ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 06:27:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามตรงครับ ถ้าคุณเอาจานห่วยๆไปติดให้ลูกค้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตรงครับ ถ้าคุณเอาจานห่วยๆไปติดให้ลูกค้า  (อ่าน 6772 ครั้ง)
skillfull
Full Member

« เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 08:22:17 pm »

ถ้าคุณเอาจานห่วยๆไปติดให้ลูกค้า ตั้งเสาไม่มั่น จานใช้ไปปีกว่าก็เสียแรง ใช้เทปพันสายไฟพันมั่วไปหมด

พอผ่านไปปีครึ่ง จานเสื่อมสภาพตามธรรมชาติ คุณต้องเปลี่ยนจานใบนั้น

คุณจะคิดราคาเฉพาะค่าจานละค่าเปลี่ยนเท่าไหร่

ปอลอ พอดีน้าผมเพิ่งโดนไปหลายตังอยู่เหมือนกัน ผมเห็นละก็ปรี้ด คิดแพงกว่าติดใหม่อีก แถมจานใหม่ ก็ไม่ได้ดีกว่าเดิมเลยเถอะ อีกปีกว่าๆมรึงจะมาเก็บกินใหม่ใช่ไหมนี่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
skillfull
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 08:41:40 pm »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอางานมาให้ท่านๆพิจารณา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 09:16:28 pm »

อยากเห็นครับว่าฝีมือการติดตั้งเป็นอย่างไร หวังไว้ว่าคงจะไม่ใช่ฝีมือของช่างที่เป็นสมาชิกในบอร์ดนี้นะครับ เพราะเพื่อนช่างในบอร์ดนี้ฝีมือดีเป็นส่วนมากครับ อิอิ
jay
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 10:01:05 pm »

ถึงผมจะทำงานคนเดียว แต่ก็มีจิตสำนึกของความเป็นช่าง ทำอย่างไรให้จานตั้งอยู่กับหลังคาได้นานที่สุด
เทปพันสายไฟผมไม่เคยเอามาใช้ในการติดตั้งจาน ใช้แต่สายรัด ถ้ามีงานติดจานหรือผ่านบ้านลูกค้าที่เคยติด
ก็จะแวะเข้าไปสอบถาม และดูสภาพจาน และ อุปกรณ์ที่ใกล้หมดสภาพ และแนะนำลูกค้าว่ามีอะไรใกล้เสียหรือชำรุด
ผมจะตรวจสอบให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย เพราะเป็นทางผ่าน และใช้เวลาไม่นานมาก จนแถวบ้านลูกค้าอิจฉาตามๆกัน
เพราะดันไปติดจานกับรถเร่ เห็นราคาถูก ติดทีหลังแต่พังก่อน โทรตามผม ผมก็คิดค่าบริการตามจริง
ตอนนี้ก็มีลูกค้าบอกต่อแบบปากต่อปากมากครับ จนมีงานข้ามอำเภอและจังหวัดใกล้เคียง
ล่าสุดวันพุธนี้ มีงานติดจานมูฟ ที่ รร พานิชในจังหวัด และ รร เอกชลใน อ.กบินทร์ แต่ 2งานนี้ต้องใช้ทีมงานช่วย
เอาไว้จะเก็บภาพมาฝากครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 10:06:12 pm »

ท่าน jay รีบไปหน้าซื้อ-ขายด่วนเลยครับ DM800HD มือสองครับ มีเพื่อนไปประกาศไว้ครับ เห็นท่านพลาดจากกระทู้ก่อนเลยมาบอกให้ทราบครับ
Gollum
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 10:09:28 pm »

หากินแบบหลอกลูกค้าอีกไม่นานก็เจ้ง เชื่อเถอะ
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 10:30:54 pm »

ท่าน jay รีบไปหน้าซื้อ-ขายด่วนเลยครับ DM800HD มือสองครับ มีเพื่อนไปประกาศไว้ครับ เห็นท่านพลาดจากกระทู้ก่อนเลยมาบอกให้ทราบครับ
ขอบคุณมากครับ แก่แล้วไปไม่ค่อยทันสักที กลางวันถ้าผมว่างก็จะคอยอ่านดูแต่ของดีชอบมาดึกๆ
ผมสั่งเพื่อนเอามาให้แล้ว พอดีเพื่อนไปดูงานที่จีนอีก2วันคงได้ลองครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, เมษายน 2011, 11:08:41 pm »

ไม่เป็นไรครับท่าน  jay ด้วยความยินดีครับ เพราะเป็นเพื่อนร่วมอาชีพเดียวกัน ถ้าท่านได้เครื่องมาทดสอบแล้วก็ช่วยเอามา Preview แบบให้เห็นไส้เห็นพุงของเจ้า DM800HD ด้วยก็ดีนะครับท่าน ขอบคุณครับ
click
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 10:59:08 am »

บางครั้งลุกค้าคงคิดว่าเหมือนเสาก้างปลา  จานดาวเทียมคงเหมือนๆกันไม่ว่าเล็กหรือใหญ่....ขอถูกไว้ก่อน   ช่างก็อยากได้งาน   ลงทุนมากก็ไม่ได้กำไร  เอาตะปูตอกไว้ก็มี   เด็กๆแถวบ้านมันหาปรับจานและduoได้วันละหลายพัน   สบายเลยไม่ต้องเช่าร้านและเสียภาษั.........ลองดูครับต้นทุนต่ำคงไม่ขาดทุน

mounglop
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 01:01:52 pm »

ผมติด dyna อย่างเดียว 1.5+number1 minigold ราคา 3000-3200 บาท
skillfull
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 05:02:23 pm »

ลองดูที่เสาครับ แหม่งๆแล้วล่ะสิ

skillfull
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 05:16:24 pm »

เทปพันสายไฟล้วนๆ อีกปีนึงก็ย้วยสิวะครับแบบนี้ แล้วโปรดสังเกตุ การพันวงกลม พันแบบนี้อย่าพันดีกว่านะครับ

ที่ติดขาอันเก่า ดูไม่ผิดหรอกครับ มมีพุกติดกับเหล็กสองอันเห็นน้าผมบ่นว่าตอนเป็นลมเป็นฝนภาพไม่ชัด เราก็งงว่าทำไมฝนตกภาพไม่ชัดจานเป็นจาน c banแท้ๆ  มาเห็นละก็ถึงบางอ้อ มันติดแบบนี้นี่เอง

การเหลือสายไว้เซอวิสคราวหน้า 5555 มืออาชีพระดับเทพ

ขาเสาที่ย้ายใหม่ เอียงช่างแม่งมัน แหวนเหวินไรไม่ต้องรอง

แล้วก็ทิ้งซากจานเก่าไว้ให้หนึ่งใบ จานที่อายุสั้นที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา ปีครึ่ง

หมดแล้วครับ ทั้งหมดนี้ 2700 บาท กับการซ่อมบำรุงระดับเทพ ไว้ผมจะลองเอาจานเก่ามาปรับอีกทีถ้ามันยังดีอยู่คงต้องไปขอคืนหน้าจานละ ไม่ไหวจริงๆ

ฝากไปถึงคนที่ติดจานใบนี้นะครับ ให้มีความละอายในวิชาชีพของตัวเองบ้าง ให้ความเคารพงาน เคารพวิชาชีพของตัวเอง การกระทำแบบนี้อับอายครู อาจาย์ที่สอนท่านติดตั้งจานมา ควรจะละอายใจบ้าง เงินทองของหายาก ไม่ใช่ว่ามากินกันแบบนี้

ปอลอ จานใหม่ psi 1.5 กับการติดตั้งที่ ....... ไม่แน่ อีกปีกว่าๆอาจได้เปลี่ยนใหม่ แต่ช่างคนนี้คงไม่มีงานแถวบ้านผมอีก
luckyclover
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 05:34:57 pm »

ฝีมือ หรือ ฝีteen หลังคาก็ไม่อุด ตั้งเสาก็ไม่ตรง นี่ยังไม่ได้ถามว่ารับได้ครบไหมนะ

แบบนี้เรียกว่า ห่วยครับ

จานถ้าจะเปลี่ยนส่วนมากก็ LNB กลับบ้านเก่า แต่ถ้าจานพังเพราะพายุก็ว่าไปอีกเรื่อง แต่ถ้าติดตั้งไม่แน่นหนา หรือถูกต้องมักจะโดนลมพายุทำลายได้ง่ายกว่า

ไม่ต้องรอครบปีหรอกครับ รีบแก้ไขก่อนจะดีกว่าครับไม่ยาก ไปหาตัวอย่างที่ดีๆ แล้วทำตามเลยครับ ทำเองเลยครับ ไม่ยากจนทำเองไม่ได้หรอกครับ
6low
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 05:52:35 pm »

ติดให้ดูได้ กะ ติดให้ดูดี ไม่เหมือนกันอยู่แล้ว  ไม่เอาน่า อาชีพเดียวกันอย่าโจมตีกัน อย่างน้อยก็ทำให้ท่านได้งานทำ เจ้าของเขารู้เองแหละว่างานเรียบร้อยไม่เรียบร้อย ในเมื่อเห็นว่างานไม่เรียบร้อย จ่ายตังค์ให้ช่างทำไม มีปัญหาอย่างอื่นด้วยหรือเปล่า
hivion
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 06:17:47 pm »

ขอถามท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับว่าสถานที่ติดตั้งจานใบนี้อยู่ที่จังหวัดอะไรเหรอครับ เห็นภาพแล้วสุดจะบรรยายจริงๆ ครับ ฝีมือขั้นเทพจริงๆ ครับ (เทพ โพธิ์งาม) 555
kiattisaknoy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 07:06:51 pm »

ดูจากรูปน่าจะเป็น PSI 1.7 นะครับ ติดได้ห่วยจริงๆ
skillfull
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 07:36:38 pm »

ขอถามท่านเจ้าของกระทู้หน่อยครับว่าสถานที่ติดตั้งจานใบนี้อยู่ที่จังหวัดอะไรเหรอครับ เห็นภาพแล้วสุดจะบรรยายจริงๆ ครับ ฝีมือขั้นเทพจริงๆ ครับ (เทพ โพธิ์งาม) 555

สนใจติดต่อให้ไปติดตั้งไหมครับ เดี๋ยวผมลงเบอร์ติดต่อให้ ถือว่าเป็นการช่วยหางานให้กันช่างท่านนี้

งานนี้ติดตั้งที่ จ.เชียงรายครับ

ปอลอ ผมไม่ใช่ช่างติดจานดาวเทียมนะครับ เป็นแค่คนชอบเล่นจานเท่านั้น
hivion
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 07:44:59 pm »

ไม่เป็นไรครับท่าน skillfull เก็บช่างท่านที่ไปติดจานใบนี้ไว้ในกรุดีกว่าครับ อิอิ
TEE007
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 10:14:17 pm »

จานคงไม่ห่วยหรอกครับ แต่ฝีมือห่วยมากกว่า
jen
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 26, เมษายน 2011, 10:49:13 pm »

ตามรูปน่ะครับ สมมุติว่าราคาพร้อมติดตั้ง 1,900 ท่านทั้งหลายคิดว่าเหมาะสมไหมล่ะ เพราะ
ลูกค้าบางคนชอบต่อรองก็มี
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์