ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
18, พฤษภาคม 2024, 08:10:04 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามกล่องน้องส้ม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามกล่องน้องส้ม  (อ่าน 2624 ครั้ง)
danuponno
Full Member

« เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 03:13:42 pm »

พอดีผมดูน้องส้มช่องชัด ผ่าน f3 เวลาดูไปจะมีโมเสทเป็นระยะ แล้วบ่อยพอประมาณทั้งที่สัญญาณ 11172 อยู่ที่ 90 Q 74 ครับ
อยากทราบว่า แล้วถ้ากล่อง IPM HD PRO เป็นเหมือนกันไหมครับ พอดีจะไปรับjob นิดหน่อย ลูกค้าเรื่องมากด้วย ก็เลยอยากรู้ครับ

NSS6 มันมีช่องจีนด้วย+eng(ลูกค้าขอมา) DTV HD ไม่มีใช่ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 03:20:25 pm »

เครื่องแท้ก็เป็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
danuponno
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 03:22:52 pm »

ขอบคุณครับ

คงต้อง dtv hd
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 04:23:10 pm »

ตอนกลางคืนความถี่11172ดับเป็นประจำครับ

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 04:42:17 pm »

เครื่องแท้... ของผมไม่เป็นนะครับ....
กรุงเทพฯ  ติดตั้งจาน 75 ซม. รับ NSS6 ตรง
สาย Shield 95% หัวส้ม  
วัดสัญญาณมาตรฐานที่ช่อง 7 .... L 97 / Q 97 (IPM ก็บอกว่าได้เต็มที่เท่านี้.... ไม่มีถึง 100)
ช่อง HD .... L 97 / Q 86 - 91 แล้วแต่สภาพอากาศ....
แย่สุดๆ ก็ Thai PBS HD L 97 / Q 80

แต่ช่วงนี้... มีทั้งฝน  มีทั้ง Sun Outage..... ต้องดูฤกษ์ ดูยามดีๆ เวลาไปติดตั้งนะครับ...

ช่องภาษาอังกฤษ  ก็มี Channel New Asia, France 24, Al Jazeera
ภาษาจีน CCTV4, CCTV9

อีกกรณี... สำหรับภาพเป็นโมเสส.... ผมว่ามาจากคุณภาพของข้อมูล (หนัง) ที่นำมาออกอากาศด้วยครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 04:51:39 pm »

ภาพเป็นกระเบื้อง เป็นเรื่องปกติของน้องส้มครับ มากมั่ง น้อยมั่ง ทั้ง SD HD ช่วงเย็นจะเป็นบ่อยหน่อย
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 05:15:43 pm »

ไม่รู้เมื่อไรช่องcambodiaจะออกอากาศ เผื่อเป็นช่องmyกับctnจะได้ดูlaligaครับ

danuponno
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 07:46:51 pm »

อีกกรณี... สำหรับภาพเป็นโมเสส.... ผมว่ามาจากคุณภาพของข้อมูล (หนัง) ที่นำมาออกอากาศด้วยครับ

น่าจะใช่ครับบางเรื่องก็เป็นบางเรื่องก็ไม่เป็นครับ
Pootorn
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 08:12:20 pm »

บอกอาการนี้ไว้ก่อนเลยครับ แล้วอยู่ที่ ลูกค้าตัดสินใจ รับได้ก็โอเค
ชัดเจน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, กันยายน 2013, 08:42:32 pm »

เครื่องแท้... ของผมไม่เป็นนะครับ....
กรุงเทพฯ  ติดตั้งจาน 75 ซม. รับ NSS6 ตรง

เห็นจาน 90 เซนมัยครับ สายก็แค่ COMMSCOPE หัวสีส้มซีดๆ เรื่องสัญญาณไม่ต้องพูดถึงนะครับ ผมลองปรับมารับ nss6 แบบตรงๆ เพื่อมาลองเครื่อง IPM HD ผลออกมา เป็นโมเสทเหมือนเดิม
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, กันยายน 2013, 10:24:56 am »

เห็นจาน 90 เซนมัยครับ สายก็แค่ COMMSCOPE หัวสีส้มซีดๆ เรื่องสัญญาณไม่ต้องพูดถึงนะครับ ผมลองปรับมารับ nss6 แบบตรงๆ เพื่อมาลองเครื่อง IPM HD ผลออกมา เป็นโมเสทเหมือนเดิม
--------------------------------------------------------------------------------------------------
แล้วในระยะ 5 - 10 เมตร.... มีสายส่งไฟฟ้า  โทรศัพท์  หม้อแปลง เสา VR เคยมีฟ้าผ่าลงแถวๆ นั้น  หรือสิ่งที่ทำให้เกิด Magnetic Field  ที่จะมารบกวนสัญญาณหรือเปล่า ?  ครับ.....

สภาพการติดตั้งในแต่ละจุด.... บางครั้งก็มีผลกระทบมาจากสิ่งที่มองไม่เห็นเช่นกัน....
(ขออภัย  ผมไม่ได้มีอาชีพติดตั้งจานฯ)
samy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, กันยายน 2013, 08:27:59 pm »

วัดสัญญาณมาตรฐานที่ช่อง 7 .... L 97 / Q 97 (IPM ก็บอกว่าได้เต็มที่เท่านี้.... ไม่มีถึง 100)
ช่อง HD .... L 97 / Q 86 - 91 แล้วแต่สภาพอากาศ....
แย่สุดๆ ก็ Thai PBS HD L 97 / Q 80

แต่ช่วงนี้... มีทั้งฝน  มีทั้ง Sun Outage..... ต้องดูฤกษ์ ดูยามดีๆ เวลาไปติดตั้งนะครับ...

ช่องภาษาอังกฤษ  ก็มี Channel New Asia, France 24, Al Jazeera
ภาษาจีน CCTV4, CCTV9

ของผมทั้งเครื่องแท้ และ ไม่แท้ ไม่มีโมเสสครับ จาน75cm รับตรง หัวสองขั้ว Idea แยก v h ต่อผ่านมัลติ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์