ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 04:56:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยรายงานผล True digital HD 2 หน่อย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยรายงานผล True digital HD 2 หน่อย  (อ่าน 6246 ครั้ง)
dacha23
Support Member
*

« เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 05:47:30 am »

ท่านที่มีTrue digital HD 2  ช่วยรายงานผลหน่อย รุ่นที่แลกคูปอง+ เงินละครับ เป็นยังไงบ้าง ภาพ การใช้งาน ความเร็วเปลี่ยนช่อง เมนูยุ่งยากไหม เพิ่มดาวได้ไหม ใส่ Key ได้ไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

bigpapa
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 09:37:23 am »

boot ช้านิดนึง(เทียบกับ gmm hd) ใส่คีย์ไม่น่าจะได้ ภาพชัดตามแบบทรู(จากที่เคยใช้งานมา กล่องทรูจะชัดกว่ากล่องอื่นๆ)
เมนูไม่ยุ่งยาก เปลี่ยนช่องโอเค(อันนี้ดีกว่า CTH C-BAND)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HD
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 10:09:51 am »

ยืนยันว่า ภาพระบบ SD ชัดกว่า กล่อง Could II (เทียบจากช่อง True sport 7 ถ่ายบอลไทยลีกฯ)
เปลี่ยน จากระบบจาน ไป T2 ต้องรอนิดส์... หนึ่ง
         ยังหาวิธี เรียงช่อง T2 ตามใจเราไม่ ได้ ใครทำได้ช่วยชี้แนะด้วย
        ใครใช้เบอร์ทรู ได้ดูเพิ่มอีก 3 ช่อง
ถาม ถ้าจะสมัคร Gold ทำไง ครับ?

kamat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 01:22:12 pm »

ถามครับ ผมใฃ้ทรูรายเดือนยุ แพ๊ก 399- คงต้องใช้บริการแล้วล่ะ ขอบคุณ

chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 01:27:16 pm »

เอาโบรชัวร์ไปพิจารณากันเอาเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13, กรกฎาคม 2015, 03:08:59 pm โดย ทีมงานบอร์ดโบราณ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ATOM 2547
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 01:35:36 pm »

ภาพ SD จัดว่าสวยมากครับ
ส่วน HD พอไปวัดไปวา

เสียงเปิดเร่งVo+lสุด เบาไปหน่อย(ต่อแบบออกลำโพงทีวีนะครับ)
และยังเลือกเสียง DD+ ไม่ได้(แต่ในเมนูปรับเสียงมีมาให้เลือก)
newman
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 05:50:04 pm »

ไม่ทราบย่านไหนช่องชัดเยอะ ระหว่าง ku กับ c band
tg21862
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2015, 07:44:28 pm »

ใช้ดีครับ น่าจะมีอะไรให้เพิ่มได้มากกว่านี้ เช่น ซื้อเฉพาะช่องที่อยากดู เป็นต้น
sambe
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 09:49:03 am »

SD ภาพสวย กว่าทุกค่าย HD  สู้  กล่อง 690.  หลายๆค่ายไม่ได้. แต่สุดคุ้ม กับชีองทรูที่แถมมา กับ c+kU. ไม่ต้องเปลี่ยนรีโมท  สรุป คุ้มกว่าทุกค่าย
wish
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 01:23:47 pm »

เล่นไฟล์หนัง mkv จาก ext.hdd ผ่านช่อง usb ได้มั๊ยครับ
mtvasia
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 02:43:21 pm »

ผมว่าภาพ มันคอนทรานสว่างไปนะครับ เวลาหน้าคนโดนเเสงมากๆจะคอนทรานเลยครับ  ไม่รู้ปรับเเสงที่ตัวกล่องได้ไม่ ผมต้องไปลดคอนทรานกับความสว่างที่ LED
kied
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 03:06:18 pm »

ต่อกับหัว ku uni IPM ได้ไหมคับ ?
idream
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 03:14:34 pm »

พอทราบไหมครับ ผมจองผ่านเว็บไป แต่อยากจะยกเลิกการจองจะได้ไหมครับ
Dontknow
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 03:25:19 pm »

ต่อกับหัว ku uni IPM ได้ไหมคับ ?

ต่อหัว Universal ได้ครับผมใช้อยู่

เพิ่มเติม ช่องฟรีปกติ 3 5 7 9 ทรูใช้ของตัวเอง 12438/H

ซึ่งจะช้ากว่าช่องจาก 12355/H อยู่สองสามวินาที ครับ

HD
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 09:47:40 pm »

กำลัง hot ...2 ช่องฟรีเค้าดีกว่า อากู๋ ในยาน KU นะ

wish
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2015, 09:54:07 pm »

เพิ่งได้มาวันนี้ครับ ภาพช่อง sd สวยกว่าทุกกล่องที่เคยใช้มา ลูกสาวยังบอกเลยครับ
newman
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2015, 06:38:46 pm »

แล้วมีช่องภาพยนต์ของทรูแถมมากับกล่องช่องไหนบ้าง
wish
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2015, 09:42:20 pm »

ขัดใจตรงเลื่อนลูกศรขวาแล้วมันกลายเป็นเปลี่ยนหมวด จะดูช่องถัดไปต้องมานั่งกดลูกศรลงไล่ทีละข่องไปจนสุดถึงจะเปลี่ยนแถบหน้าช่องใหม่ และลองเล่นไฟล์หนัง mkv เล่นได้ แต่ไม่มีเสียง สงสัยไม่ยังไม่รองรับไฟล์เสียงบางประเภท ลองไป2เรื่องมีแต่ภาพไม่มีเสียง และเมนูเข้าถึงการเล่นไฟล์มีเดียค่อนข้างยุ่งยากไปหน่อย ถ้าอัพเฟิมแวร์แก้ไขจุดนี้ได้ผมว่าเพอร์เฟคนะ
scone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2015, 07:07:32 am »

ขัดใจตรงเลื่อนลูกศรขวาแล้วมันกลายเป็นเปลี่ยนหมวด จะดูช่องถัดไปต้องมานั่งกดลูกศรลงไล่ทีละข่องไปจนสุดถึงจะเปลี่ยนแถบหน้าช่องใหม่ และลองเล่นไฟล์หนัง mkv เล่นได้ แต่ไม่มีเสียง สงสัยไม่ยังไม่รองรับไฟล์เสียงบางประเภท ลองไป2เรื่องมีแต่ภาพไม่มีเสียง และเมนูเข้าถึงการเล่นไฟล์มีเดียค่อนข้างยุ่งยากไปหน่อย ถ้าอัพเฟิมแวร์แก้ไขจุดนี้ได้ผมว่าเพอร์เฟคนะ

ขัดใจตรงเลื่อนลูกศรขวาแล้วมันกลายเป็นเปลี่ยนหมวด จะดูช่องถัดไปต้องมานั่งกดลูกศรลงไล่ทีละข่องไปจนสุดถึงจะเปลี่ยนแถบหน้าช่องใหม่

*********************************************************************************

เขาก็บอกไว้แล้วครับว่าให้กด CH+ CH- = เปลี่ยนที่ละหน้า ตามภาพ

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2015, 11:07:08 pm »

ไปรับกล่องมาแล้ว..
โดยรวม.. ถูกใจ ใช้ได้ดี ครับ
จากที่ทดลอง ทดสอบ มาหลายชั่วโมง..
ข้อดี.. รับสัญญาณดาวเทียมได้ดี
(ดูค่าคุณภาพในอินโฟฯเหมือนจะไม่รอด แต่.. ภาพไหลลื่น ไม่มีกระตุก เข็มไมล์แข็งน่าดู)
ข้อเสีย.. รับสัญญาณดิจิตอลทีวี ไม่ค่อยดี
(เจอสัญญาณอ่อนมากๆไปไม่เป็น มีค้าง.. ภาครับไม่แรง ทดสอบโดยเปิดพร้อมกันสี่เครื่อง โดยต่อจากสปลิทเตอร์ 1X4
มี.. กล่องทรูฯ / กล่องดิจตอล super G / และทีวีที่มีภาครับสองเครื่อง.. ที่บ้านผมมักซ์ TPBS จะอ่อนมาก กล่องทรู.. มีอาการสัญญาณหายบ่อย)
ครับ..

ผมว่าภาพ มันคอนทรานสว่างไปนะครับ เวลาหน้าคนโดนเเสงมากๆจะคอนทรานเลยครับ  ไม่รู้ปรับเเสงที่ตัวกล่องได้ไม่ ผมต้องไปลดคอนทรานกับความสว่างที่ LED
ในสายตาผม.. ไม่ใช่คอนทราสต์สูงหรอกครับ ผมมองว่ามันสว่าง (Brightnees) มากไปหน่อย.. (เป็นเรื่องปกติของกล่องทรู) ลดแสงที่ทีวีลงสักหน่อย ภาพ..แจ่มขึ้นเยอะครับ..

+แปลกใจ.. ช่องต่อ AV ไหงเรียง.. เหลือง แดง ขาว..?  กล่องทั่วๆไป.. เขาเรียง.. เหลือง ขาว แดง.. หึ..หึ..

+ขอรบกวนสอบถามท่านที่ใช้กล่อง..
ไม่ทราบว่า.. ตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่อง ต่อจาน KU  "โดยยังไม่ได้เปิดแพ็คเกจแถม.."
สามารรับชมช่อง.. KBS HD ได้หรือไม่ครับ..? ของผมไม่สามารถรับชมได้.. (ล็อคอยู่ช่องเดียว ในช่องพื้นฐานที่มากับกล่อง)
ใบตารางช่องที่มาพร้อมกล่อง ก็ไม่ได้มีเครื่องหมาย * เห็นบอกว่าเป็นช่องฟรี..?
เลยสับสน.. ครับ
ขอบคุณครับ..

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์