ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 10:51:17 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถาม Vina Sat เป็นไรปล่าว สัญญาณ ต่ำลงไปพอควร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Vina Sat เป็นไรปล่าว สัญญาณ ต่ำลงไปพอควร  (อ่าน 2223 ครั้ง)
chokelfc
Special Member
*

« เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 05:33:54 am »

ตอนนี้ผมดู cth ได้ไม่ครบทุกช่อง หลายช่องสัญญาณต่ำดูไม่ได้ เช่น ช่อง FOX SPORT HD,Sky news HD เป็นต้น และอีกนับสิบช่อง จากเมื่อก่อนดูได้ปกติ เป็นมาาเดือนกว่าแล้วน่าจะได้ ช่องของ วีทซี และ เคบวก สัญญาณก็ต่ำลงไปเยอะด้วยบากช่องกระตุกดูแทบไม่ได้ ไม่ได้ไปทำอะไรเลย มันเป็นเอง ช่วงนี้ลมก็ไม่แรง จานก็ไม่น่าเคลื่อน ท่านใดเป็นบ้างครับ ผมไม่แน่ใจเป็นที่จานหรือว่าเป็นที่ระบบดาวเทียมครับ ใครเป็นอย่างผมบ้างครับ ถ้าปกติ ผมจะได้เรียกช่างมาดูหน้าจานอีกที ส่วนดาวอื่น สัญาณปกติดีครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kmamoon
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 06:34:43 am »

เป็นครับ fox act เมื่อวานกระตุกตลอดครับ ......
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
rusdee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 06:46:02 am »

เป็นเหมือนกัน อย่าว่าแต่รายการของCTHครับ ช่อง ASTV,BLue,Asia update เป็นหมดเลยครับ
กระตุกตลอดเลยครับ
chokelfc
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 08:37:05 am »

เมื่อก่อน สัญญาณอยู่ที่54 ตอนนี้เหลือ52 บางช่องเหลือ 50ซึ่งดูไม่ได้เลย จำทำอย่างไรดี พอไปดูกับ 800 hd ช่อง k+ บางช่องสัญาณ ออกสะดุดมาก สัญญาณอ่อนลงจากเดิมมาก กลัวเรียกช่างมาแล้วแก้ไม่ได้ ถ้ามันเป็นที่ระบบส่งครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 08:54:41 am »

ผมใช้จาน 2.5 ฟุต รับตรงๆ KU ก็ยังได้ L/Q = 97/97 ปกติครับ

ดูพวกกีฬาสี... ปกติอยู่ 
เพราะเวลาเจอคนกวน NSS6 หรือ Thaicom สัญญาณจะ Drop
แต่ Vinasat สัญญาณปกติ ถ้าแย่ๆ ก็ 90 - 97 (ไม่ค่อยพบ)
kaijae
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 01:20:52 pm »

ผมใช้จาน 2.5 ฟุต รับตรงๆ KU ก็ยังได้ L/Q = 97/97 ปกติครับ

ดูพวกกีฬาสี... ปกติอยู่ 
เพราะเวลาเจอคนกวน NSS6 หรือ Thaicom สัญญาณจะ Drop
แต่ Vinasat สัญญาณปกติ ถ้าแย่ๆ ก็ 90 - 97 (ไม่ค่อยพบ)

ผมว่าของผมก็ปกติครับ ถ้าไม่ปกติก็ช่วงฝนตกหนัก  ซึงอาทิตย์นี้ภาคใต้ ก็โดนฝนอ่วมทั้งอาทิตย์ เพิ่งเจอแดดวันนี้เองครับ

qa19122
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 01:51:25 pm »

ที่ถามนี้ ku หรือ c ครับ ถ้า ku เครื่อง cth ผมเหลือ 52 เกือบทุกความถี่เลยครับ จาก 54,53 ตอนนี้เหลือ 52 เกือบหมด
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 03:10:46 pm »

L/Q = 97/97
IPM HD Pro
11048 V 30000

กีฬาสี  ได้ระดับคุณภาพสัญญาณเท่าเทียมกันครับ 97/97 สำหรับ Vinasat...
ohmza
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 04:28:56 pm »

L/Q = 97/97
IPM HD Pro
11048 V 30000

กีฬาสี  ได้ระดับคุณภาพสัญญาณเท่าเทียมกันครับ 97/97 สำหรับ Vinasat...
เครื่อง IPM ทุกเครื่องมีการปรับแต่ง SW ให้แสดงความแรงและคุณภาพมากเกินความเป็นจริงครับ จึงเอามาใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้ครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 05:00:51 pm »

อ้างถึง
เครื่อง IPM ทุกเครื่องมีการปรับแต่ง SW ให้แสดงความแรงและคุณภาพมากเกินความเป็นจริงครับ จึงเอามาใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้ครับ

เครื่อง Receiver ยี่ห้อไหน ก็ไม่สามารถนำมาใช้เป็นมาตรฐาน (Standard) ได้หรอกครับ..... สภาพอากาศ อุณหภูมิ สถานที่  ลักษณะการติดตั้ง  อุปกรณ์ต่างๆ  ล้วนแต่เป็น "ตัวแปร" ทั้งสิ้น

แต่... ที่นำมา "อ้างอิง" หรือ Reference ให้เพื่อนๆ สมาชิกทราบแค่.... สัญญาณมันได้เท่าไหร่ ?  สัญญาณมันนิ่งๆ  ไม่มีการสวิง ซึ่งเพื่อนๆ ย่อมมีวิจารณญาณ  ในการพิจารณาได้เองว่า  ดาวดวงนี้มันไม่ได้มีปัญหา...  เท่านั้นเองครับ....  ใครเคยรับได้เท่าไหร่   ก็ควรจะรับได้เท่านั้น.... 

ohmza
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 05:28:37 pm »

อ้างถึง

เครื่อง Receiver ยี่ห้อไหน ก็ไม่สามารถนำมาใช้เป็นมาตรฐาน (Standard) ได้หรอกครับ..... สภาพอากาศ อุณหภูมิ สถานที่  ลักษณะการติดตั้ง  อุปกรณ์ต่างๆ  ล้วนแต่เป็น "ตัวแปร" ทั้งสิ้น

แต่... ที่นำมา "อ้างอิง" หรือ Reference ให้เพื่อนๆ สมาชิกทราบแค่.... สัญญาณมันได้เท่าไหร่ ?  สัญญาณมันนิ่งๆ  ไม่มีการสวิง ซึ่งเพื่อนๆ ย่อมมีวิจารณญาณ  ในการพิจารณาได้เองว่า  ดาวดวงนี้มันไม่ได้มีปัญหา...  เท่านั้นเองครับ....  ใครเคยรับได้เท่าไหร่   ก็ควรจะรับได้เท่านั้น.... 

ถูกครับ ที่ไม่มีเครื่องไหนใช้เป็นมาตรฐานได้ แต่เครื่องยี่ห้ออื่นมาตรฐานมันใกล้ๆกันหมด มีแต่ IPM เท่านั้นที่มาตรฐานมันสูง เจ้าอื่นวัดได้ 54% แต่ IPM วัดได้ 97% ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์