ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, พฤษภาคม 2024, 09:17:17 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ไม่มีตัว วัดมุมก้มเงย จะใช้วิธีใหนแทนครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีตัว วัดมุมก้มเงย จะใช้วิธีใหนแทนครับ  (อ่าน 14159 ครั้ง)
aepang
Special Member
*

« เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 04:57:29 am »

ไม่มีตัว วัดมุมก้มเงย จะใช้วิธีใหนแทนครับ แล้วถ้าปรับมุมก้มเงย ตามเลขที่อยู่คอจาน แทนได้รึเปร่าครับ

ถ้าไม่ได้ต้องวิธีใหนครับ มือใหม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 06:37:04 am »

ถ้าจะวัดคร่าวๆ ผมใช้วิธีนี้ครับ เอานาฬิกาแบบแขวนผนังมาทาบตรงคอจานด้านหลังซ้ายปรับจานให้ได้ประมาณ7.30น.ครับ
แล้วค่อยปรับหาสัญญาณอีกที(ทำสมัยตอนติดจานใหม่)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sammy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 06:49:56 am »

เครื่องมือ เรขาคณิต ลูกสาวที่บ้าน ไม่มีหาซื้อตามร้านขายเครื่องเขียน ใช้ที่วัดมุม ครึ่งวงกลมบอกองศา เจาะรูพอเส้นด้ายลอดตรงจุดกึ่งกลาว ด้านเส้นตรง ใช้ด้ายเย็บผ้าสีเข้ม สอดขมวดปมใหญ่ กันหลุด อีกด้านเอาน๊อดหนักขนาด 10มิลผูก ยาวให้พ้นส่วนโค้ง นำด้านตรง ในส่วนเส้น ทาบกับแขนใต้จาน ออฟเซท หรือ ก้นจาน ตระแกรง อ่านค่ามุมที่ได้จากเส้นด้านที่พาดผ่าน ต้วเลขมุม บนส่วนโค้ง สมมุติถ้าด้าย ดิ่งตรงกลาง ส่วนโค้ง ค่าอ่านได้เท่ากับ 90 องศา วัดเสร็จคืนเจ้าของซะ ถ้าจะให้สดวก 150บาท หลายร้านมีขาย มีแม่เหล็กติดวัสดุที่วัด เลิกใช้เก็บไว้เครื่องมือประจำบ้านใช้ วัดอะไรอีกหลายอย่างเช่น องศาจั่วหลังคา องศาบันได
kai1504
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 08:13:13 am »

ตอนที่ผมนับหนึ่งหัดติดตั้งตอนแรกๆ(ตอนนี้นับถึงสองแระ) ผมกังวลมาก เครื่องวัดมุม วัดองศา ไม่ห่างตัวต้องใช้ตลอด พอนับสองนี่เร็งกับเสาบ้านบ้าง เสาผนังกำแพงบ้างก็พอทำได้  ถ้าเสาตั้งได้ฉากยังงัยสัญญาณมันหนีไม่พ้นความสามารถท่านแน่นอน ให้กำลังใจครับ
mrsk
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 08:47:58 am »

- ผมไม่ใช้เลยตัววัดมุมก้มมุมเงย 
- ผมขอมีเข็มทิศแบบใหนก็ได้ไม่ต้องแพงก็พอแล้ว หาทิศได้ ก้มเงย ลองปรับดูเดี๋ยวมันก็มาครับ
mc_samrong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 08:50:25 am »

ถ้าจะหันไปทาง Thaicom5 และไม่มีเครื่องมือเลย ผมจะใช้วิธีมองดูหน้าจานดาวเทียมของบ้านใกล้ ๆ มาเป็นแนวทางครับ เดี๋ยวนี้เกือบทุกบ้านติดจานดาวเทียมและหันไปทาง Thaicom5 แต่ถ้าเป็นดวงอื่นก็ลำบากหน่อยครับ
tol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 09:21:30 am »

อย่าลืมปรับองศาของ LNB ด้วยนะครับ   (ไดน่า, ไอเดีย) หันเลข 0 ชี้ที่ 7 น.
เอาใจช่วยครับ
khitty
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 09:29:31 am »

สด ๆ เลยครับ ติดที่บ้านเมื่อวาน ซื้อของวันเสาร์ ติดวันอาทิตย์เลย ใช้การลอกข้างบ้านครับ ไม่มีเครื่องวัด และเข็มทิศ (ลืมซื้อครับ) ติด แต่ ซีแบน อย่างเดียวครับ ยังไม่ได้ทำ ดูโอ อุปกรณ์ขาดนิดหน่อยครับ ประจวบกับฝนกำลังตกพอดียังไม่ได้เก็บสายเลยครับ
prab
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 11:16:53 am »

ผมทำตามจานคนที่เห็นทั่วไปครับ  หันแกนเหล็กในหัวlnb ไปในแนว ตะวันออก/เหนือครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 06:59:09 pm »

ผมไม่มีข้างบ้านให้ดู  ไม่มีเครื่องมิอเลย  ใช้ดวงอาทิตย์เป็นตัวกำหนดทิศ กับกระดาษดินสอใช้ วาดมุมโดยทำ 90 องศาก่อนแล้วซอยแบ่งเอานำไปเทียบกับจานให้ใกล้เคียง ก็ใช้ได้ครับ บางทีอาจช้าหน่อย ที่สำคัญถ้าตั้งจานให้ได้ฉากแล้วไม่ยากเลย
aepang
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, มิถุนายน 2011, 10:20:30 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์