ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 06:24:13 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานดำ ใส่ c ku ทำยังไง ให้ดุหลายๆห้องครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานดำ ใส่ c ku ทำยังไง ให้ดุหลายๆห้องครับ  (อ่าน 3176 ครั้ง)
taumm
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 05:54:17 pm »

จากที่เคยถามก่อนหน้านี้ เรื่องมีจานดำเปล่าบน ดาดฟ้า

ก็เลยจะ ซื้อหัว c ku band ไปติด << อย่างนี้ ผมต้องมี รีซีฟเวอร์ ของ DTV  กะของอะไรครับ   ใช้สายสองเส้น จากจานเลยรึป่าว

แล้วถ้า สมมุติ เพื่อนในคอนโด อยากใช้ร่วมกับเรา  (หรือ อีกหลายๆคน)  ต้องซื้ออะไร มาติดเพิ่มครับ (นอกจากสาย ที่ลากไปห้องเค้า)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 06:59:53 pm »

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ท่านน่าจะแยกจาน C Band กับ Ku Band คนละใบแล้วใช้เป็นมัลติสวิทซ์เป็นตัวตัดต่อสัญญาณ โดยที่แอลเอ็นบีทั้งซีแบนด์และเคยูแบนด์ควรใช้แบบแยกขั้วเวอร์และฮอร์ นำมาต่อเข้ามัลติสวิทซ์ ซึ่งปัจจุบันมีให้ท่านเลือกใช้หลายยี่ห้อมากมาย (มัลติสวิทซ์ 4X...ขึ้นอยู่กับท่านต้องการต่อไปยังเครื่องรับกี่เครื่อง)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
taumm
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 07:07:42 pm »

ก็อยากทำแบบนั้นล่ะครับ

แต่ นิติไม่ให้ติดเพิ่ม

ก็เลยจะใช้จานดำที่มีอยุ่ (เค้าไม่ใช้แล้ว) บนดาดฟ้า

แล้วต่อสายมาที่ห้อง

ก็เลยอยากรู้ว่า ถ้าคนที่จะมาพ่วง สายไปดูเนี่ย ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง

นอกจากติด รีซีฟเวอร์ และ สาย  ต้องมีตัว แยกอะไร ยังไงอีกบ้าง
hivion
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 07:45:48 pm »

จานดำที่มีอยู่คิดว่าเป็นไทยคมถูกต้องหรือเปล่าครับ และระบบเคยูแบนด์ที่คุณ taumm ว่าผมขอเดาว่าคุณจะดูเป็น NSS6 ถ้าเป็นเช่นนั้น คุณลองเอา LNB C-Band กับ LNB KU-Band ที่มีทั้งหมด 4 O/P มาต่อใช้งานสิครับโดยที่ระบบเคยูท่านก็ใช้วิธีการดูโอ้เอา แล้วก็ลากสายไปเข้าเครื่องรับได้ทั้งหมด 4 เครื่อง ถ้าจะดูมากกว่า 4 เครื่องก็คงจะลำบากหน่อยครับ เพราะฝ่ายนิติของคอนโดไม่ยอมให้ติดเพิ่มนี่
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 08:32:57 pm »

จากที่เคยถามก่อนหน้านี้ เรื่องมีจานดำเปล่าบน ดาดฟ้า

ก็เลยจะ ซื้อหัว c ku band ไปติด << อย่างนี้ ผมต้องมี รีซีฟเวอร์ ของ DTV  กะของอะไรครับ   ใช้สายสองเส้น จากจานเลยรึป่าว

แล้วถ้า สมมุติ เพื่อนในคอนโด อยากใช้ร่วมกับเรา  (หรือ อีกหลายๆคน)  ต้องซื้ออะไร มาติดเพิ่มครับ (นอกจากสาย ที่ลากไปห้องเค้า)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็เอาหัว Ku ใส่เข้าไปแทนหัว C band แล้วต่อสายไปตามรางสายสัญญาณที่มีอยู่ของ Condo (ที่จริงน่าจะมีสายสัญญาณภานในของ Condo เดินไว้อยู่แล้ว ) พอถึงหน้าห้องใครก็เอา power pass มาต่อแยกสัญญาณเข้าห้องนั้น ๆ ไปครับ วิธีนี้น่าจะง่ายที่สุดแล้วเอาไว้ใช้ดู 2 กับ DTV แต่จะมีข้อเสียคือ ช่องที่ส่งแนวแกน V จะไม่สามารถดูได้ถ้าเครื่องอื่น ๆ ดูแนว H อยู่ วิธีนี้ทาง condo น่าจะยอมให้ทำได้ครับเพราะไม่ได้ไปแก้ใขอะไรของเขามานัก เพราะเห็นว่าคุณอยาก ติด Dream box

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
taumm
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2010, 10:42:27 pm »

ถ้าไม่อยากยุ่งยากก็เอาหัว Ku ใส่เข้าไปแทนหัว C band แล้วต่อสายไปตามรางสายสัญญาณที่มีอยู่ของ Condo (ที่จริงน่าจะมีสายสัญญาณภานในของ Condo เดินไว้อยู่แล้ว ) พอถึงหน้าห้องใครก็เอา power pass มาต่อแยกสัญญาณเข้าห้องนั้น ๆ ไปครับ วิธีนี้น่าจะง่ายที่สุดแล้วเอาไว้ใช้ดู 2 กับ DTV แต่จะมีข้อเสียคือ ช่องที่ส่งแนวแกน V จะไม่สามารถดูได้ถ้าเครื่องอื่น ๆ ดูแนว H อยู่ วิธีนี้ทาง condo น่าจะยอมให้ทำได้ครับเพราะไม่ได้ไปแก้ใขอะไรของเขามานัก เพราะเห็นว่าคุณอยาก ติด Dream box

ไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง ช่องของแนวแกนเท่าไหร่ครับ
แต่พอจะเดา ว่า  ถ้ามีห้องอื่น มาใช้ร่วม(ดูช่อง แกน v ) จะทำให้ผม ดูช่อง แกน H ไม่ได้(แม้จะดู DB ก็ตาม) อย่างนี้รึป่าวครับ

ถ้าไม่มีใคร มาใช้ด้วยนี่  ผมก็ดูได้หมดใช่มั้ยครับ

แล้ว จะเปลี่ยนหัวเดิม ไป c ku(เข้าใจว่า ช่องของ C band กะ ku ระบบดิจิตอล รับ 2,dtv)  กะเปลี่ยนหัว ku ใส่   อันไหนง่ายกว่าครับ

แล้วในกรณี ลากสายมา  แล้วเรามาแยกสายในห้อง(โดยอุปกรณ์อะไร ครับ) เพื่อ 1 สายไป รีซีฟเวอร์ (Tv ห้องรับแขก) กะอีกสาย เข้า Db ในห้องนอน  นี่มันเป็นไปได้มั้ย ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ

ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2010, 01:44:54 am »

ผมว่านะ อันดับแรกคุณควรไปสำรวจก่อนว่า จะมีใครมาแชร์สายสัญญาณกับคุณเป็นจำนวนกี่คน และแต่ละคนต้องการจะดูอะไร มีความประสงค์ที่จะดูนอกเหนือไปจากทรูและดีทีวีหรือไม่ และความต้องการของแต่ละคนอยู่ห่างกันแต่ละห้องมากมั๊ย คุณถามทางนิติฯยังว่าสายสัญญาณเดิมอนุญาตให้ใช้หรือไม่ เพราะว่าถ้าจำนวนไม่แน่นอน เวลาติดตั้งไปแล้ว ถ้ามีคนมาเพิ่มอีก ที่ติดตั้งไปอาจจะต้องเรื้อออกทั้งหมดก็ได้ ควรหาจำนวนที่แน่นอนมาถามดีกว่าครับ เช่นสมมุติว่าเป็น 4 ห้อง วิธีของคุณ hivion ก็ถูกต้องและเหมาะสมที่สุด แต่ถ้าเป็น 8 ห้อง ก็ต้องใช้ Multiswitch 4x8 หรือถ้ามากกว่านั้นอีก ก็ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ไปตามจำนวนที่เพิ่มขึ้นครับ ถ้าคุณอยู่ในกรุงเทพก็โทรฯถามผมได้ครับ 08 3031 9813 ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์