ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 08:26:57 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม skybox f3 เรื่องการเลืยนเมนู
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม skybox f3 เรื่องการเลืยนเมนู  (อ่าน 4819 ครั้ง)
JP5759
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 06:17:16 pm »

ช่างวิทครับ ผมว่าส่งเคลมตามที่คนขายแนะนำดีกว่าครับ ไม่ต้องซีเรียดอะไร สรุปได้ว่าคืนนี้อดดูบอลเหมือนผมเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2012, 05:16:42 pm »

ผมขออนุญาต โพสต์ข้อความในอีเมล์ ซึ่งผมตอบให้กับลูกค้าท่านนึง (ที่จริง อีเมล์ก่อนหน้านี้ มีหลายฉบับ แต่ผมเห็นว่าฉบับนี้ ได้ข้อมูลครบถ้วนในการแก้ไขปัญหาครับ)
เพื่อว่า จะนำไปปรับใช้กับเจ้าของกระทู้ได้ครับ
ผมขออนุญาต  blank อีเมล์ของลูกค้าท่านนี้นะครับ เพื่อที่จะได้ไม่เป็นการพาดพิง

และข้อความในอีเมล์ที่ผมเขียน ผมไม่ได้กลั่นกรองข้อความ  บางข้อความอาจไม่ถูกใจบางท่าน
ฉะนั้น ขอให้อ่านแบบผ่าน ๆ นะครับ ถือว่า เป็นเคสตัวอย่างนะครับ

*****ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และไม่วิพากษ์วิจารณ์ครับ*****

From: goods_buy@hotmail.com
To: xxxx@hotmail.com
Subject: RE: เเจ้งปัญหา + ข่าวดีของผมเรื่องรีโมต
Date: Sat, 22 Dec 2012 17:03:20 +0700

หากผมจำไม่ผิด ผมเคยแจ้งเรื่อง แสงเข้าหน้าเครื่อง ซึ่งตอนนั้น ผมพูดถึงแสงจากหลอดไฟ ซึ่งเป็นแสงอินฟราเรด จะไปกวนตัวรับสัญญาณรีโมทอินฟราเรด (ซึ่งหากความยาวคลื่นใกล้เคียงกัน ก็จะกวนกัน)

เรื่องนี้ ผมน่าจะเคยบอกไปนานแล้ว

ส่วนเรื่องบูทวน ผมแนะนำให้ปิดสวิทซ์ หรือ ไม่จำเป็นต้องกด stanby ครับ กด standby ก็ไม่ได้ประหยัดไฟ และ กว่าเครื่องจะบูทขึ้นมา ก็ใช้เวลาเท่ากับการปิดเปิดเครื่องใหม่

หากจะเทียบ F3 ผมก็คงเทียบเป็น toyota vios  คงเอาไปเปรียบกับ benz E250 ไม่ได้ครับ

หากเป็นช่าง น่าจะเข้าใจใน product หรือสินค้าครับ

สินค้าสมัยนี้ ไม่มีอะไรทำงานได้ 100% หรอกครับ ยิ่งเป็นสินค้าที่มีความซับซ้อน มีโปรแกรมเข้ามาเกี่ยวข้อง มันจะมี bug (แมลง)  ซึ่ง bug ดังกล่าว ก็คือ ความผิดพลาดในการทำงานครับ
ความผิดพลาดบางอย่าง ไม่ใช่ว่า มีตัวแปรเพียงตัวเดียว ก็จะเกิด bug ได้  แต่อาจมีการทำงานหลายอย่าง แล้วจึงเกิด bug ในลักษณะนี้

เหตุที่ผมกล้าพูดแบบนี้ เพราะผมเคยทำงาน ในการพัฒนา Fimware ของโทรศัพท์เคลื่อนที่ยี่ห้อนึง ซึ่งมีขั้นตอนในการทดสอบที่หลากหลายครับ

ส่วน skybox F3 และเครื่องรับดาวเทียมหลาย ๆ ยี่ห้อ มี bug มากมายมหาศาล ครับ  แต่เราไม่สามารถ report ให้ทาง R&D ทราบ  เพราะคนที่เราติดต่อซื้อขาย เป็นเพียง broker เท่านั้น
และถึงติดต่อตรงได้กับ R&D ได้ ก็ใช่ว่า จะยอมแก้ไขอะไรให้ง่าย ๆ  เพราะการแก้ไขแต่ละครั้ง ก็คือการ release firmware version ใหม่ ซึ่งมีกระบวนการในการทดสอบ ก่อนที่จะ release firmware

และผมเชื่ออย่างนึง คือ ทางผู้ผลิตมั่นใจว่า ถึงแม้เขาไม่แก้ไขอะไรเลย  สินค้าของเขาก็ขายได้แน่นอน เพราะมันทำงาน ได้ดีในระดับนึง

ปล. ผมไม่ได้ชอบ F3 เป็นการส่วนตัว เพราะ firmware ทำงานไม่ได้ดังใจผม โดยเฉพาะการแปลเมนูไทย ซึ่งเห่ยมาก ๆ ครับ 
ส่ง string table มาให้ผมแปลให้ใหม่ ผมจะยอมแปลให้ฟรี ๆ โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย (เพราะเป็นงานที่ผมถนัดอยู่แล้ว สมัยก่อนแปลเมนูไทยของโทรศัพท์  ครั้งนึง หลายพันเมนู)

เพื่อทราบ และทำความเข้าใจกับสินค้า และพยายามปรับตัวเข้าหาสินค้า (เพราะสินค้าไม่สามารถคิดได้เลย จึงปรับตัวเข้าหาผู้ใช้ไม่ได้  ถูกต้องไหมครับ)

--------------------------------------------------------------------------------
From: xxxx@hotmail.com
To: xxxx@hotmail.com; goods_buy@hotmail.com
Subject: เเจ้งปัญหา + ข่าวดีของผมเรื่องรีโมต
Date: Sat, 22 Dec 2012 16:50:47 +0700

สวัสดีครับวันนี้มีข้อมูลใหม่มาให้ครับ    1. เรื่องรีโมตตอนนั้นที่ว่าเลื่อนเมนูทำรายการต่างต่างยากตอนนี้ดีขึ้นมาก ผมให้ 95 เปอเซน เพาระ ผมเปลี่ยนจุดวางใหม่ จากเดิมที่วางหน้า tv led 42 lg lw5700 ครึ่งเมตร เเต่ตอนนี้ผมเอามาวางข้างล่าง ให้ห่างอีกครึ่งเมตรกว่ากว่า พอเทศดูอีกที่ใช้ได้ดีมากเลยครับ ...ที่ได้รู้ก็เพราะว่าเมื่อวานเอาเครื่องf3ตัวของผมไปดูที่บ้านเพื่อนต่อกับ ทีวี 25 นิว จอเเก้ว ผมเอะใจว่าทำไมกดเเค่ครั้งเดียวเลื่อนเปลืด ก็เลยคิดได้ว่าอาจจะเกิดจาก led เเน่ก็เลยกลับไปทำดู... โอเคเลยครับ... ถ้าพี่ถามผมว่าทำไม่ไม่ทำดูเเต่ทีเเรก  เเต่ที่เเรกนั้นผมก็ทำเเล้ววางให้ห่างเเล้ว เเต่มันอาจจะยังคงไม่พ้นรัสมีอะไรสักอย่างที่ออกมาจากทีวีเพราะผมวางข้างหน้าจอ ครับ เเต่........อีก 5 เปอเซน คือ.. ก็บางครังกด ไปเรี่อยเรีอยมันยังโดดไปเป็น โหมดฟัง fm เชย เเต่ไม่เป็นบ่อย ...สุดท้ายของข้อนี้ผมขอเอามาเปรียบเทียบกะ s10สักหน่อยนะครับ ผมว่า เอส10 มันดีกว่า เพราะผมวางตรงไหนก็ได้ ไม่มีปัญหาเลยเรื่องเมนุ  เเสดงว่า f3เนี่ย เซ้นซิทีพมากเลยครับ
                                                                                   2. เป็นปัญหาไหม่หรือปล่าวผมไม่เเน่ใจ เเต่จะบอกกล่าวเล่าให้ฟังว่า ก่อนหน้า นั้นเวลาผมปิดเครื่อง  ผมจะปิดที่สวิทด้านหลังของ f3 ทุกครั้ง เเต่วันนี้ในเมื่อรีโมตมันควบคุมได้ดีขึ้นเเล้วผมก็เลย กด ออฟปุ่มเเดง ปิดเครื่อง เครื่องก็จะปิดเเล้วหน้าปัด f3 ก็จะโชว์ นาฬิกา ตามปกติ    เเล้วผมก็นอนหลับไป 2-3 ชั่วโมง ตื่นมา ก็อยากจะเปิดทีวีดูรายการอะไรสักหน่อย ก็เลยหยิบรีโมต f3 กดเิปิดที่ปุ่มเเดงตามปกติ ที่นี้หละครับ ปัญหาใหม่เกิดขึ้นเลยครับ เครื่องบูช วน วน วน ผมก็เลยปิดเปิดข้างหลังดู เเลวเปิดใหม่ มันก็ วนอีก จนผมทำอีกที่ ในที่สุดมันก็วน นับ 1-100 ไป 3รอบ เเล้วมันก็ดูได้ครับ  ตกลงท่าอาการเป็นเเบบนี้ มันจะมี รางสังหอน ไหมครับว่าผมคงจะต้องส่งไปหาพี่ ในระยะเวลาอันสั้นหรือยาวเเค่ไหน (ตอนนี้เรื่องเครมผมไม่เครมเเลว้ เเต่ว่าถ้ามันดูไม่ได้เลยมันก็ต้องส่งเครมครับ)   

--- อ้อ เรื่องโปรเเกรม เิฟิมเเว ที่พี่ส่งมา ผมก็ยังไม่ได้ เอามาดาว ก็คือ ผมยังไม่ได้ทำอะไรเลยกับโปรเเกรมเิฟิมเเวเลย มันก็ยังโชคดีที่ไม่ได้ดาว เพราะท่าทำผมคงไม่ได้ดู คุณพอน  ครับ ----- 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์