ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 02:14:28 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แนว Hor ดูไม่ได้ ทำยังไงดี???
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนว Hor ดูไม่ได้ ทำยังไงดี???  (อ่าน 3119 ครั้ง)
Ghostgate
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 06:30:44 pm »

พอดีใช้จาน Dynasat 5.5(ถ้าจำไม่ผิด) + lnbf Dynasat 2 output + multiswitch idea 2x4 เครื่องรับใช้ S7 กับ Numberone Mini

อย่างละสองเครื่อง ติดไปประมาณปีที่บ้านพี่ชาย ดูดีไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้พอกลับไปดูใหม่ ช่อง9 แนวHor ทั้งหมดดูไม่ได้ เลยลองเอาเครื่อง

ไปต่อตรงไม่ผ่าน multiswitch กลับดูได้เลยคิดว่าตัวมัลติเสีย ก็เลยไปซื้อมาใหม่ แถวบ้านมีแต่ของ psi 2x4 ก็เลยซื้อมาเปลี่ยน ผลปรากฎว่า

เหมือนเดิมคือดูไม่ได้ อยากถามว่าอาการนี้เป็นที่อะไรกันแน่ครับ (ไม่ได้เป็นช่างแต่ลองศึกษาติดตั้งเองผ่านเน็ทและบอร์ดนี้)

ขอบคุณล่วงหน้ามีอะไรแนะนำได้ครับ ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 06:46:30 pm »

ลองเข้าไปตั้งค่าเครื่อง เปิด ปิด 22k ดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 06:48:20 pm »

ลองเอาเครื่องรับต่อเข้ากับมัลติที่ละเครื่องดู ลองดูว่ารับได้หรือเปล่า ( เน้นที่ละเครื่องนะครับ)

Ghostgate
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 07:01:51 pm »

ลองเข้าไปตั้งค่าเครื่อง เปิด ปิด 22k ดูครับ

อันนี้ลองทำแล้วครับไม่ได้ครับ ส่วนคุณ kss_ooy เดี๋ยวจะลองทำครับพอดีกลับบ้านมาแล้วเดี๋ยววันจันทร์ไปลองใหม่ ถ้าได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ
jolanmai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 10:43:56 pm »

น่าจะเป็นที่ Receiver เพราะ Receiver Dynasat Number 1 มีปัญหาในการตัดต่อมัลติสวิทช์ ลองหา Receiver ยี่ห้ออื่นมาต่อดูครับ
ww
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, มีนาคม 2012, 04:16:59 pm »

อาการนี้ผมเคยเจอครับ ของผมเป็นที่ LNB ครับ ต่อตรงได้ แต่พอผ่าน multiswitch แล้วเดี้ยง หาอยู่นาน เพราะว่าซื้อ LNB มาใหม่ ไม่คิดว่าจะเสียครับ เอาไว้เป็นอีก1ทางแก้ไขครับ
eaumphet
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, มีนาคม 2012, 05:46:55 pm »

น่าจะเป็นที่ receiver ครับ เพราะทั้งสองรุ่น ดูมากกว่าสองจุดขึ้นไปมักเกิดอาการแบบนี้  ไฟไปเลี้ยงที่ LNB ไม่พอ ลองดูมัลติ ที่มีไฟเลี้ยงดูครับ
e20cup
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, มีนาคม 2012, 07:10:03 pm »

ผมว่างานเข้าแล้ว มัลติ.พี 2x4  ต้องใช้ร่วมกับ
LNB-x 2 เท่านั้น เพราะ ไม่รองรับกับ ไดน่า
กลับเป็นปัญหาซ้ำซ้อนขึ้นมาอีก
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, มีนาคม 2012, 10:39:17 pm »

ฟันธงให้เลยครับ  เป็นแค่นักเล่นดาวเทียม มือยังไม่ถึงเป็นช่างดาวเทียม

เป็นที่มัลติสิวทที่ใช้

มัลติสวิท ที่ควรลีกเลี่ยง สำหรับช่าง ในกรณีที่ใช้ เครื่องรับ ที่กินกำลังไฟน้อย   คือ ของไทยแซท บางรุ่น ไอเดียแซท บางรุ่น ที่กินกำลังไฟมาก  ผมพุดแบบนี้อาจมีคนเกียดผมแต่ผมพูดด้วยใจจริง สำหรับนักเล่นดาวเทียม

มัลติสิวท ที่ควรเลือกใช้ และใช้ได้ดี สำหรับแนว H  ให้ใช้ ของ PSI รุ่นใหม่ๆ ห้ามใช้ของตกรุ่น หรือของ ไดน่าแซท ซึ่งผลิตจากโรงงานเดียวกัน  ทดลองดูได้เลยครับ

เครื่องโอทู เครื่อง Number one Mini เป็นเครื่อง กินกระแสไฟน้อย จึงไม่เหมาะกับมัลติสวิท ของ ไอเดียแซท ซึ่งเป็นมัลติสิวท ที่กินกำลังไฟมาก

วิธี แก้ไข ให้ลองทดสอบ ไปซื้อมัลติสิวท PSI รุ่นใหม่ๆ หรือ ของไดน่าแซท มาต่อดู จะถึงบางอ้อทันทีครับ
Ghostgate
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, มีนาคม 2012, 04:45:28 pm »

สรุปหลังจากที่เพิ่งว่างไปทำ ลองเปลี่ยนมัลติสวิทช์ใช้ยี่ห้ออื่นแทน โอเคดูได้ทุกเครื่องทุกช่องพร้อมกันจบปัญหา

ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้คำแนะนำดีๆครับ ถ้ามีปัญหาจะมาถามใหม่(แต่อย่ามีดีที่สุด 55)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์