ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 04:39:00 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามการใช้ MULTI SWITCH 4X4 กับLNB KUแบบ1ขั้ว(NSS6+Thaicom)จะใช้ได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้ MULTI SWITCH 4X4 กับLNB KUแบบ1ขั้ว(NSS6+Thaicom)จะใช้ได้ไหมครับ  (อ่าน 10595 ครั้ง)
cap_zone
Special Member
*

« เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 02:27:42 pm »

ตอนนี้อุปกรณ์ที่มี คือ

จานKU 2จาน
LNB KU DTV (11300) แบบ1ขั้ว
LNB KU Infosat (UNIVERSAL) แบบ1ขั้ว

Receiver 2 จุด คือ Openbox S9 + IPM Clear

ไม่ทราบว่าถ้าผมเอา MULTI SWITCH 4X4 PSI (D2R-4S) มาใช้ จะสามารถดูทั้งNSS6+Thaicomทั้ง2จุด ครบทุกช่องไหมครับ

หรือต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนไหมครับ

ตัวอย่างการติดประมาณนี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Watt
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 02:33:33 pm »

ผ่าน MULTI SWITCH จะดูได้ย่านเดียวครับ ถ้าจะดูได้ครบทั้งสองย่าน ทั้งสองดาว ต้องเป็นแบบสองขั้วทั้งสองตัวครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cap_zone
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 03:04:45 pm »

ผ่าน MULTI SWITCH จะดูได้ย่านเดียวครับ ถ้าจะดูได้ครบทั้งสองย่าน ทั้งสองดาว ต้องเป็นแบบสองขั้วทั้งสองตัวครับ
ขอบคุณมากครับ
sanit
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 05:54:57 pm »

ีืuniversal ต่อผ่าน multi switch ไม่ได้ ผมเคยลอง แล้ว แต่เป็น รุ่น 4x4 นะครับ ถามผู้รู้ ก็ตอบว่า ต้อง ต่อผ่าน 22 k-gen ก่อน ก็ลองแล้วไม่ได้ เหมือน กัน
   อยากทราบว่า ต้องต่อยังไง ถึงจะได้ เหมือนกัน ครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 07:56:57 pm »

ีืuniversal ต่อผ่าน multi switch ไม่ได้ ผมเคยลอง แล้ว แต่เป็น รุ่น 4x4 นะครับ ถามผู้รู้ ก็ตอบว่า ต้อง ต่อผ่าน 22 k-gen ก่อน ก็ลองแล้วไม่ได้ เหมือน กัน
   อยากทราบว่า ต้องต่อยังไง ถึงจะได้ เหมือนกัน ครับ
มันขึ้นอยู่กับว่า คุณจะเอาไปตั้งรับดาวดวงใหนและจะใช้งานย่านใหนของหัว Universal ถ้าคุณเอาไปตั้งรับ NSS6 ที่ใช้ความถี่ย่าน Lo คือ 09750 คุณก็สามารถต่อผ่าน Multi sw. 4*4 ได้เลยโดยไม่ต้องต่อผ่าน 22kgenerator แต้ถ้าคุณจะเอาไปตั้งรับ Thaicom Ku ซึ่งใช้ความถี่ย่าน Hi คือ 10600 คุณก็ต้องต่อผ่าน 22kgenerator ถึงจะใช้งานได้ ครับ คุรต้องเข้าใจการทำงานของหัว Ku universal ก่อนว่าทำงานอย่างไร และคุณก็ต้องรู้ว่า Multi sw. ทำงานอย่างไรจึงจะสามารถนำมาใช้งานได้อย่างเกิดประโยนช์ครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
sanit
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 08:35:04 pm »

ขอบคุณครับ เดี๊ยวต้อง ลองดู อีกที ครับ
ww
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2011, 09:07:21 pm »

ตอบเจ้าของกระทู้ครับ
ต่อLNB 11300 (รับThaicom KU) เข้าที่ 18V,22KHz,ตั้งค่าดาวเที่ยมThaicom KUที่เครื่องรับ ให้ 22KHz ON 
ต่อ LNB Universal(รับNSS6)เข้าที่ 18V,0KHz,ตั้งค่าดาวเที่ยมNSS6 ที่เครื่องรับ ให้22KHz OFF
LNBของคุณเป็นขั้วเดียว จะดูช่องที่ส่งในแนวVไม่ได้ (ก็คงจะหายไปหลายช่อง) เพราะทั้งThaicom (DTV) และ NSS6 ส่งในแนวV อยู่หลายช่องครับ ส่วนTRUE ปัจจุบันส่งแต่แนวH ก็จะดูได้ครบครับ 
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์