ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 11:04:38 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  หมดไปหลายแสนแล้ว กับ PPlink
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หมดไปหลายแสนแล้ว กับ PPlink  (อ่าน 10603 ครั้ง)
ฅนประจวบ
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 10:51:13 am »

ได้มาใหม่ ๆ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร สัก 3 เดือนผ่านไป ดูสักพัก ประมาณ 30 นาที ไฟแดงค้าง ยาว ตัดสายใ้ห้สั้นลงก็ไม่ได้ช่วยอะไร ส่งไปซ่อมก็หลายครั้ง กลับมา ก็เป็นแบบเก่า ดูได้สักระยะ เสร็จแล้วก็เกิดอาการเก่า ครับ ใครทราบปัญหาบ้างมันเกิดจากอะไร บอร์ดโทรศัพท์ ที่อยู่้ใน pplink มันเป็นรุ่นไหนครับ ใช้อะไรแฟรช ผมส่งไปซ่อมบ่อยมากครับ ใครเจอปัญหาแบบผม แก้ปัญหากันยังไงบอกหน่อยเด้อคับ เด้อ .........
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kied
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 11:19:10 am »

ได้มาใหม่ ๆ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร สัก 3 เดือนผ่านไป ดูสักพัก ประมาณ 30 นาที ไฟแดงค้าง ยาว ตัดสายใ้ห้สั้นลงก็ไม่ได้ช่วยอะไร ส่งไปซ่อมก็หลายครั้ง กลับมา ก็เป็นแบบเก่า ดูได้สักระยะ เสร็จแล้วก็เกิดอาการเก่า ครับ ใครทราบปัญหาบ้างมันเกิดจากอะไร บอร์ดโทรศัพท์ ที่อยู่้ใน pplink มันเป็นรุ่นไหนครับ ใช้อะไรแฟรช ผมส่งไปซ่อมบ่อยมากครับ ใครเจอปัญหาแบบผม แก้ปัญหากันยังไงบอกหน่อยเด้อคับ เด้อ .........

แก้ปัญหาไม่ยากคับ

1. ซื้อ aircard
2. ซื้อ router sim 3G
3. แชร์จากคอม

PPlink พูดตามตรงนะคับ ไม่น่าใช้อย่างแรง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ฅนประจวบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 11:22:06 am »

สนใจวิธีข้อที่ 1 คับ มันต่อ ยังไง อธิบายหน่อย ข้อที่ 2 กับ 3นี่เข้าใจคับ
acwacw
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 11:30:39 am »

คิดว่าราคาแพง
มันก็ไมต่างกะ  PPlink
ก็ต้อง ADSL อยู่ดี
------------------
สาเหตุที่เป็น 
1.น่าจะเป็นคุณภาพของสายที่ชอบหักใน และขั้วต่อบริเวณหัวต่าง
เหมือนที่ชาร์จโนเกียของแท้กะอันละ 100 บาท
2.บางครั้งก็มีเรื่องอุณหภูมิชึ่งส่วนมากจะมองข้ามกัน   อะไรที่รับ-ส่ง หรือเสียดสีกัน  มักจะเกิดความร้อนเป็นธรรมชาติ    การรับส่งข้อมูลก็เหมือนกัน  ตัวซิปต้องร้อนๆแน่  เมื่อร้อน  มันก็แฮงค์ไป  วิธีแก้ก็คือติดฮิตซิงค์  เหมือนพัดลมระบายความร้อน CPU
3.ผมใช้โนเกียที่มีขัวต่อสาย DUK-5 ก็ใช้มาถึงทุกวั น ชาร์จตลอด 24 ชม
สรุป ลองแก้ไขตามขัอสันนิษฐานที่ว่าคับ
tik362
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 11:48:53 am »

คิดว่าราคาแพง
มันก็ไมต่างกะ  PPlink
ก็ต้อง ADSL อยู่ดี
------------------
สาเหตุที่เป็น 
1.น่าจะเป็นคุณภาพของสายที่ชอบหักใน และขั้วต่อบริเวณหัวต่าง
เหมือนที่ชาร์จโนเกียของแท้กะอันละ 100 บาท
2.บางครั้งก็มีเรื่องอุณหภูมิชึ่งส่วนมากจะมองข้ามกัน   อะไรที่รับ-ส่ง หรือเสียดสีกัน  มักจะเกิดความร้อนเป็นธรรมชาติ    การรับส่งข้อมูลก็เหมือนกัน  ตัวซิปต้องร้อนๆแน่  เมื่อร้อน  มันก็แฮงค์ไป  วิธีแก้ก็คือติดฮิตซิงค์  เหมือนพัดลมระบายความร้อน CPU
3.ผมใช้โนเกียที่มีขัวต่อสาย DUK-5 ก็ใช้มาถึงทุกวั น ชาร์จตลอด 24 ชม
สรุป ลองแก้ไขตามขัอสันนิษฐานที่ว่าคับ

น่าจะเข้าใจผิดบางประการเกี่ยวกับคำตอบในข้อ 1-3

1. ซื้อ air card ราคาถูกสุดที่เห็นมาคือ 890 บาทครับ ถ้าเทียบ PPlinlk แล้วถือว่าใกล้เคียง แต่การที่จะใช้ได้นั้น ต้องใช้วิธี share จาก notebook หรือ computer หรืออีกทางเลือกหนึ่งคือ mini broadband router (แต่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้น)
2. 3g router จะเหมือนกับ air card+mini broadband router แตกต่างกับ PPlink แน่นอนครับ คือ เสถียรกว่า การ setup ไม่ยุ่งยากเพราะเหมือนกับการต่อกับ ADSL modem router เลย
3. share จาก Computer หรือ Notebook ไม่จำเป็นต้องมี ADSL ก็ได้นะครับ ก็เพียง share จาก air card จากวิธีที่ 1
varaphan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:05:30 pm »

น่าจะเข้าใจผิดบางประการเกี่ยวกับคำตอบในข้อ 1-3

1. ซื้อ air card ราคาถูกสุดที่เห็นมาคือ 890 บาทครับ ถ้าเทียบ PPlinlk แล้วถือว่าใกล้เคียง แต่การที่จะใช้ได้นั้น ต้องใช้วิธี share จาก notebook หรือ computer หรืออีกทางเลือกหนึ่งคือ mini broadband router (แต่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้น)
2. 3g router จะเหมือนกับ air card+mini broadband router แตกต่างกับ PPlink แน่นอนครับ คือ เสถียรกว่า การ setup ไม่ยุ่งยากเพราะเหมือนกับการต่อกับ ADSL modem router เลย
3. share จาก Computer หรือ Notebook ไม่จำเป็นต้องมี ADSL ก็ได้นะครับ ก็เพียง share จาก air card จากวิธีที่ 1
[/quote]

ครับวิธีที่ดีที่สุดและผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้ ก็คือใช้ข้อ 2 ครับลงทุนเพิ่มอีกนิดแต่การใช้งานที่ดีกว่าเพราะสามารถใช้อินเตอร์เน็ตกับคอมทั้ง pc และ notebook ใด้อีกด้วยครับ
Fukujang
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:14:56 pm »

คุ้มกับการลงทุนที่สุดครับ...ปัญหาไม่มีตามมาให้ปวดหัวครับ..
Gee
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:30:04 pm »

ลองวัดไฟที่จ่ายให้กับบอร์ดมือถือซีเมนต์ ที่อยู่ข้างในดูก่อน ว่ามันจ่ายให้เท่าไหน ผมเคยวัดได้ 5 โวลท์  ซึ่งตรงนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจว่า จริงๆแล้วมือถือส่วนใหญ่มันใช้ไฟแค่ 3.3 V  ตรงนี้หรือเปล่าเวลาใช้งานนานๆแล้วทำให้บอร์ดมันมีปัญหาขึ้นได้  เจ้าของรถใช้โตโยต้า ขับๆไปแล้วเกิดเครื่องดับ เรียกเพื่อนให้มาใช้กันดู ดันบอกให้ไปซื้อรถใหม่ ยี่ห้อมิตซู  ....
click
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:34:26 pm »

ที่ทำแล้วใช้ได้ดีก็มี1.เปลี่ยนc ใหม่2ชุด2.เปลี่ยนถาดใส่ซิมใช้ของโทรศัพท์เก่าโนเกีย 3.ขั้วเสาสัมผัสกับขั้วดีไหมเกลียวชอบหวาน...ลองใช้คีมบีบนิดๆ   ลองทำตามนี้หรือยัง  หมายเหตุ c มีค่าต้องใช้คือ1000mf35vและ470mf25v ซื้อทีอมรถุงละ20บาท10ตัวยี่ห้อelna  ตอนใส่ปิดฝาไม่ลงต้องนอนตัวcตั้งตรงเหมือนของเดิมไม่ได้   ตัดขาcด้านบนแล้วตัดต่อเลย  แล้วดู+/-ด้วยละอยู่ที่ตังcนั้น  และส่วนใหญ่รีเลย์ไม่ค่อยเสีย........

เอะอะ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 12:36:38 pm »

หมดไปหลายแสนแล้ว กับ PPlink รวมราคารถโตโยต้าด้วยหรือเปล่าครับ
ฅนประจวบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 01:19:34 pm »

ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้คำตอบ ครับ เดี๋ยวผมเอาวิธีของคุณ Gee กับคุณ click ก่อน เสร็จแล้วถ้าไม่ไ้ด้ผล ก็ใช้ิวิธีของคุณ Fukujang กับคุณ varaphan ไปเลย ฮฺฮฺฮฺ
mote
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 01:36:09 pm »

ผมว่า หา มือถือ โนเกีย 6100 ราคาประมาณ 700 บาท + สาย 1 เส้น 350 บาท ผมใช้มา 5 ปีแล้วไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ แบตเสื่อม อย่างเดียว
aastro
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 02:02:12 pm »

ของผมก็ใช้ดีนะ PP LINK ไม่เคยงอเเง เเต่ขายทิ้งไปเเละ
ตอนนี้หันมาใช้เราเตอร์สามจี แบบเสียบซิม เเล้ว สะดวกก่าเอยะ ไม่ต้องลากสายเเลนเวลาเเฟลซ ใช้ไวเลสสั่งจาก NB ได้เลย
oad_
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 03:05:22 pm »

กำลังลังเลตัดสินใจกับปัญหานี้เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับผู้ตั้งคำถามและทุกคำชี้แนะข้อมูลดีๆทุกท่านครับ
tik362
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 03:15:07 pm »

เห็นบางคนเปลี่ยนไปใช้  nokia 30  ดีร้ายยังไงไม่ทราบ ไม่เคยใช้  ใครมีประสบการณ์โพสต์ตอบหน่อย

Nokia 30 ผมว่าไม่น่าเล่นเพราะ output มีแต่แบบ RS232 เท่านั้น ซึ่งต่างกับ 3G wifi หรือ mini broadband router+air card ทำให้ Nokia 30 ไม่เป็นอุปกรณ์เอนกประสงค์ จะนำไปใช้กับ Notebook ก็ไม่ได้ หรือจะใช้กับ dreambox หลายเครื่องในเวลาเดียวกันก็ไม่ได้ แม่กระทั่งใช้กับ dreambox และ ใช้งาน Notebook ไปด้วยก็ไม่ได้

Nokia 30 จึงดูเหมือนใช้ support อุปปรณ์รุ่นเก่า ที่มีเพียง port RS232 เท่านั้น

สรุปคือ air card+ mini broadband router น่าสนใจที่สุด (โดยเฉพาะผู้ที่มี air card อยู่แล้ว และเหมาะกับผู้ที่ต้องเอาไปใช้งานเนอกประสงค์อื่นๆ เช่น ทำเป็น wifi bridge หรับ รับ Hot sport แล้วเอามาแบ่งปันคนอื่นๆ โดยเสียค่า account เพียง account เดียว)
รองลงมาก็คือ 3G router ครับ

aastro
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 04:54:04 pm »

เห็นบางคนเปลี่ยนไปใช้  nokia 30  ดีร้ายยังไงไม่ทราบ ไม่เคยใช้  ใครมีประสบการณ์โพสต์ตอบหน่อย

Nokia30 เห็นว่า เวลาใช้งานห้ามต่อสายก่อนเปิด ดรีมบ็อก ไม่ใช่รึ ถ้าเป็นแบบนี้ก็ไม่ต่างไรกะใช้มือถือ ต่อเอานะ ผมว่า   มองในอีกทางอาจจะมือถือดีก่า สะดวกในการเช็ค MB ที่เหลือในการใช้งาน
jay
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 06:06:45 pm »

ตอนนี้ผมหันมาใช้ เราเตอร์3gแบบใส่ซิม พร้อมกระจายไวเรส ใช้ต่อกับเครื่องรับ supernat2010
พร้อมกับ คอมบ้าน (PC)2เครื่อง โนตบุ๊ค1เครื่อง ลองใช้งานพร้อมกัน ลื่นไหลดีไม่มีคำว่าเน็ตค้างเลย
เมื่อก่อนใช้แอร์การ์ดราคา2600 หลุดทุกๆ10นาที
KTC
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 08:52:20 pm »

มายืนยันด้วยคนครับ 3G เร้าเตอร์ คุ้มค่าที่สุดราคาตอนนี้ 2900-3600 บาท ผมใช้มา 6 เดือนไม่มีปัญหาให้กวนใจ ตอนนี้บ้านใช้เน็ตของ 3BB แล้ว
แต่ก็ยังต้องเก็บไว้เพื่อออกไปเที่ยวต่างจังหวัดจะได้พกไปด้วย สะดวกดี
tik362
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 21, ตุลาคม 2010, 11:00:29 pm »

ตอนนี้ผมหันมาใช้ เราเตอร์3gแบบใส่ซิม พร้อมกระจายไวเรส ใช้ต่อกับเครื่องรับ supernat2010
พร้อมกับ คอมบ้าน (PC)2เครื่อง โนตบุ๊ค1เครื่อง ลองใช้งานพร้อมกัน ลื่นไหลดีไม่มีคำว่าเน็ตค้างเลย
เมื่อก่อนใช้แอร์การ์ดราคา2600 หลุดทุกๆ10นาที

ใช้ air card แล้วหลุดทุก 10 นาทีอันนี้เป็นการ share ผ่าน computer ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ได้สังเกตไหมครับว่าเป็นการเกิด conflict ของ IP หรือว่าเป็นที่ air card ต่อ net ไม่ได้ครับ

เพราะผมได้ใช้ air card เสียบเข้ากับ router โดยตรง ไม่มีปัญหาเรื่อง net หลุดเลยครับ
click
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2010, 09:14:24 am »

ถ้าเล่นมันเป็น  แล้วรู้จักมันดีจริงตัวไหนๆก็ไม่มีปัญหา   มันเหมือนดรีมบ๊อกถ้าเสียบปลั๊กแล้วดูไม่มีอะไรศึกษา  คนคงเลิกเล่นไปนานแล้ว บอร์ดนี้คงไม่มี  บรรดาครูบาอาจารย์ในนี้คงไปตีลูกกลมๆลงหลุมให้เสียวเล่น

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์