ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, พฤษภาคม 2024, 06:38:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เบื่อจาน KU75cm ตอนฝนตก จาน KU120cmจะดีขึ้นไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อจาน KU75cm ตอนฝนตก จาน KU120cmจะดีขึ้นไหม  (อ่าน 14124 ครั้ง)
SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 08:36:35 am »

ตำรเขียนถูกแล้ว คนอ่านตีความผิดเอง                                                                                                           KU-BAND ถูกใช้ในกิจการส่งสัญญาณโทรทัศน์โดยตรง (Direct Broadcast System: DBS)  โดย จะส่งสัญญาณ ด้วยกำลังส่งปานกลาง ประมาณ 20-50 วัตต์ แต่ในประเทศญี่ปุ่นใช้กำลังส่งสูงมาก  ประมาณ 80-100 วัตต์  ดังนั้น จึงมีฟุตปรินท์แคบ
สัญญาณครอบคลุมพื้นที่ได้น้อย จึงใช้ เฉพาะภายในประเทศ  นิยมใช้ในประเทศสหรัฐอเมริกา ในยุโรป และประเทศญี่ปุ่น
ข้อดี : ความเข้มของสัญญาณสูงมาก ใช้จานขนาดเล็กๆ 30 – 120 เซนติเมตร ก็สามารถรับสัญญาณได้แล้ว เหมาะสำหรับส่งสัญญาณ CABLE TV ผ่านดาวเทียม DBS ( Direct Broadcast Satellite )
ข้อเสีย :  ส่งสัญญาณได้ไม่ครอบคลุม ในจุดที่ต้องการ  ทำให้เสียค่าใช้จ่ายสูง ปัญหาในการรับสัญญาณภาพ  เวลาเกิดฝนตก หรือท้องฟ้าปิดด้วยเมฆฝนมากๆ จะทำให้รับสัญญาณได้อ่อนลง หรืออาจจะรับไม่ได้ในเวลานั้น  คือภาพไม่มี แต่จะกลับคืนมาเมื่อสภาพอากาศปกติ
สาเหตุเนื่องมาจากความถี่ ที่สูงมากนี้ ลำคลื่นเมื่อผ่านช่องว่าง ระหว่างสายฝนลงมา ก็จะสะท้อนเม็ดฝน กันไปมา อยู่ในกลุ่มฝน  คล้ายกับว่า กลุ่มฝนนั้น เป็นฟองน้ำขนาดยักษ์ที่คอยดูดซับ สัญญาณดาวเทียม ซึ่งเปรียบเสมือนน้ำ จนคลื่นถูกดูดกลืน ไปหมด แต่ถ้าใช้จานที่มีขนาดใหญ่ขึ้น  ก็จะดูได้ในช่วงเวลาที่นานกว่า จานขนาดเล็ก แต่ในที่สุดก็ดูไม่ได้เช่นกัน

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mc_samrong
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 08:41:49 am »

ติดตั้งที่ลาดพร้าว 101 ครับ

ไม่ต้องเปิดก็ได้ถ้าขายึดLNBตรงวงกลมมันแนบกับแขน

อุทธาหรณ์สำรับคนติดจาน เสียเวลาตรวจสอบการประกอบหน้าจานให้เรียบร้อยเพียงเล็กน้อย การปิดงานก็เร็วขึ้นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
maejo
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 09:31:24 am »

ตำรเขียนถูกแล้ว คนอ่านตีความผิดเอง                                                                                                           KU-BAND ถูกใช้ในกิจการส่งสัญญาณโทรทัศน์โดยตรง (Direct Broadcast System: DBS)  โดย จะส่งสัญญาณ ด้วยกำลังส่งปานกลาง ประมาณ 20-50 วัตต์ แต่ในประเทศญี่ปุ่นใช้กำลังส่งสูงมาก  ประมาณ 80-100 วัตต์  ดังนั้น จึงมีฟุตปรินท์แคบ
สัญญาณครอบคลุมพื้นที่ได้น้อย จึงใช้ เฉพาะภายในประเทศ  นิยมใช้ในประเทศสหรัฐอเมริกา ในยุโรป และประเทศญี่ปุ่น
ข้อดี : ความเข้มของสัญญาณสูงมาก ใช้จานขนาดเล็กๆ 30 – 120 เซนติเมตร ก็สามารถรับสัญญาณได้แล้ว เหมาะสำหรับส่งสัญญาณ CABLE TV ผ่านดาวเทียม DBS ( Direct Broadcast Satellite )
ข้อเสีย :  ส่งสัญญาณได้ไม่ครอบคลุม ในจุดที่ต้องการ  ทำให้เสียค่าใช้จ่ายสูง ปัญหาในการรับสัญญาณภาพ  เวลาเกิดฝนตก หรือท้องฟ้าปิดด้วยเมฆฝนมากๆ จะทำให้รับสัญญาณได้อ่อนลง หรืออาจจะรับไม่ได้ในเวลานั้น  คือภาพไม่มี แต่จะกลับคืนมาเมื่อสภาพอากาศปกติ
สาเหตุเนื่องมาจากความถี่ ที่สูงมากนี้ ลำคลื่นเมื่อผ่านช่องว่าง ระหว่างสายฝนลงมา ก็จะสะท้อนเม็ดฝน กันไปมา อยู่ในกลุ่มฝน  คล้ายกับว่า กลุ่มฝนนั้น เป็นฟองน้ำขนาดยักษ์ที่คอยดูดซับ สัญญาณดาวเทียม ซึ่งเปรียบเสมือนน้ำ จนคลื่นถูกดูดกลืน ไปหมด แต่ถ้าใช้จานที่มีขนาดใหญ่ขึ้น  ก็จะดูได้ในช่วงเวลาที่นานกว่า จานขนาดเล็ก แต่ในที่สุดก็ดูไม่ได้เช่นกัน

บางครั้งฝนตกทั้งวันทั้งคืนทำไมดูได้ล่ะครับ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วยครับ เช่นฝนตกแต่ท้องฟ้าไม่ปิด มันก็น่าคิดเหมือนกัน มันน่าจะสะท้อนไปสะท้อนมาไปตามตามเม็ดฝนที่เป็นฟองน้ำ แต่ทำไมมันดูได้ล่ะครับแต่สัญญาณจะอ่อนลง ผมว่าสภาพสิ่งแวดล้อมน่าจะเป็นปัจจัยหลัก
Delta 7
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 10:22:11 am »

[/quote]บางครั้งฝนตกทั้งวันทั้งคืนทำไมดูได้ล่ะครับ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วยครับ เช่นฝนตกแต่ท้องฟ้าไม่ปิด มันก็น่าคิดเหมือนกัน มันน่าจะสะท้อนไปสะท้อนมาไปตามตามเม็ดฝนที่เป็นฟองน้ำ แต่ทำไมมันดูได้ล่ะครับแต่สัญญาณจะอ่อนลง ผมว่าสภาพสิ่งแวดล้อมน่าจะเป็นปัจจัยหลัก
[/quote]

บางครั้งฝนตกทั้งวันทั้งคืนทำไมดูได้ล่ะครับ
ฝนตกหนักขนาดไหนครับ ถ้าแบบโดนหางดีเปรสชั่นตกทั้งวันทั้งคืนก็ดูได้อยู่แล้วครับ นอกจากจานตั้งไม่ละเอียดพอ เจอน้ำปุ๊บสัญญาณหายเลย

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วยครับ
สภาพแวดล้อมก็คือเมฆ หมอก ลูกเห็บ หิมะ ฝน ภูเขาสูง และแหล่งน้ำใหญ่ๆไงครับ

ท่านต้องมองภาพให้กว้างขึ้น ยกตัวอย่างดาวเทียมไทยคม 5 ทำมุมประมาณ 60 องศา จากทิศ 240 ผมอยู่ กทม หมายความว่าเมื่อสภาพแวดล้อมเริ่มเปลี่ยนไปจากสภาพปกติ คือพายุฝนเริ่มเข้า ไล่มาตั้งแต่ชายแดนพม่า จังหวัดเพชรบุรี
ราชบุรี ก็จะเริ่มมีผลต่อสัญญาณดาวเทียมแล้วครับ เมฆฝนหนาทึบจะมาก่อนฝนตก ฝนตกหนักถึงระดับหนึ่ง จานเล็กกว่าก็มักจะน๊อกก่อนจานที่ใหญ่กว่า ประเด็นสำคัญที่เถียงกันคือฝนทำให้สัญญาณอ่อนลงหรือไม่ ถ้าเป็นตามที่ท่านช่างใหญ่ว่าไม่เกี่ยวข้องกันเลย แต่เมฆหนาเกี่ยว ถึงต้องถามกันไงครับว่าเมฆหนานั้นมันคืออะไร   
phot9724
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 10:54:36 am »

-ท่านDelta 7 ผมว่าเราน่าจะเข้าใจผิดกันแล้วล่ะครับ ที่ผมพูดหมายถึงเวลาฝนตก แต่ทำไมดูได้แบบหนักๆด้วยแต่ความแรงของสัญญาณจะอ่อนลงแต่ดูได้แต่ถ้ามีสภาพท้องฟ้าเมฆครึ้มสีดำบริเวณทางหน้าจานที่ตั้งรับของดาวเทียม-องศา-มุมกวาดของดาวดวงนั้นๆ บางครั้งฝนตกเบาๆสัญญาณก็หายครับ ผมหมายถึงแบบนี้ครับ

phot9724
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 11:44:34 am »

เมฆแบบนี้ครับ ไม่เชื่อลองติดตั้งจานku ดูสิครับ-สัญญาณหายไปตั้งเยอะ

quickman
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 12:42:23 pm »

เข้าเรื่องดีกว่า ผมว่าได้ไม่คุ้มครับ
ของผมเปลี่ยนจากduo nss6 มาเป็นจาน90รับตรง ไม่รู้สึกว่าจะดูได้นานขึ้นนะครับ

Delta 7
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 05:27:20 pm »

-ท่านDelta 7 ผมว่าเราน่าจะเข้าใจผิดกันแล้วล่ะครับ ที่ผมพูดหมายถึงเวลาฝนตก แต่ทำไมดูได้แบบหนักๆด้วยแต่ความแรงของสัญญาณจะอ่อนลงแต่ดูได้แต่ถ้ามีสภาพท้องฟ้าเมฆครึ้มสีดำบริเวณทางหน้าจานที่ตั้งรับของดาวเทียม-องศา-มุมกวาดของดาวดวงนั้นๆ บางครั้งฝนตกเบาๆสัญญาณก็หายครับ ผมหมายถึงแบบนี้ครับ

ท่าน phot9724 ครับ ผมขอลำดับข้อข้องใจของท่าน เนื่องจากเป็นเหตุการณ์ต่อเนื่องกัน ดังนี้
1.ถ้ามีสภาพท้องฟ้าเมฆครึ้มสีดำบริเวณทางหน้าจานที่ตั้งรับของดาวเทียม-องศา-มุมกวาดของดาวดวงนั้นๆ บางครั้งฝนตกเบาๆสัญญาณก็หายครับ
ถูกต้องครับ ท้องฟ้าเมฆครึ้มสีดำ ก็คือทัพหน้าของพายุฝน ซึ่งเปรียบเสมือนฟองน้ำขนาดยักษ์ที่ชุ่มฉ่ำไปด้วยความชื้น มีความหนาแน่นสูงมาก ดูดซับสัญญาณดาวเทียมไปเกือบหมด อย่างข้อความของท่าน SPEEDY แจ้งมาครับ เมื่อเจ้าฟองน้ำยักษ์สะสมความชื้นจนถึงจุดอิ่มตัว ก็จะเข้าสู่วงจรทำลายตัวเองกลายเป็นฝนตกลงมา ความหนาแน่นที่สะสมไว้ก็จะลดลงตามลำดับ สัญญาณดาวเทียมก็จะเริ่มทะลุผ่านลงมาสู่จานรับได้มากขึ้น

2. เวลาฝนตก ทำไมดูได้แบบหนักๆด้วยแต่ความแรงของสัญญาณจะอ่อนลงแต่ดูได้
ถูกต้องอีกครับ ฝนตกหนักๆแบบฝนไล่ช้าง โดยทั่วไปจะตกไม่นาน บางทีฝนยังไม่ขาดเม็ด แดดออกจ้าแล้ว เนื่องจากเซลฝนดังกล่าวมักจะกว้างเพียงไม่กี่กิโลเมตร คืออยู่เหนือหัวเราที่มุมประมาณ 70-90 องศา ส่วนใหญ่พ้นแนวดาวเทียมกับจานแล้วครับ

ผมขอเสริมอีกนิดเดียว ท่านท่ีเคยเป็นแฟนกับ Dream TV เมื่อหลายปีก่อน หากท่านเป็นคนช่างสังเกตุ จะพบว่า แทบทุกครั้งที่มีใต้ฟุ่่นพัดเข้าถล่มหมู่เกาะเขา เราจะรับผลพลอยได้คือสัญญาณภาพแรงขึ้น บ้านเราก็ใช้วิธีเพิ่มกำลังส่งขึ้นระดับหนึ่ง ถ้าเอาอยู่ก็ดูได้ ถ้ารับไม่อยู่ก็ NO SIGNAL ครับ
sunka
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 06:07:14 pm »

อย่างนี้คงต้องลองติดดูล่ะครับ
terd
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 02, กันยายน 2011, 10:50:59 pm »

สำคัญที่สุดคือ จานต้องโฟกัสสัญญาณที่รับได้สะท้อนเข้าไปที่LNBให้ได้มากที่สุด เช่นจานpsiทำไมสู้dynaไม่ได้ คำตอบคือการโฟกัส จาน ku75ซม บางใบ ยังสู้60 ซม ไม่ได้ก้อมี ถ้าปรับจานตรง โฟกัสดีเจอฝนมาบังสัญญาณจะหายช้ากว่าใบที่ปรับไว้ไม่ดี
kitnarasapa
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #30 เมื่อ: 03, กันยายน 2011, 09:12:25 am »

เห็นด้วยกับคุณ terd ครับ 555555555555 งานนี้คงต้องได้ซื้อหัวจับLNB ใหม่แล้วครับ

ครับขอบคุณครับ...แต่ที่วงนะครับผมเจตตนาเอาแหวนลองครับมันถึงได้ดูได้ถ้าเพื่อนๆช่างอยู่ใกล้ๆผมก็อยากพาไปชมนะครับมันแปลกจริงๆนะครับต้องทำแบบในรูปถึงสามารถรับสัญญาณได้รแรงถ้าขั้นน๊อตในวงกลมให้แนบพอดีปรับไปเถอะครับมันไม่มีทางได้เกิน 50 ครับ....ผมถึงว่ามันแปลกๆผมจึงถ่ายรูปเก็บไว้แล้วสถานที่ติดก็อยู่แถวลาดพร้าว 101 นี้เองครับผม...แอะ...แฮะ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์