ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 12:34:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เอา DiSEqC ไปต่อก่อนเข้า Switch 4x4 จะได้มั้ยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอา DiSEqC ไปต่อก่อนเข้า Switch 4x4 จะได้มั้ยครับ  (อ่าน 5743 ครั้ง)
us901
Newbie
*

« เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 08:04:31 pm »

เรื่องของเรื่องคือ switch 4x4
a Thaicom c-band
b Thaicom c-band
c Thaicom ku True
d NSS6

จะเอา เวียดนามไปรวมกับ Thaicom ku True หรือ NSS6
จะทำงานมั้ยครับ หรือต้องจัดหา switch 6x4 แทนครับ แล้วของอะไรดีครับ

อีกเรื่องครับ วันนี้ลองถอด d NSS6 ออก ก็ยังรับ NSS6 ได้ 10% แต่ดู ASTV ไม่ได้
แสดงว่า c Thaicom ku True เป็น universal รับได้ทั้ง ku true และ NSS6 บางช่อง
ถูกต้องมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า ทุกคำตอบครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satellite home
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 09:31:25 pm »

ความต้องการของคุณคือต่อกี่จุดล่ะครับ ไม่บอกละเอียดไม่รู้จะช่วยอย่างไร ถ้ามีดูแค่จุดเดียว ก้อใช้ไดเส็ค เฉพาะจุดที่อยากดูเวียดนาม  อีกอย่างคุณมีอุปกรณ์อะไรบ้าง 

ถ้ายังไม่ได้ซื้อก้อแนะนำ 6x4 หรือ  6x6 ไปเลย

จะมาดัดแปลงวันหลังมีปัญหาแก้ไขหรือทำงานลำบากนะ  เมื่อก่อนเคยคิดแบบที่คุณคิดแหละ
วิธีดีที่สุดคือซื้ออุปกรณ์ให้เหมาะกับงานครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
us901
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2011, 10:00:27 pm »

ต่อดู 4 จุดอยู่แล้วครับ
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 08:41:24 am »

ความต้องการของคุณคือต่อกี่จุดล่ะครับ ไม่บอกละเอียดไม่รู้จะช่วยอย่างไร ถ้ามีดูแค่จุดเดียว ก้อใช้ไดเส็ค เฉพาะจุดที่อยากดูเวียดนาม  อีกอย่างคุณมีอุปกรณ์อะไรบ้าง 

ถ้ายังไม่ได้ซื้อก้อแนะนำ 6x4 หรือ  6x6 ไปเลย

จะมาดัดแปลงวันหลังมีปัญหาแก้ไขหรือทำงานลำบากนะ  เมื่อก่อนเคยคิดแบบที่คุณคิดแหละ
วิธีดีที่สุดคือซื้ออุปกรณ์ให้เหมาะกับงานครับ 

การเริ่มต้นบางทีมันก็อยากทำโน่นทำนี่ไปเรื่อยๆไม่มีความพอเพียง จนอุปกรณ์พวกไดเส็ค ใส่กล่องเก็บไว้เต็มไปหมด
เข้าทำนองเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ประสพการณ์มันจะค่อยๆสอนไปเองแหละครับไม่ลองไม่รู้
มันเป็นวัฎจักรของช่างมือใหม่อย่างผมและอีกหลายๆท่าน
chokelfc
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 10:41:52 am »

ซื้อ มัลติสวิทซ์ 6x4 หรือ 6x6 จบเลย  ก่อนน่านี้ใช้ ไดเสคเอา พอเราเพิ่มจุดเรื่อย มันก็ลำบากขึ้น  ตอนนี้เพิ่งซื้อ 6x6 มา แจ่มเลยครับ ไม่ต้องมานั่งเปิดพร้อมกันไม่ได้  แต่ก่อนจะซื้อ มัลติสวิท  ก็หมดกับไดเสค ย่อยๆไปหลายตังค์เหมือนกันครับ

การเริ่มต้นบางทีมันก็อยากทำโน่นทำนี่ไปเรื่อยๆไม่มีความพอเพียง จนอุปกรณ์พวกไดเส็ค ใส่กล่องเก็บไว้เต็มไปหมด
เข้าทำนองเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ประสพการณ์มันจะค่อยๆสอนไปเองแหละครับไม่ลองไม่รู้
มันเป็นวัฎจักรของช่างมือใหม่อย่างผมและอีกหลายๆท่าน
chokelfc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 10:45:40 am »

6x6 เลยครับ ก่อนหน้านี้ผมหมดกับ การซื้อ ไดเสคทีละตัวสองตัวมาเยอะ เล่นไปเล่นมา เพิ่มโน้นเพิ่มนี้ เพิ่มจุดอีก สุดท้ายมาจบที่ 6x6 ตอนนี้รื้อ ไดเสค 3 ตัวออกหมดแล้ว มาคิดได้ รู้งี้ซื้อทีเดียวจบเลย เข้าตำรา เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ผมแนะนำ 6x6 ไปเลย จบครับ เสียครั้งเดียว
ป.เปิ้ลเซอร์วิส
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 10:55:41 am »

แนะนำ 9x6 ครับ  ดูได้ทุกแนว
us901
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, พฤษภาคม 2011, 09:35:44 pm »

วันนี้ลองต่อแล้วครับ

ไม่work ครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 08:38:24 am »

ผมต่อเหมือนคุณ ป.เปิ้ลเซอร์วิส แต่ต้องกำหนดค่า 4X4 (22K on / off) ให้ถูกต้อง ไม่มีปัญหาครับ
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 08:24:15 pm »

แนะนำ 9x6 ครับ  ดูได้ทุกแนว
ถ้าดูจุดเดียว แบบนี้ใช้ได้ครับ ผมใช้อยู่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์