ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 06:39:23 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่าน เร็วๆนี้ผมจะไปพบเจ้าหน้าที่ กสทช ใครมีข้อสงสัย ต้องการสอบถาม ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่าน เร็วๆนี้ผมจะไปพบเจ้าหน้าที่ กสทช ใครมีข้อสงสัย ต้องการสอบถาม ?  (อ่าน 6062 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 05:08:28 pm »

สมาชิกท่านใดมีข้อสงสัยเกี่นวกับการปฏิบัติให้เป็นไปตามกฎหมาย กสทช เช่น:-
  - ช่างติดตั้งจานดาวเทียม ต้องผ่านการอบรม ด้วยหรือไม่ จาก สถาบันฯใด
  - การขออนุญาต ค้า มีใว้เพื่อจำหน่าย มีใว้เพี่อติดตั้ง
  - ช่างอิสระ ดำเนินการอย่างไร ฐานะใด
     เดี๋ยวจะประมวลคำถาม อีกครั้งรวมคำถามของท่าน
    ฉะนั้นใครต้องการถามเชิญครับ ผมขอใข้เอกสิทะิ์ในการพิจารณา
    คำถาม ขอเป็นเนื้อๆ ตรงๆนะครับ
            อย่า นอกเรื่อง ดูหมิ่น ถากถาง กระแนะกระแหน ประชดประชัน เยาะเย้ย ใดๆนะครับ
    เมื่อได้คำตอบเราจะได้นำมาปฏิบัติอย่างถูกต้องร่วมกัน ใม่ต้องมาโพสระบายความความรู้สึกกัน หาข้อยุติ แนวปฏิบัติ ความถูกต้องมิได้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsone
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 06:55:35 pm »

ฝาก อ.พิสูต   ถามหน่อยครับว่า

ช่างติดจาน ต้องมีใบอนุญาติไหม     แล้วถ้าช่างต้องมีใบอนุญาติ ติดจาน  สมมุติว่า ชาวบ้านซื้อจานมาติดเอง จะโดนจับไหม  หรือ  บางคน ทำงานประจำแต่มาติดจานเป็นงานเสริม  ต้องมีใบอนุญาติไหม

แล้ว ชาวบ้านต้องการติดจานดาวเทียมที่บ้าน ต้องไปขออนุญาติ เพื่อที่จะมีจานดาวเทียมที่บ้านไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

click
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 07:24:06 pm »

มีตั้งหลายคนถาม.....ตัวใหญ่มันเลย...บันทึกภาพเสียงด้วยยิ่งดี

wanuch
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 07:31:22 pm »

ขอทราบ บทลงโทษด้วยนะครับ ถ้าไม่มีใบอนุญาตประกอบ ไม่ว่าจะเป็นผู้จำหน่าย ช่างติดตั้ง ผู้บริโภค จะมีบทลงโทษอะไรบ้างครับ
iqnettest
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 08:35:15 pm »

1.ฝากถามเรื่องใบอณุญาติจำหน่ายเครื่องรับดาวเทียมให้หน่อยครับ 5,000 บาท  มากเกินไปหรือเปล่าสำหรับร้านขายที่ขายเดือนนึงไม่กี่ชุด
2.ใบอณุญาตตกลงมันต้องสอบด้วยหรือเปล่า แล้ว1,000 บาทต่อปีแพงไปหรือเปล่า 
tada
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 11:22:29 pm »

ผมมองประเด็นนี้เหมือนเครื่องรับวิทยุ

เครื่องรับวิทยุ มีหน้าที่ใช้รับอย่างเดียว(RX)   ส่งออกไม่ได้ (TX)
และ  เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมก็เช่นเดียวกัน รับภาพเสียงมาดูอย่างเดียว เช่นกัน

ยุคแรกๆ จนปัจจุบัน  สื่อวิทยุ ก็มีการแข่งขันกันสูงเช่นกัน  มองเรื่องธุรกิจผลประโยชน์

ดาวเทียมก็คงเช่นกัน ผลประโยชน์ มันมหาศาล   

อ่านข่าวนี้ลองดูครับ ผมคัดมาบางตอน

"""   เป็นเจ้าของช่องดาวเทียมกว่า 30 ช่อง

“เริ่มจากตอนนั้นผมจัดรายการดาวเทียมอยู่ แต่ไม่ใช่ของตัวเอง ผมรู้สึกว่าทำไมเราไม่ทำซื้อช่อง ทำไมเราไม่ซื้อเวลาเป็นของตัวเองบ้าง ตอนนั้นมีเงินนิดหน่อยครับ รู้สึกจะมีอยู่ 1 ล้านมั้งครับ เดือนแรกขาดทุนครับ เดือนที่สองก็ขาดทุน แต่เดือนที่สามมันเริ่มมีกำไรเข้ามาเรื่อยๆ จนถึงวันนี้ก็ 4 ปีแล้ว แล้วช่องดาวเทียมผมไม่ได้ดูดวงแค่อย่างเดียว มีทุกอย่างครับ ทั้งวาไรตี้ อย่างช่องมิติ4 ผมก็ซื้อเลยเป็นช่องผมเอง มี พี่ป๋อง กพล มาทำ มี พี่แจ็ค สายสิญจน์ มีดูดวงมาแจม มีรายการเพลง มีช่องเพลง มีช่องสุขภาพ มีช่องขายของ เยอะครับ ที่ซื้อไว้แล้วเป็นเข้าของมีทั้งหมด 30 ช่อง รายได้จากตรงนี้เดือนหนึ่งเป็นหลัก 10 ล้านอยู่”    """"

ที่มาของข่าว คือ  http://www.manager.co.th/entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9560000024570

เห็นเม็ดเงินแล้วมันเยอะจริงๆ   เ็ป็นธุรกิจที่ใครๆก็อยากลงทุน ทั้งนั้น

หลายครั้งดูทีวีผ่านดาวเทียมช่องไทยเรา เห็นฉากร่วมเพศ  หัวนมผู้หญิง โดยไม่ผ่านเซ็นเซอร์ คงไม่ต้องบอกนะว่าช่องอะไร

ขอบคุณมากครับ
ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
Support Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 05:34:15 am »

เหตุผลที่ต้องเรียกเก็บค่าธรรมเนียม เก็บไปทำไมในเมื่อก็เสียภาษีอยู่แล้ว ทำไมช่างคอมพิวเตอร์ ช่างtablet ช่างโทรศัพท์มือถือ ไม่เก็บด้วยเพราะพวกนี้ก็คือการสื่อสารทั้งงั้น

phumin
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 06:16:16 am »

เหตุผลที่ต้องเรียกเก็บค่าธรรมเนียม เก็บไปทำไมในเมื่อก็เสียภาษีอยู่แล้ว ทำไมช่างคอมพิวเตอร์ ช่างtablet ช่างโทรศัพท์มือถือ ไม่เก็บด้วยเพราะพวกนี้ก็คือการสื่อสารทั้งงั้น

ถูกต้องครับ ผมว่า เริ่มผิด มันก็ผิดไปด้วยกันหมด
- ช่างคอมฯ   ต้องสอบใบอนุญาตด้วย พร้อมกับ
- ช่างโทรศัพท์
- ช่างแอร์
- ช่างตัดผม
- ฯลฯ 

หน่วยงานอื่นๆ รีบตาม กสทช. ไปด้วยครับจะได้เป็นมาตรฐานเดียวกัน   อย่าสองมาตรฐาน  เร็วๆทำด่วนผมรับผิดชอบเอง

อิอิ
newsone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 06:35:23 am »

ช่างประปา      ช่างซ่อมรถมอไซค์

ช่างซ่อมรถยนค์

ต้องตั้งหน่วยงาน  ออกมาควบคุม  และเก็บเงินค่าหัวคิวครับ

patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 08:00:20 am »

ใช่ครับ
pk
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 08:18:48 am »

ฝากถาม กสทช  ว่าเรื่องใบอณุญาต กสทช มีส่วนได้เสียกับบริษัทขายจานดาวเทียมบางบริษัทหรือป่าวเห็นออกหน้าออกตาจังเรื่องใบอณุญาต  .....
sangwan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 09:42:11 am »

จะได้จัดเจนเสียที่ มึนมานานแล้ว
pisutr
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 10:27:24 am »

ทุกท่านครับ
    ผมจะไป"ถาม" กสทช. เพื่อหาคำ"ตอบ"ที่ถูกต้อง เพื่อปฏิบัติตัวให้เป็น"พลเมืองที่ดี"ของประเทศนี้
    ไป"ถาม"ครับ..!!
    ไม่ระบายอารมณ์กับใคร
    ไม่ดูหมิ่นใครครับ
    ไม่เปรียบกับใครครับ
    ไม่ทะเลาะกับใครครับ
    ผม ตัวประสาน ไม่ขัดแย้งครับ
click
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 01:48:19 pm »

ก็ไปถามสื่งที่เขาอยากรู้....เพียงแต่อาจารย์ อย่าเพิ่มอารมย์เข้าไป......555

pisutr
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 02:15:15 pm »

ไม่เพิ่มอารมณ์อยู่แล้ว น้องคลิก
iceza50
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 03:12:13 pm »

ฝากถามด้วยว่า "ยกเลิกไปเลย...ได้รึเปล่า"

ขอบคุณครับ
the blues
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 03:39:58 pm »

ฝากท่านพิสูตร  เสนอ/ถามให้หน่อยครับ

1.ไม่เห็นด้วยกับแนวคิด ใบอนุญาต 
2.ก่อนจะมีแนวคิด เรื่องใบอนุญาต  มีเวทีให้ช่างเสนอแนวความคิด  ความคิดเห็นหรือยัง
3.กสทช.มีระบบการจัดการกับต้นน้ำดี  เพียงพอ  รัดกุม ถูกต้อง  ชอบธรรม และเป็นธรรมแล้วหรือ  ถึงจะมาจัดการกับปลายน้ำ

yuri
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 03:40:49 pm »

░░░░░░░░░░░░▄▄
░░░░░░░░░░░█░░█
░░░░░░░░░░░█░░█
░░░░░░░░░░█░░░█
░░░░░░░░░█░░░░█
██████▄▄█░░░░░██████▄
▓▓▓▓▓▓█░░░░░░░░░░░░░░█
▓▓▓▓▓▓█████░░░░░░░░░█
██████▀░░░░▀▀██████
satduo
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 04:32:18 pm »

ฝากอาจารย์พิศูตรถามด้วยครับ 2 ข้อ
1.ประกาศ กสทช.เรื่อง ใบอนุญาติ ในส่วนของ เพื่อ ติดตั้ง ค่าธรรมเนียม คราวละ 1,000.- ทำไปเพื่ออะไร และ มีการการบริหารจัดการรายได้ส่วนนี้ โดยวิธีไหน อย่างไร โดยใคร
2.ประกาศฉบับนี้ จะบังคับใช้ เมื่อใด โดยใคร
 ขอแค่ 2 คำถามครับ ผมไปถาม psi เขาก็ไม่ตอบผม
IrdetoMan
Support Member
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 07:08:17 pm »

เอาเกณฑ์อะไรมาคิดทำไมต้อง 1000 บาทมีวิธีคิดอย่างไร เก็บไปทำอะไรเป็นค่าใช้จ่ายอะไรกับกสทช. แล้วทำไมต้องเป็นช่างติดตั้งจานดาวเทียม สงสัยต้องทำแบบวิทยุชุมชนที่ยกขบวนไปร้องต่อ ปปช. กันบ้างหรือไม่ก็ศาลปกครอง ที่ออกกฎเกณฑ์มาละเมิดสิทธิ์ช่างคนจน ที่ต้องเดือดร้อน

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์