ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03, พฤษภาคม 2024, 02:41:00 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จาน6ฟุตตั้งรับไทยคม5 สามารถduo ดาว vinasat 1 ku ได้ไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จาน6ฟุตตั้งรับไทยคม5 สามารถduo ดาว vinasat 1 ku ได้ไหมครับ  (อ่าน 8668 ครั้ง)
phot9724
Special Member
*

« เมื่อ: 05, พฤศจิกายน 2010, 11:04:49 pm »

จาน6ฟุตตั้งรับไทยคม5 78.5 องศา สามารถduo ดาว vinasat 1 ku 132 องศาได้ไหมครับ ช่วยกันออกความคิดเห็นด้วยครับว่าสามารถทำได้ไหมครับ-ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

beat_
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 12:17:27 am »

เป็นไปไม่ได้เพราะอยู่คนละทิศกัน หันหลังชนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 12:31:03 am »

จาน6ฟุตตั้งรับไทยคม5 78.5 องศา สามารถduo ดาว vinasat 1 ku 132 องศาได้ไหมครับ ช่วยกันออกความคิดเห็นด้วยครับว่าสามารถทำได้ไหมครับ-ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ได้ 100%  ครับ  ใช้จานฯ สองใบหันหลังชนกัน  จะเชื่อมติดกัน หรือจะใช้สกรูยึดติดกัน ก้อได้
PomBk
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 01:15:13 am »

ลองภูมิอีกละ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 07:27:15 am »

จขกท. เก่งเรื่อง DUO อยู่แล้วนี่ครับ จะให้ใครมาตอบท่านน้อ  ลองเลยดีกว่าครับ แล้วอย่าลืมเอามาบอกด้วยนะ

idream
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 07:44:06 am »

เป็นไปไม่ได้เพราะอยู่คนละทิศกัน หันหลังชนกัน

ไม่เขื่อเด๋วรอดูช่างพจน์ลงรูปที่ทำสำเร็จ คุณจะได้เห็นกับตาว่าช่างพจน์สุดยอดเก่งขนาดไหน
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 09:03:55 am »

เฮ้อ!! คนเราไม่มีพัฒนาการ ทั้งด้านความคิด วิวัฒนาการสิ่งใหม่ๆ และสร้างสรรค์ ไม่คิดค้น ไม่ริเริ่ม ต้องเป็นผู้ตามตูดตลอดไป

hs5sfc
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 09:31:04 am »

แต่สำหลับผมถือสุภาษิตโบราณว่าไว้
ทำดีอย่าให้เด่น จะเป็นภัย      นาๆจิตรตังครับ
งง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 09:56:21 am »

ทำได้ก็รีบโชว์เลยๆๆๆ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 10:02:46 am »

คนเรามันเก่งคนละอย่างครับ บางอย่างก็ต้องตามคนอื่นครับ  บางอย่างเราก็นำหน้าคนอื่นมากมาย บางอย่างก็ต้องชื่นชมผลงานของคนอื่นครับ  ขนาดสินค้ารุ่นเดียวกัน มาตรฐานยังไม่เท่ากันเลยครับ อย่าซีเรียส

จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 10:10:07 am »

เจ้าของกท.เพียงต้องการแค่มาสอบถามความคิดเห็นความเป็นไปได้ว่าจะเพียงพอทำได้ไหมแล้วให้สมาชิกออกความคิดเห็น คนที่จะตอบควรจะอ่านข้อความหัวข้อดีๆด้วยทำได้ไม่ได้มันอีกเรื่องหนึ่งครับ ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่ได้ครับองศามันต่างกันมาก ถ้าทำได้ก็นับถือๆ สุดยอด ขอคาราวะงามๆ
idream
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 10:40:00 am »

เจ้าของกท.เพียงต้องการแค่มาสอบถามความคิดเห็นความเป็นไปได้ว่าจะเพียงพอทำได้ไหมแล้วให้สมาชิกออกความคิดเห็น คนที่จะตอบควรจะอ่านข้อความหัวข้อดีๆด้วยทำได้ไม่ได้มันอีกเรื่องหนึ่งครับ ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่ได้ครับองศามันต่างกันมาก ถ้าทำได้ก็นับถือๆ สุดยอด ขอคาราวะงามๆ

ช่างพจน์เค้าบอกทำได้ ลองไปดูในบอร์ด satanswer มีกระทู้ัอยู่
จานดำ
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 10:48:14 am »

พอดีผมไม่ได้เข้าไปดูในบอร์ดอื่นครับ ขอบคุณครับ ถ้าทำได้เก่งๆมากๆครับ จะรอชมผลงานได้ข่าวมาว่าท่านduoเก่ง ฝีมือเทวดา
dacho
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 11:26:05 am »

ท่านพจน์ท่านเก่งด้านดูโออยู่แล้ว
ผมก็อยากดูผลงานท่านมากและอยากนำเป็นแนวทางต่อไป

คนอ่อนหัด
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 12:07:51 pm »

คือผมทดลองทำแบบนี้นะครับ คือผมมีจานเก่าที่เขารื้อบ้าน ขนาดประมาณ 6 ฟุต น่าจะประมาณนี้  แล้วผมหันไปรับไทยคม5
ใช้หัว ku นะครับ หัว c band ไม่มี  จากนั้น ด้านขอบนอกจานทิศตะวันออก กะว่ามุมประมาณ 132 องศา  ใช้ค้อนทุบ ให้บุ๋มยุบเป็นตูดกะละมัง ให้มีรูปร่าง คล้ายจาน Ku 60cm.  มุมเงย ประมาณ 50 แล้วใช้ก้านเหล็ก จับหัว LNB universal ku  ใช้ความถี่ 11549 h 28500
หาสัญญาณ ขั้ว f type ถ้าหันหน้าเข้าหาจาน จะอยู่ซ้ายมือเรา ประมาณ 8 โมงเช้า  ได้สัญญาณ ประมาณ  28-30 ใช้เครื่อง zim 4
พอดูได้ครับ  แต่สัญญาณทางด้านไทยคม ต้องลดลงนิดนึง เพราะเราต้องคว่ำหน้าจานนิดนึง  เพื่อที่จะเอาพื้นที่ตูดจาน
จึงรับไม่ตรงโฟกัสเท่าไหร่ แต่พอดูได้ครับ เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้  แต่จานใหม่ผมไม่แนะนำให้ทำครับ ใช้จาน 60 cm ของ DTV ก็รับสัญญาณได้ดีกว่า  แต่ผมมันบ้าไปเอง เห็นจานมันเก่าเลยกล้าลอง  แต่สัญญาณที่ได้มาก็ไม่คุ้มค่าที่เสียจานไปจริงๆ
papa05
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 01:22:00 pm »

ทำเถอะช่างพจน์ โชว์เถอะช่างพจน์ ยังมีอีกมากที่อยากรู้อยากเห็นเพื่อเป็นแนวทาง  ในการทำ   กำลังใจมอบให้ 
phot9724
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2010, 10:28:34 pm »

เข้าไปดูกันเลยครับ...พี่น้อง
http://www.satanswer.com/site/forums/index.php/topic,2671.0.html

beat
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2010, 12:59:55 am »

ต้องยอมรับว่าเก่งครับไม่ทราบรับไทยคมแบบตรงๆรึเปล่าหรือว่าแบ่งรับคนละครึ่ง
phot9724
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2010, 01:48:11 am »

ต้องยอมรับว่าเก่งครับไม่ทราบรับไทยคมแบบตรงๆรึเปล่าหรือว่าแบ่งรับคนละครึ่ง
รับตรงๆครับ ไม่ได้ยุ่งอะไรกับจานหลักเลยครับ

สมัครเล่น
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2010, 08:51:26 am »

สุดยอดจริงๆ ขอบคุณสำหรับการแบ่งคววามรู้ ขอเป็ฯกำลังใจให้ครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์