ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 03:17:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  S10 อัดรายการแล้ว สามารถ ดูบนคอมพ์ได้สบายๆ คร๊าบบบบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: S10 อัดรายการแล้ว สามารถ ดูบนคอมพ์ได้สบายๆ คร๊าบบบบ  (อ่าน 2255 ครั้ง)
Songkla1951
Sr. Member

« เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 02:07:48 pm »

กล่องดาวเทียมอย่างเช่น "กล่องขาวของอากู๋" อัดรายการได้ โดยที่ HDD ที่นำมา Plugin ผ่านช่อง USB ไม่จำเป็นต้อง ฟอร์แมตให้เป็น FAT32 สามารถใช้ NTFS เดิมไๆด้เลย ข้อจำกัด เวลาเปิดต้องใช้ "กล่องของอากู๋" เปิดเท่านั้นจึงจะสามารถ ดูสิ่งที่บันทึกเอาไว้ได้ นัยว่าเพราะกลัวการละเมิดลิขสิทธิ์ ต่อผู้เป็นเจ้าของที่แท้จริง สร้างความหงุดหงิดให้เพื่อนสมาชิกที่ต้องการจะเอาไปเปิดในที่ทำงานไม่น้อย แต่ก้อน่าเห็นใจ เจ้าของทรัพย์สินทางปัญญา (intellectual Property) เขานะครับ แต่สำหรับเจ้า S10 บอกได้คำเดียวว่าสบายบรื๊อ สะดือโบ๋ เอาไปเปิดบนคอมได้สบายมากด้วย โปรแกรม Media Player ที่ชื่อว่า VLC Media player ที่สามารถหาดาวน์โหลดมาใช้ได้ฟรี ถ้าคุณมี S10

1.ให้เสียบ Thumb drive เข้าไปที่หลังเครื่องได้เลย
2.เลือกช่องที่คุณต้องการบันทึก
3.กดบันทึกจากปุ่มบนรีโมท ได้เเลย
4.กดปุ่มบันทึกซ้ำ เพื่อตั้งเวลาบันทึก 1 หรือ 2 ช.ม.
5.กด Exit เมื่อต้องการสิ้นสุดการบันทึก

เมื่อบันทึกเสร็จแล้ว ถอด Thumb drive เอามาเปิดในคอมพ์ได้เลย

มองหา โฟลเดอร์ ALIDVRS ไฟล์นามสกุล .ts จะเก็บอยู่ที่นี่

double click เข้าไปจะพบ โฟลเดอร์ย่อย (Sub Folder) บอก วัน เวลา และ ช่องที่ทำการบันทึก และ ถ้าบันทึกในระบบ HD ก็จะมี HD กำกับไว้ด้วย

ที่คุณเห็นเป็นรูปกรวยจราจรนั่นแหละคือ ไฟล์นามสกุล .ts double click ก็สามารถเล่นไฟล์ที่บันทึกมาได้เลยคร๊าบบบ ขอให้มีความสุขกันถ้วนหน้านะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Songkla1951
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 02:16:55 pm »

ดาวน์โหลดไฟล์ตัวอย่าง ที่อัดจาก S10 ได้จาก Link ด้านล่างนี้ ขนาด 20MB ลองดูครับ

http://www.drop4shared.com/d8597859

เว็บนี้ต้องรอ 20 วิ ที่มุมบนขวามือแล้วจึง คลิกโหลดได้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 02:48:32 pm »

ท่าน Songkla1951 อยู่อำเภอเมืองหรือเปล่าครับ เคยลองรับ ST2 Ku บ้างหรือยังครับ

ompron
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 02:55:40 pm »

กล่อง supernet 2010 ก็๋อัดได้ดูได้เหมือนกันคับ บนคอมฯ บนจอทีวีที่ดูผ่านทาง USB....
เมื่อหลายปีก่อนสมัย patinum ของพี่2ยังรุ่งเรือง supernet ออกมาใหม่ๆ ภาพสวยคมฃัด ผมอัดเข้า HDDเอาไว้ดูทางคอมฯ ผ่านโปรแกรม
daum potpayer และดูทางจอLCDรุ่นใหม่ๆสมัยนั้น ผ่านทางusb ได้ภาพเหมือนต้นฉบับเลยคับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ทดลองเล่นนานแล้ว(มีตัวเล่นอื่นเยอะเเยอะ เลยไม่ได้ลองอีกเลย) และตอนนี้ไม่รู็ว่าFW ตัวหนายที่ยังใช้ได้มั่ง.....

ขอขอบคุนท่านเจ้าของกะทู้ด้วย ที่เอาสิ่งใหม่ๆที่สมาชิกบางคนอาจยังไม่รู้มาเผยแพร่ด้วยคับ.....(@_@)

Songkla1951
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 04:13:41 pm »

ท่านไก่แจ้ครับ ผมเป็น ชาวสงขลา ที่มาอยู่อยู่เมืองนนท์ตั้งแต่เรียนจบ เมื่อปี 2516 โน่นแล้วครับ (ไม่ได้เป็นชาวบ่อยางแล้ว) ดาว ST2 ไม่เคยยุ่งเลย ส่วน Vinasat , AsiaSat กะ NSS6 ลองเล่นมาแล้วครับ
yimtoon
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 07:12:29 pm »

ผมใช้ supernet 2010hd อัดแล้วมาดูในคอมชัดเจนดีทั้งเสียงและภาพ
แต่สงสัยระหว่างอัด ช่องที่อัดจะไม่มีเสียง แก้ไขได้ไหมครับ
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 09:34:03 pm »

ท่านไก่แจ้ครับ ผมเป็น ชาวสงขลา ที่มาอยู่อยู่เมืองนนท์ตั้งแต่เรียนจบ เมื่อปี 2516 โน่นแล้วครับ (ไม่ได้เป็นชาวบ่อยางแล้ว) ดาว ST2 ไม่เคยยุ่งเลย ส่วน Vinasat , AsiaSat กะ NSS6 ลองเล่นมาแล้วครับ

นึกสงสัยในใจแล้ว ว่าแห้วอีก ผมคิดว่ายังอยู่บ่อยางครับ ขอบคุณมากครับ
ผมใช้ supernet 2010hd อัดแล้วมาดูในคอมชัดเจนดีทั้งเสียงและภาพ
แต่สงสัยระหว่างอัด ช่องที่อัดจะไม่มีเสียง แก้ไขได้ไหมครับ

เรื่องเสียงหายตอนอัดเป็นเรื่องปกติครับ แต่เวลาเอาไปเปิดมีเสียงปกติครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์