ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, พฤษภาคม 2024, 04:20:40 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนเพื่อนช่างช่วยดูเบอร์ไอซีภาคจ่ายไฟ s10ให้หน่อย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนช่างช่วยดูเบอร์ไอซีภาคจ่ายไฟ s10ให้หน่อย  (อ่าน 13346 ครั้ง)
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 07:58:40 pm »

ของลูกค้าผมเคยซ่อมแบบนี้ที่ อมรเชียงใหม่ เค้าเปลี่ยนให้อย่างนี้เช่นกัน แต่ใช้ได้ซักพัก ก็ใช้ไม่ได้อีกเลย
หากท่าน JAY ไม่มีบอร์ดภาคจ่ายไฟ ให้ติดต่อ ช่าง JO CM ได้เลยครับ เค้ารับซ่อมเพียบเลย ฝีมือดีมากด้วยรับประกันสุดยอด
0812884517 นี้เบอร์โทรพี่ท่านครับ ..

ผมเคยเจอเครื่องซ่อม DM500-S เปลี่ยน chip LAN มา  ลง Flux (แบบโบราณ) หนา เหนียว และล้างออกยากมากครับ
เจ้า Flux (แบบโบราณ) มันน่าจะเป็นกรด  มันกัดลายทองแดง และขาของ chip lan ซะ  ผมเปลี่ยน chip lan ตัวใหม่ กว่าจะค่อย ๆ บัดกรีได้ แทบตาย

ไม่ได้โจมตี 
แต่อยากแนะนำให้ช่างซ่อม ซื้อ flux แบบน้ำ ยี่ห้อ ultra core หรือ koki ก็ได้ หรือใช้ flux แบบที่เขาใช้ซ่อมโทรศัพท์มือถือ ก็ดี
ผมซื้อของ koki มาแกลลอนนึง ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่หมดเลย  (แต่รอบหน้าจะลองเปลี่ยนเป็น ultracore)

อย่าใช้ flux (แบบโบราณ) ที่เป็นตลับสีแดง สีเหลือง
ซึ่ง flux เหล่านี้ เขาไว้บัดกรีจุดบัดกรีขนาดใหญ่

หากเป็นงานอิเล็กทรอนิกส์ ต้องใช้ flux แบบที่ไม่เป็นกรดกัดกร่อน

เป็นคำแนะนำสำหรับช่างครับ 
ปล. ที่ตัว chip lan มีติดสติกเกอร์ประกันของร้านตัวเบอเริ่ม (เสียดายที่ลืมถ่ายรูปไว้)

ถูกต้องเลยครับท่าน Goods_buy เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากสำหรับเพื่อนช่างทุกท่านครับ..
+1 .... ครับท่าน ขอคาราวะด้วยใจครับ.

หากชอบอ่าน เกี่ยวกับประสบการณ์ และแนวคิดบางอย่างของผม
ไว้มีโอกาส ผมจะโพสต์แจมในกระทู้ของเพื่อนสมาชิกละกันนะครับ

ประสบการณ์บางอย่าง ก็อยากให้คนอื่นได้รับทราบ ได้ปฏิบัติตามบ้าง (หากเป็นสิ่งที่ดี ๆ นะครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 08:47:13 pm »

ท่าน goods_buy ก็ได้แจกจ่ายประสบการณ์ ให้กับเพื่อนๆสมาชิกรวมทั้งผมด้วย เครื่องมือและอุปกรณ์หลายอย่าง ผมก็พอมีใช้คล้ายๆกัน แต่ถ้างานน้อยก็จะใช้เครื่องมือถูกๆสลับกันไป ผมดีใจครับที่กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นมามีคนสนใจเข้ามาอ่าน และได้ความรู้ต่อยอดเพิ่มอีก
ปล.จริงๆผมอยากให้ทีมงานเพิ่มห้องอีกสักห้อง  จะเป็น ห้องคุยกับช่างซ่อม หรือ ช่างแวะมาคุย  (ชื่อที่ผมตั้งมันจะไม่ซ้ำกับบอร์ดอื่น)
รับรองว่าคงมีช่างเข้ามาให้ความรู้กันมากมายครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
JO-CM
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 07, มกราคม 2013, 06:05:16 am »

ของลูกค้าผมเคยซ่อมแบบนี้ที่ อมรเชียงใหม่ เค้าเปลี่ยนให้อย่างนี้เช่นกัน แต่ใช้ได้ซักพัก ก็ใช้ไม่ได้อีกเลย
หากท่าน JAY ไม่มีบอร์ดภาคจ่ายไฟ ให้ติดต่อ ช่าง JO CM ได้เลยครับ เค้ารับซ่อมเพียบเลย ฝีมือดีมากด้วยรับประกันสุดยอด
0812884517 นี้เบอร์โทรพี่ท่านครับ ..

ผมเคยเจอเครื่องซ่อม DM500-S เปลี่ยน chip LAN มา  ลง Flux (แบบโบราณ) หนา เหนียว และล้างออกยากมากครับ
เจ้า Flux (แบบโบราณ) มันน่าจะเป็นกรด  มันกัดลายทองแดง และขาของ chip lan ซะ  ผมเปลี่ยน chip lan ตัวใหม่ กว่าจะค่อย ๆ บัดกรีได้ แทบตาย

ไม่ได้โจมตี 
แต่อยากแนะนำให้ช่างซ่อม ซื้อ flux แบบน้ำ ยี่ห้อ ultra core หรือ koki ก็ได้ หรือใช้ flux แบบที่เขาใช้ซ่อมโทรศัพท์มือถือ ก็ดี
ผมซื้อของ koki มาแกลลอนนึง ใช้มา 3 ปีแล้ว ยังไม่หมดเลย  (แต่รอบหน้าจะลองเปลี่ยนเป็น ultracore)

อย่าใช้ flux (แบบโบราณ) ที่เป็นตลับสีแดง สีเหลือง
ซึ่ง flux เหล่านี้ เขาไว้บัดกรีจุดบัดกรีขนาดใหญ่

หากเป็นงานอิเล็กทรอนิกส์ ต้องใช้ flux แบบที่ไม่เป็นกรดกัดกร่อน

เป็นคำแนะนำสำหรับช่างครับ 
ปล. ที่ตัว chip lan มีติดสติกเกอร์ประกันของร้านตัวเบอเริ่ม (เสียดายที่ลืมถ่ายรูปไว้)

ถูกต้องเลยครับท่าน Goods_buy เป็นคำแนะนำที่มีประโยชน์มากสำหรับเพื่อนช่างทุกท่านครับ..
+1 .... ครับท่าน ขอคาราวะด้วยใจครับ.

เพิ่มเติมให้หน่อยครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ตามท่าน Good_buyครับ แต่ตอนหลังหากยกอุปกรณ์พวกนี้ผมใช้ FLUX LEAD FREE ของ LEAD Free ของ AMTECH แพงหน่อยครับ 100กรัม 850 บาท แต่งานที่ได้ไวแน่นอน ใช้ความร้อนน้อยระยะเวลาสั้น เพราะเดี๋ยวนี้เวลาผลิตเค้าใช้ลีดฟรีกันหมดทำให้เวลาซ่อมต้องใช้ความร้อนมากขึ้นถึงจะยกอุปกรณ์พวกนี้ได้แต่พอใช้ลีดฟรีจะไวงานเนียนลายทองแดงไม่เสียหาย ข้อสังเกตุครับลีดฟรีนั้นเวลาใช้งานที่ความร้อนนานจะทำให้เกิดรอยร้าว(แคล๊ก)ที่ตะกั่วโดยความร้อนนี้ไม่มากพอที่จะทำให้ตะกั่วละลายเวลาเกิดรอยแคล็กนานไปเครื่องจะเพี้ยนเจอมากในรุ่นใหม่ๆเสียมาก M3 F3 เจอมากโดยอาการที่แสดงออกมา บูต 93% หยุด หรือวน ลงFW ใหม่บางทีหายแต่สักพักกลับมาอีกอันนี้แก้โดยการเติมFLUX แล้วอบบอร์ดโดยใช้อินฟาเรททั้งบอร์ดหายแน่นอน เพราะเจ้าตะกั่วลีดฟรีนี่แหละร้อนแล้วแคล็ก
JO-CM
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 07, มกราคม 2013, 06:20:45 am »

เพิ่มเติมครับ SD4843 แทนได้ครับ ทนขึ้นอีกครับตามลิงค์ที่แนบ
http://www.datasheetdir.com/SD4841+download
fat
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 07, มกราคม 2013, 06:50:11 am »

เพิ่มเติมครับ SD4843 แทนได้ครับ ทนขึ้นอีกครับตามลิงค์ที่แนบ
http://www.datasheetdir.com/SD4841+download
แต้ๆๆครับมายืนยันด้วยคนครับ
thepthunder
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 13, มกราคม 2013, 04:34:18 pm »

SD4843 หาซื้อได้ที่ไหนครับ.
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์