ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 01:31:01 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  CCcam รับโหลดได้สูงสุดกี่ไอดี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: CCcam รับโหลดได้สูงสุดกี่ไอดี  (อ่าน 23290 ครั้ง)
Basic_Step
Special Member
*

« เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 09:32:25 pm »

ตัวโปรแกรม CCcam 2.1.4 รับโหลดได้สูงสุดที่ Active กี่ไอดี โดยที่เราไม่สนใจเน็ต คือดูเฉพาะตัวโปรแกรม CCcam ครับ
สมาิชิกท่านใดพอรู้คำตอบ ช่วยมาชี้ทางสว่างให้หน่อยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 10:13:27 pm »

ยังไงครับ CCcam อ่านแล้วแชร์ หรือมีตัวอื่นอ่านให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 09:18:50 am »

ขออภัยแจ้งข้อมูลไม่ครบ เอาใหม่นะครับ

ตัวโปรแกรม CCcam 2.1.4 รับโหลดได้สูงสุดเฉพาะที่ Active กี่ไอดี
โดยที่
  - เราไม่สนใจเน็ตว่าจะมีความเร็วเท่าไหร่
  - CCcam ทำหน้าที่แชร์อย่างเดียว ไม่ได้อ่านการ์ด และไม่สนใจตัวอ่านการ์ด
  - ค่า ECM Time ประมาณ 0.2 - 0.5 วินาที

สรุปคือดูเฉพาะตัวโปรแกรม CCcam อย่างเดียวว่าทำงานรับโหลดได้มากที่สุดกี่ไอดี โดยที่ยังทำงานได้สเถียร ไม่ค้าง ไม่น๊อคครับ
สมาิชิกท่านใดพอมีข้อมูล ช่วยแนะนำ หรือหากไม่สะดวกที่จะเปิดเผยข้อมูล เมลล์มาแจ้งก็ได้ครับ ตามเมลล์ด้านซ้ายมือของกระทู้ผม

ขอบคุณครับ
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 10:37:28 am »

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่โปรใช้การสังเกตุล้วนๆ
ที่ผมถามรายละเอียดว่าระบบภาพรวมเป็นอย่างไรเพราะว่ามันมีปัจจัยที่เป็นตัวแปรครับ
ผมลองมาหลายระบบกว่าจะนิ่งใช้เวลาเป็นเดือนเหมือนกัน เล่นเอาโดนด่าไปหลายรอบเท่าที่สังเกตุระบบที่ใช้กันหลักๆ
มี3แบบนะครับ

1.CCcam อ่าน-แชร์ ระบบนี้รับได้ไม่มากแต่ง่ายที่สุดเหมาะสำหรับใช้ในวงแลนเดียวกันเนื่องจากมันจะอ่านการ์ดตรงๆทุกครั้งที่เรียกคีย์ ระบบนี้แชร์ได้มากน้อยขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพการ์ดล้วนๆ

2.NewCS อ่าน CC หรือ MG cam แชร์ ระบบนี้นิยมสูงสุดมั้งเพราะเสถียร์ที่สุดเร็วที่สุด เพราะเมื่อ NewCS อ่านการ์ดขึ้นมาแล้วจะลอยอยู่บนแรมไม่อ่านการ์ซ้ำ CCcam จะอ่านการ์ดบนแรมแทน ทำให้มีความเร็วสูงกว่า

3.Gbox อันนี้ทำไม่เป็นครับ......

เพราะฉะนั้นถ้าตัดปัจจัยเรื่องสเปคคอมและความเร็วเน็ทไปนะครับ
เราจะเหลือประเด็นเรื่อง
1.ระบบที่ใช้แชร์
2.จำนวนการ์ด หรือประสิทธิ์ภาพการ์ด

ความถามที่ว่า CCcam รับได้สูงสุดเท่าไหร่ผมจะตอบว่าไม่จำกัด แต่จะจำกัดที่ปัจจัยอื่นประกอบครับ
ตอนนี้ผมหาวิธีที่จะเพิ่มขีดจำกัดได้แล้วอยากรู้ PM คุยกันนะครับ
neverlock
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 01:37:21 pm »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ
ถ้าจะแชร์ผ่านตัวเครื่อง (500s) เลยโดยวิธี
NewCS อ่าน CC หรือ MG cam แชร์  ทำได้เลยไหมครับ หรือว่าวิธีนี้ต้องใช้กับ com ที่อ่านการ์ด
เพราะผมเห็นใน 500s เวลามัน รัน service Camd มันจะเลือกรันอย่างใดอย่างหนึ่งเหมือนมัน run 2 camd ไม่ได้ 
หรือว่าตรงนี้ ผมเข้าใจผิด???
ถ้าจะให้มัน run 2 service ใน 500s ต้องกดอย่างไรครับ (หรือว่า telnet เข้าไปเขียน script เรียก run เอง?)
Basic_Step
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 02:49:02 pm »

ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่โปรใช้การสังเกตุล้วนๆ
ที่ผมถามรายละเอียดว่าระบบภาพรวมเป็นอย่างไรเพราะว่ามันมีปัจจัยที่เป็นตัวแปรครับ
ผมลองมาหลายระบบกว่าจะนิ่งใช้เวลาเป็นเดือนเหมือนกัน เล่นเอาโดนด่าไปหลายรอบเท่าที่สังเกตุระบบที่ใช้กันหลักๆ

1.CCcam อ่าน-แชร์ ระบบนี้รับได้ไม่มากแต่ง่ายที่สุดเหมาะสำหรับใช้ในวงแลนเดียวกันเนื่องจากมันจะอ่านการ์ดตรงๆทุกครั้งที่เรียกคีย์ ระบบนี้แชร์ได้มากน้อยขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพการ์ดล้วนๆ

2.NewCS อ่าน CC หรือ MG cam แชร์ ระบบนี้นิยมสูงสุดมั้งเพราะเสถียร์ที่สุดเร็วที่สุด เพราะเมื่อ NewCS อ่านการ์ดขึ้นมาแล้วจะลอยอยู่บนแรมไม่อ่านการ์ซ้ำ CCcam จะอ่านการ์ดบนแรมแทน ทำให้มีความเร็วสูงกว่า

3.Gbox อันนี้ทำไม่เป็นครับ......

เพราะฉะนั้นถ้าตัดปัจจัยเรื่องสเปคคอมและความเร็วเน็ทไปนะครับ
2.จำนวนการ์ด หรือประสิทธิ์ภาพการ์ด

ความถามที่ว่า CCcam รับได้สูงสุดเท่าไหร่ผมจะตอบว่าไม่จำกัด แต่จะจำกัดที่ปัจจัยอื่นประกอบครับ
ตอนนี้ผมหาวิธีที่จะเพิ่มขีดจำกัดได้แล้วอยากรู้ PM คุยกันนะครับ

PM อย่างไรครับ ทำไม่เป็นจริง ๆ รบกวนแนะนำ เพราะสนใจจุดนี้มากครับ
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 04:52:19 pm »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ
ถ้าจะแชร์ผ่านตัวเครื่อง (500s) เลยโดยวิธี
NewCS อ่าน CC หรือ MG cam แชร์  ทำได้เลยไหมครับ หรือว่าวิธีนี้ต้องใช้กับ com ที่อ่านการ์ด
เพราะผมเห็นใน 500s เวลามัน รัน service Camd มันจะเลือกรันอย่างใดอย่างหนึ่งเหมือนมัน run 2 camd ไม่ได้ 
หรือว่าตรงนี้ ผมเข้าใจผิด???
ถ้าจะให้มัน run 2 service ใน 500s ต้องกดอย่างไรครับ (หรือว่า telnet เข้าไปเขียน script เรียก run เอง?)

สามารถทำได้ครับ สมัยมีโหลดน้อยๆก็ใช้แบบนี้อยู่ การ์ดตายยากดีด้วย

ถ้าให้เดาท่านน่าจะใช้อิมเมจ เจมินี่ ต้องลง addon เรียงไปครับ...
1.ลงnewCS
2.ลงCCcam
3.เลือก addon เป็น NewCS/CCcam ครับ

PM อย่างไรครับ ทำไม่เป็นจริง ๆ รบกวนแนะนำ เพราะสนใจจุดนี้มากครับ

ทิ้งเมล์ไว้นะครับ.....

วิธีของผมคือ ใช้ VPS ที่เป็น linux รัน CCcam อย่างเดียว แล้วให้มันไปดึงคีย์จาก DB ที่รัน
NewCS/CCcam จากหลายๆที่เอาครับ.... CCcam จะสลับ source ให้อัตโนมัติเลยครับ
ว่าง่ายๆคือผมจับมือกับผู้ให้บริการเจ้าอื่นครับ ลูกค้าแยกกันแต่มี server กลาง ระบบนี้ถ้าข้างใดข้างหนึ่ง
มีปัญหาลูกค้าสามารถดูได้ต่อเนื่องครับ เมื่อระบบกลับบมาออนไลน์มันจะสลับกลับมาใช้การ์ดของตัวเองครับ
catmam
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 05:35:17 pm »

วิธีของผมคือ ใช้ VPS ที่เป็น linux รัน CCcam อย่างเดียว แล้วให้มันไปดึงคีย์จาก DB ที่รัน
NewCS/CCcam จากหลายๆที่เอาครับ.... CCcam จะสลับ source ให้อัตโนมัติเลยครับ
ว่าง่ายๆคือผมจับมือกับผู้ให้บริการเจ้าอื่นครับ ลูกค้าแยกกันแต่มี server กลาง ระบบนี้ถ้าข้างใดข้างหนึ่ง
มีปัญหาลูกค้าสามารถดูได้ต่อเนื่องครับ เมื่อระบบกลับบมาออนไลน์มันจะสลับกลับมาใช้การ์ดของตัวเองครับ
ผมว่าเรื่อง VPS นี่เป็นความคิดที่ดี ขอรายละเอียดหน่อยนะครับ
88
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 07:01:45 pm »

ขอรายละเอียดด้วยครับ สนใจครับ

electronicservice@gmail.com
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 08:09:05 pm »

การใช้งาน VPS เหมือนๆกับการ ใช้ ubuntu server แชร์การ์ดทั่วๆไปครับ
เนื่องจาก VPS คือ server เสมือนนั่นเองเหมือนกับเราเอาเซอร์เวอร์ของเราไปวางที่ CAT น่ะครับ แต่ทีนี้เราจะเอาการ์ดไปต่อกับเค้าก็คงไม่ได้
ผมเลยแยกเซอร์เวอร์เป็น 3 ตัวนั่นคือ

server1:รัน NewCS/CCcam เสียบการ์ด 1 ใบ ห้องเช่าหมายเลขหนึ่ง
server2:รัน NewCS/CCcam เสียบการ์ด 1 ใบ ห้องเช่าหมายเลขสอง
server3:เช่า VPS รัน CCcam เพียวๆ ค่าใช้จ่ายเดือนละ 700 - 1000 บาท

CCcamใน server3 จะอ่านการ์ดผ่าน newCS จาก server1 และ 2 ซึ่งสามารถใช้สเปคต่ำๆรันได้สบายๆเพราะมี connection เดียว
ใช้ Dreambox ยังได้ เครื่องลูกสามารถเชื่อมกับ CCcam ได้ในความเร็วสูง เนื่องจากวางที่ CAT เลย แถมรันเว็ปเซอร์เวอร์ได้อีกต่างหาก

ข้อเสียใช่ว่าไม่มีนะครับ คือมันต้องฝากความหวังไว้กับความนิ่งของ VPS ด้วยว่ามันนิ่งแค่ไหน กว่าผมจะหาเจอก็ย้ายหลายที่เหมือนกัน
ระบบนี้จะนิ่งและดีได้ต้องรวมตัวกันของห้องเช่ามากกว่า 1 การ์ดมากกว่า 1 ใบ ครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาแนวร่วมเพิ่มอยู่เหมือนกัน อิอิอิ
suton
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 08:58:24 pm »

การใช้งาน VPS เหมือนๆกับการ ใช้ ubuntu server แชร์การ์ดทั่วๆไปครับ
เนื่องจาก VPS คือ server เสมือนนั่นเองเหมือนกับเราเอาเซอร์เวอร์ของเราไปวางที่ CAT น่ะครับ แต่ทีนี้เราจะเอาการ์ดไปต่อกับเค้าก็คงไม่ได้
ผมเลยแยกเซอร์เวอร์เป็น 3 ตัวนั่นคือ

server1:รัน NewCS/CCcam เสียบการ์ด 1 ใบ ห้องเช่าหมายเลขหนึ่ง
server2:รัน NewCS/CCcam เสียบการ์ด 1 ใบ ห้องเช่าหมายเลขสอง
server3:เช่า VPS รัน CCcam เพียวๆ ค่าใช้จ่ายเดือนละ 700 - 1000 บาท

CCcamใน server3 จะอ่านการ์ดผ่าน newCS จาก server1 และ 2 ซึ่งสามารถใช้สเปคต่ำๆรันได้สบายๆเพราะมี connection เดียว
ใช้ Dreambox ยังได้ เครื่องลูกสามารถเชื่อมกับ CCcam ได้ในความเร็วสูง เนื่องจากวางที่ CAT เลย แถมรันเว็ปเซอร์เวอร์ได้อีกต่างหาก

ข้อเสียใช่ว่าไม่มีนะครับ คือมันต้องฝากความหวังไว้กับความนิ่งของ VPS ด้วยว่ามันนิ่งแค่ไหน กว่าผมจะหาเจอก็ย้ายหลายที่เหมือนกัน
ระบบนี้จะนิ่งและดีได้ต้องรวมตัวกันของห้องเช่ามากกว่า 1 การ์ดมากกว่า 1 ใบ ครับ

ตอนนี้ผมกำลังหาแนวร่วมเพิ่มอยู่เหมือนกัน อิอิอิ

แนวร่วมครับ สนใจ pm หน่อยครับ
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 09:14:20 pm »

แนวร่วมครับ สนใจ pm หน่อยครับ

PM ไม่ได้ครับ เมล์มา bowling_naja@hotmail.com แล้วกันนะครับ เมล์นี้ไม่ใช่ msn นะครับผมไว้รับเมล์ขยะ
neverlock
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 11:14:47 pm »

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างทั้งสองเรื่องครับจริงๆก็อยากเข้าแนวร่วมเหมือนกันแต่ ผมไม่ใช่เจ้าของการ์ดอ๊ะเจ้าของเป็นพี่ที่ทำงานเค้าให้ผมไปเซ็ตให้
jaekungz
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 01:46:33 pm »

อ่านแล้วพอเข้าใจแต่ไม่หมด อ่านผ่านๆ

แบบนี้ก็ดีตรงที่ไม่ต้องชื้อการ์ดเยอะหรอก  ไปใช้ของเจ้าอื่นแล้วจับรวมเวลาเน่ามันไปอ่านอีกใบเอง ก็เหมือนใส่ให้อ่านทั้ง newcamd  cccam เลย

แต่ผมสงสัยว่ามันจะรู้ได้ไงว่ามันอ่านการ์ดใบไหนแล้วมันจะกลับมาถูกนี่ดิ  คิดจาก serve vps กลางนะครับ

ที่ผมพิมอาจจะ งงๆหน่อยนะ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจหมด

flow น่าจะประมาณนี้

server 1                 server2
     |                              |
     v                             v
     ----------  | ------------
                   v
             VPS CCcam  << ตัวหลักในการติดต่อทั้งหมด

แบบนี้ถูกเป่าครับ ผมอาจเข้าใจผิด
Basic_Step
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 03:05:44 pm »

คือ ที่ผมคิดไว้ แต่ไม่เคยลองทำสักที อย่างว่าแหละครับ คนทำงานด้านเน็ตเวิร์ค ในหัวมัก็คิดแต่เน็ตเวิร์ค เพื่อน ๆ ลองอ่านทำความเข้าใจดูนะครับ มันเป็นระบบในฝันที่ผมคิดไว้ แต่ไม่เคยทำ ได้แต่ฝันอย่างเดียว

ส่วนที่ 1
Master อ่านการ์ดด้วย NewCS 5 ใบ และส่งต่อให้กับ CSP ทั้งตัว Master และ Backup
Backup อ่านการ์ดด้วย NewCS  5 ใบ และส่งต่อให้กับ CSP ทั้งตัว Backup และ Master

ข้อดี
  - ระบบทำงานแบบคู่ขนาน หากตัวใดขัดข้อง ยังมีอีก 1 ตัวทำงานแทน เป็นระบบสำรอง
  - NewCS ไม่ต้องอ่านการ์ดมากถึง 10 ใบในเครื่องเดียว

ข้อเสีย
  - ใช้เครื่องมากขึ้นเท่าตัว

ส่วนที่ 2
โปรแกรม CSP ทั้ง Master และ Backup ทำ ClusterCache กัน ช่วยลดภาระการอ่านการ์ดของ NewCS
โปรแกรม CSP ทั้ง Master และ Backup ส่ง N Line (N:) ไปให้กับ CCcam อย่างละ 1 บรรทัด

ข้อดี
  - ระบบทำงานแบบคู่ขนาน หากตัวใดขัดข้อง ยังมีอีก 1 ตัวทำงานแทน เป็นระบบสำรอง
  - CSP รับ N Line จาก NewCS ทำให้โปรแกรม CSP อ่านการ์ด 10 ใบต่อเครื่อง
  - CSP ทำ ClusterCache หาก CSP Master อ่านข้อมูลจากการ์ดแล้ว และ CSP Backup ต้องการอ่านข้อมูลเดียวกัน CSP Backup จะดึงจาก Cache ของโปรแกรม CSP Master มาอ่าน ไม่ต้องไปดึงข้อมูลถึง NewCS ทำให้การ์ดทำงานไม่หนัก

ข้อเสีย

ส่วนที่ 3
CCcam ทุกตัวจะได้รับข้อมูลจาก CSP ทั้ง CSP Master และ CSP Backup
และ
CCcam 1 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 2
CCcam 2 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 1
เช่นเดียวกันกับ
CCcam 3 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 4
CCcam 4 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 3

ข้อดี
  - CCcam จะรับข้อมูลจาก CSP ทั้งสองเครื่อง หากตัวใดขัดข้อง ยังมีอีก 1 ตัวทำงานแทน เป็นระบบสำรอง

ข้อเสีย
  - สมาชิกอาจจะแอบลักไก่ใช้ 2 เครื่อง เครื่องละ Code ได้ภายในบ้านเดียวกัน แต่สามารถตรวจสอบได้
  - ใช้ Cam มากขึ้น

สรุป มีระบบสำรองตั้งแต่อ่านการ์ดจนเครื่องสมาชิกที่ใช้งาน ยังไงแล้วคิดว่าระบบคงไม่ขัดข้องพร้อม ๆ กันอย่างแน่นอน คิดว่าจุดนี้น่าจะทำให้ระบบมีความสเถียรภาพ และมีประสิทธิภาพค่อนข้างสูง และสามารถรองรับสมาชิกได้เยอะกว่าที่จะรัน NewCS to CCcam อย่างแน่นอน

นี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น และยังไม่ได้ใช้งานจริง เพียงแต่คิดไว้ในจิตนาการ หากเพื่อน ๆ ท่านใดที่ทำระบบใหญ่ หรือมีงบประมาณมากพอ หรือสนใจอยากลองทำดู ได้ผลอย่างใด ดีหรือไม่ ยังไง ช่วยกลับมาแนะนำต่อด้วยนะครับ ว่าทำแล้วเป็นอย่างไรบ้าง เพื่อเป็นความรู้ให้สมาชิกท่านอื่น ๆ ได้พัฒนาต่อยอดขึ้นไป

ขอบคุณครับ
EXXXXX
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 03:32:25 pm »

ตัวโปรแกรม CCcam 2.1.4 รับโหลดได้สูงสุดที่ Active กี่ไอดี โดยที่เราไม่สนใจเน็ต คือดูเฉพาะตัวโปรแกรม CCcam ครับ
สมาิชิกท่านใดพอรู้คำตอบ ช่วยมาชี้ทางสว่างให้หน่อยนะครับ

เลยไปกันถึง ดาวกันหมดเลย กระทู้ ถามว่า CCcam รับโหลดได้สูงสุดกี่ไอดี ก็คือว่า ใครเคย ใช้ cccam รับ สมาชิกได้ สูงสุดกี่คน
ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่ามันจะรับได้กี่ คน ถ้าใช้ newcs อ่านการ์ด สัก 15 - 20 ใบ แล้ว ใช้ proxy รวมการ์ด แล้ว ต่อให้ cccam แชร์
อยากรู้เหมือนกันว่า มันจะรับได้กี่ คน ใครได้เท่าไหร่ แจ้งบ้างนะครับ ของผมเห็นๆๆ แล้ว 250 คน ออนพร้อมกัน ยัง ecm 0.2-0.8   ใครได้มากกว่า
ผมแจ้งบ้างนะครับ น่าสนใจครับไม่รู้ ว่ามีใคร รับสมาชิก ได้จำนวน มากกว่าผมบ้าง อยากรู้จริงๆๆนะ อิอิอิ
bowlnaja
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 04:31:44 pm »

คือ ที่ผมคิดไว้ แต่ไม่เคยลองทำสักที อย่างว่าแหละครับ คนทำงานด้านเน็ตเวิร์ค ในหัวมัก็คิดแต่เน็ตเวิร์ค เพื่อน ๆ ลองอ่านทำความเข้าใจดูนะครับ มันเป็นระบบในฝันที่ผมคิดไว้ แต่ไม่เคยทำ ได้แต่ฝันอย่างเดียว

ส่วนที่ 1
Master อ่านการ์ดด้วย NewCS 5 ใบ และส่งต่อให้กับ CSP ทั้งตัว Master และ Backup
Backup อ่านการ์ดด้วย NewCS  5 ใบ และส่งต่อให้กับ CSP ทั้งตัว Backup และ Master

ข้อดี
  - NewCS ไม่ต้องอ่านการ์ดมากถึง 10 ใบในเครื่องเดียว

ข้อเสีย

ส่วนที่ 2
โปรแกรม CSP ทั้ง Master และ Backup ทำ ClusterCache กัน ช่วยลดภาระการอ่านการ์ดของ NewCS
โปรแกรม CSP ทั้ง Master และ Backup ส่ง N Line (N:) ไปให้กับ CCcam อย่างละ 1 บรรทัด

ข้อดี
  - CSP รับ N Line จาก NewCS ทำให้โปรแกรม CSP อ่านการ์ด 10 ใบต่อเครื่อง
  - CSP ทำ ClusterCache หาก CSP Master อ่านข้อมูลจากการ์ดแล้ว และ CSP Backup ต้องการอ่านข้อมูลเดียวกัน CSP Backup จะดึงจาก Cache ของโปรแกรม CSP Master มาอ่าน ไม่ต้องไปดึงข้อมูลถึง NewCS ทำให้การ์ดทำงานไม่หนัก

ข้อเสีย

ส่วนที่ 3
CCcam ทุกตัวจะได้รับข้อมูลจาก CSP ทั้ง CSP Master และ CSP Backup
และ
CCcam 1 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 2
CCcam 2 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 1
เช่นเดียวกันกับ
CCcam 3 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 4
CCcam 4 จะทำระบบ Backup ไว้บน CCcam 3

ข้อดี
  - CCcam จะรับข้อมูลจาก CSP ทั้งสองเครื่อง หากตัวใดขัดข้อง ยังมีอีก 1 ตัวทำงานแทน เป็นระบบสำรอง

ข้อเสีย
  - สมาชิกอาจจะแอบลักไก่ใช้ 2 เครื่อง เครื่องละ Code ได้ภายในบ้านเดียวกัน แต่สามารถตรวจสอบได้
  - ใช้ Cam มากขึ้น

สรุป มีระบบสำรองตั้งแต่อ่านการ์ดจนเครื่องสมาชิกที่ใช้งาน ยังไงแล้วคิดว่าระบบคงไม่ขัดข้องพร้อม ๆ กันอย่างแน่นอน คิดว่าจุดนี้น่าจะทำให้ระบบมีความสเถียรภาพ และมีประสิทธิภาพค่อนข้างสูง และสามารถรองรับสมาชิกได้เยอะกว่าที่จะรัน NewCS to CCcam อย่างแน่นอน

นี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น และยังไม่ได้ใช้งานจริง เพียงแต่คิดไว้ในจิตนาการ หากเพื่อน ๆ ท่านใดที่ทำระบบใหญ่ หรือมีงบประมาณมากพอ หรือสนใจอยากลองทำดู ได้ผลอย่างใด ดีหรือไม่ ยังไง ช่วยกลับมาแนะนำต่อด้วยนะครับ ว่าทำแล้วเป็นอย่างไรบ้าง เพื่อเป็นความรู้ให้สมาชิกท่านอื่น ๆ ได้พัฒนาต่อยอดขึ้นไป

ขอบคุณครับ

ออกมาเป็นชาร์ทเลยแฮะ.....ระบบของผมรัน CCcam ทั้ง 3 ตัวเลยครับถามว่าทำไม
ก็เอาไว้เป็น Backup กรณีที่ VPS ล่มครับ แต่ตั้งกะย้ายมาไม่ล่มเลยยกความดีให้เจ้าของโฮสครับ.....
การใช้งานของผมไม่เหมือนหลายๆที่มีระบบแบ๊คอัพแบบให้ CCcam.cfg มีหลายบรรทัดครับ
ระบบนี้โดนแงะคอนฟิคมาลูกค้าลํกไก่สบายแฮเลย แต่ผมจะให้มันใช้ไปที่ IP ของ VPS IP เดียว ครับ
เวลามีปัญหา ก็เข้า webconfig ของ router ที่บ้าน มือถือ เน็ตคาเฟ่ เน็ทที่ทำงาน อะำไรก็ได้
สั่งให้มันอัพ IP เข้า Dyndns แค่นี้ระบบก็กลับมาออนไลน์แล้วครับ ถ้า VPS ออนไลน์ ก็เข้าเว็ปไปแก้ให้
ชี้ IP เหมือนเดิม....แบบนี้ล่มไม่เกิน 15 นาทีหรอกครับ ใครทำห้องเช่าจะรู้ดี ล่มโทรศัพท์เป็นดัง อิอิอิ
exxxxx
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 10:40:30 pm »

มันไม่ได้อยู่ที่เครื่องหรอกครับ ผมว่ามันอยู่ที่ การวางระบบมากกว่า ทำอย่างไรให้ลูกค้าเรา สามารถ ดูได้ตลอดเวลาไม่มีการประตุกเกิดขึ้น การที่มีแบ็คอัพ 3 ตัวใช่ว่า จะดีเสมอไป ถ้าเน็ตที่ idc ล่มก็เน่าเหมือนกัน แล้วถ้าจะคิดว่า dyndns ไม่มีวันเน่า ผมไม่เชื่อหรอก ผมโดน มาแล้ว การจะทำให้ระบบ ดีได้ ผมว่า 1 เรา มีการบริหารจัดการดีดี ถ้าเป็นผม ถ้าผมไม่ขี่เหนี่ยว เงินนะ ผมจะวางแม่งสัก 2-3 server แล้วเอา code ใส่ให้ลูกค้าไปเลย 3 บรรทัด ดูซิแม่งจะเน่ามะ แล้วไม่ใช้ dyndns อย่างเดียว ใช้ no ip กับ dyndns  ดูซิว่า ให้มันล่วงพร้อมกัน 3server ในเวลาเดียวกันก็เอา

ผมว่าคุณ basic step ก็คงทำแบบผมว่านะแหละเห็นมีตั้งสองเครื่อง ใส่ 2 บรรทัดแน่ๆๆเลย ไม่ต้องมาเปลี่ยน dyndns ให้ยุ่งยากเลย อีกตัวเน่ามันก็ไปอีกตัว ผมว่าดีนะ แต่การบริหารจัดการ จะยากหน่อย แต่ระบบ ใหญ่ๆๆแบบนี้ ไม่ต้องกังวนหรอกผมว่า ใครที่หัวหมอ ก็ปล่อยเข้าเอาไปใส่สองเครื่องบ้างก็ได้ อิอิ ดูแม่งพร้อมกันเลย แต่อย่างว่า เอาของคนอื่นมาปล่อย จะให้คนอื่นเอาไปดู ฟรีๆๆบ้างจะเป็นไร  5555 เหลือๆๆ วะ .....
exxxxx
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2010, 10:46:58 pm »

ทำไมคุณ bowlnaja  ต้องเข้าไปเปลี่ยน ที่เร้าเตอร์ด้วยละครับ งั้นก็เน็ตบ้านอะดิพี่ แล้วมันจะสู่ เน็ต idc ได้เหรอ 100/1000 อะ ผมว่ายังงัย เน็ต บ้านก็ อัพโหลด ไม่เกิน 2 เม็กหลอกน้า ผมว่า ...
ratch01
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2010, 11:25:09 am »

ขอรายละเอียดด้วยคนครับ

ratch01@hotmail.com
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์