แล้วญาติจะทำไม่เป็นนะครับ
ลองอ่านกระทู้ได้วันสองวันแล้ว  เห็นว่ามีแบบอัพเดทความถี่อัตโนมัติ (ผมเข้าใจถูกมั้ยนะ)
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องดาวเทียมนะครับ  จะติดตั้งทีนึงก็มาหาอ่านเก็บข้อมูลทีนึง
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2010, 11:27:41 pm »

ผมว่าคุณต้น ยังมีความคลาดเคลื่อนทางด้านข้อมูลอยู่นะครับ ดาวเทียมไทยคม 5 (THAICOM 5) ก็ส่งสัญญาณไปทั่วโลกครับ (Global) ก็สามารถดูทีวีไทยได้อยู่แล้ว สงสัยคุณสามารถปรึกษา สอบถามได้ครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=19094.0

ปล.ดาวเทียมไทยคม 2 ที่ตำแหน่ง 50.5 องศาตะวันออก ไม่ได้แจ้งฟุตปริ้นต์ไว้ ผมไม่แน่ใจว่าสามารถรับชมได้หรือไม่ แต่ในไทยคม 5 อย่างน้อยก็สามารถรับชมได้มากกว่า 4 ช่องครับ
และขอแนะนำว่าเพื่อให้ญาติคุณใช้งานได้อย่างสบายใจ ควรใช้เครื่องและอุปกรณ์ที่ของคนไทยส่งออกไปขายทั่วโลกครับ

ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 01:51:07 pm »

ดาวเทียมไทยคม 5 ไม่ได้ส่งสัญญาณไปทั่วโลก เพียงแต่บีมสัญญาณจะค่อนข้างกว้างไปหลายประเทศมากกว่าดวงเก่า เท่านั้นเอง
คำว่า Global Beam จึงหมายความว่า สัญญาณแผ่กว้างไปหลายประเทศ คืออาจจะมากกว่า 1 ทวีป ไม่ใช่หมายถึงรับได้ทั่วโลก เพราะยังไงโซนด้านทวีปอเมริกา ซึ่งอยู่คนละซีกโลกก็ไม่มีทางรับได้โดยตรงแน่นอน 
ตำแหน่งดาวเทียมสื่อสารทุกดวง จะโคจรไปพร้อมกับโลกตามแนวเส้นศูนย์สูตร แล้วจะบีมสัญญาณลงไปตามประเทศที่กำหนด
 ตำแหน่งดาวเทียม ไทยคม 5 ปัจจุบัน จะอยู่ในแนวตอนใต้ของประเทศอินเดีย ถ้าเราหันหน้าไปทางทิศใต้ ประเทศอินเดีย จะอยู่ทางขวามือของเรา คือทิศตะวันตก นั่นเอง
ดังนั้น ในการตั้งจานรับดาวเทียมดวงต่างๆในเมืองไทย ซึ่งอยู่เหนือเส้นศูนย์สูตร นิดหน่อย  หน้าจานจะคว่ำลงไปทางทิศใต้ เสมอ  ส่วนจะเป็นด้านทิศตะวันออกหรือตะวันตก ก็แล้วแต่ตำแหน่งของดาวเทียมที่จะรับ 
ยกตัวอย่างจะรับดาวเทียม ไทยคม 5  หน้าจานก็จะหันไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ เป็นต้น
หลักในการตั้งจานดาวเทียมว่าจะรับสัญญาณได้หรือไม่ มี 2 ข้อ อธิบายแบบ ง่ายๆ คือ
1 หน้าจานต้องตรงตำแหน่งดาวเทียมดวงนั้น (โดยไม่มีอะไรบังหน้าจาน)
2 บีมสัญญาณตกลงมาตรงกับหน้าจาน ที่เราตั้งรับ
ต้องครบทั้ง 2 ข้อ เท่านั้น จึงจะรับสัญญาณได้
กรณี ประเทศสวีเดน อยู่ในทวีปยุโรป ตอนเหนือ ตำแหน่งดาวเทียมไทยคม 5 จะอยู่ทิศตะวันออกเฉียงใต้ หน้าจานจะคว่ำลงทางทิศใต้ มากกว่าเราเยอะ
ถ้าตำแหน่งจานรับได้ ก็ต้องมาดู ฟรีทีวีไทย บีมสัญญาณว่าลงตรงนั้นหรือไม่ ด้วย
ได้ลองโทร ไปถามที่สถานีดาวเทียมไทยคม เขาตรวจสอบจากบีมสัญญาณแล้ว เป็นปลายสุดพอดี อาจจะรับยากมาก
ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 01:59:32 pm »

กรณี ดาวเทียม ไทยคม 2 ที่กำลังพูดกันตอนนี้ ตำแหน่งจะอยู่ตรงทวีปแอฟริกา สังเกตไหมว่า ตำแหน่งจานจึงต่ำลงไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ มากกว่าไทยคม 5 มาก
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ประเทศในทวีปแอฟริกาจะรับสัญญาณได้สบายๆ
ก็ต้องมาดูด้วยว่า บีมสัญญาณลงตรงไหน ถ้าบีมสัญญาณไม่ลงในทวีปแอฟริกาเลย ประเทศในทวีปนี้ก็รับสัญญาณไม่ได้ แม้ตำแหน่งดาวเทียมจะอยู่เหนือตัวเองตรงๆ ก็ตาม
 เท่าที่สอบถามมา บีมสัญญาณ 3 5 7 9  อยู่ในช่วงทดสอบและเน้นลงที่เมืองไทยเป็นหลัก ขอบเขตของสัญญาณ ยังไม่แน่ขัดว่า จะครอบคลุมมากน้อยแค่ไหน
ดังนั้น จึงยังบอกไม่ได้ว่า ประเทศสวีเดน จะรับได้หรือไม่
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 12:07:18 am »

ขอขอบพระคุณพี่คนตอบมากครับ
ผมเข้าใจครับ และได้พูดคุยกับพี่แล้ว อย่างที่ผมบอกพี่ครับ ต้องให้คนที่อยู่ที่นั้นเป็นคนเช็คสัญญาณครับว่ารับได้หรือไม่ อาจจะรับไม่ได้โดยตรงที่ไทยคม 5 แต่อาจจะมีดาวเทียมดวงอื่นที่ทวนสัญญาณของฟรีทีวีไทยก็ได้ครับ เหมือนกับช่อง TGN ของช่อง 5 นะครับ

ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2010, 09:06:38 am »

เจ้าของกระทู้ยังตามมาอ่านคำตอบอยูหรือเปล่า
ถ้าจะแนะนำญาติที่อยู่สวีเดน ให้ติดต่อร้านติดตั้งที่โน่นเลยจะดีกว่า เพราะการรับสัญญาณดาวเทียม ในทวีปยุโรป ไม่ง่ายเหมือนรับในเมืองไทย ดาวเทียมส่วนใหญ่จะส่งสัญญาณในระบบ เค ยู แบนด์ บีมสัญญาณแคบ
และดูจากตำแหน่งที่ตั้งของประเทศ สวีเดน น่าจะรับสัญญาณดาวเทียมไทยคม 5 ไม่ได้ เพราะส่วนโค้งของโลกบัง
ส่วนไทยคม 2 เป็นดาวเทียมเก่าน่าจะใกล้หมดอายุใช้งานแล้ว บีมสัญญาณไม่แน่นอน
เท่าที่มีข้อมูล ทีวีเมืองไทยที่น่าจะรับได้ในสวีเดนคือ ช่อง TGN ดาวเทียม Hot Bird 6 ระบบ เค ยู แบนด์ บีมสัญญาณครอบคลุมทวีปยุโรป
ช่อง TGN ก็ถือว่า พอใช้ได้ อย่างน้อย ช่วงข่าวก็ตรงกับของ ททบ 5 ทั้งหมด รู้ข้อมูลความเคลื่อนไหวไม่ต่างจากคนในเมืองไทยอยู่แล้ว ส่วนรายการอื่นๆก็จะเป็นรายการท้องถิ่น มากกว่า ทีวียุโรปที่ส่งมาทางบ้านเรา ซึ่งจะเน้นข่าวต่างประเทศ เป็นหลัก 
ton22222
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 11:35:48 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ ที่สละเวลามาพิมพ์ตอบ
ผมเลยได้ความรู้เรื่องบีมสัยญาณอีกเพียบเลย
ต้องขอคุณเพิ่มเติม สำหรับ พี่คนที่มีน้ำใจ โทรไปสอบถามข้อมูลกับสถานีดาวเทียม
ผมจะได้อธิบายให้ญาติฟังครับ
ที่มาหาข้อมูลก็เผื่อว่าจะส่งอุปกรณ์ไปก่อน แล้วช่วงต้นปีหน้าจะไปติดให้นะครับ
แต่ก็โอเคครับ  ไม่เป็นไร  ค่อยหาทางอื่นใหม่ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์