ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 04:26:18 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากซื้อจานดำ ไม่มีความรู้เท่าไร ขอความช่วยเหลือผู้ใจดีทั้งหลายด้วยค่าาาา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อจานดำ ไม่มีความรู้เท่าไร ขอความช่วยเหลือผู้ใจดีทั้งหลายด้วยค่าาาา  (อ่าน 3095 ครั้ง)
SSnS
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 25, มิถุนายน 2010, 10:06:12 pm »

เพิ่งถอยทีวี LCD มา ปรากฎว่า ใช้หนวดกุ้งแล้วคุณภาพแย่มาก เลยคิดจะติดจานดาวเทียม แต่ไม่ค่อยมีความรู้ อาศัยถามคนนู้นคนนี้ แบบรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องมาก และอ่านจากบอร์ดนี้แหละค่ะ  ตั้งใจว่า จะติดจานแบบนี้ค่ะ

1. จาน Dynasat 5.5 ฟุต แบบ Fix
2. LNBF C band  ยี่ห้ออะไรดี และจำเป็นต้อง universal และแยกขั้ว v-h หรือเปล่า แหะ..แหะ... ไม่รู้เรื่องหรอก จำคำเขามาน่ะ
3. LNBF Ku Band duo
4. Receiver PSI O2N  (เห็นที่นี่บอกใช้ง่าย มี OTA เหมาะกับคนไม่รู้เรื่องอ่ะค่ะ)

พอได้ไหมคะ ต้องเปลี่ยนอะไรไหมคะ รบกวนด้วยค่ะ

ความประสงค์ของการติดจาน คือ ดูฟรีทีวีให้ชัดๆ ดู Nation ASTV สารคดี ช่องข่าวต่างประเทศดังๆ ทั้งหลาย หนังเทศบ้าง ค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้้าค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Watt
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2010, 01:07:42 am »

ซื้อ 6 ฟุตเลยดีกว่าครับ และเอา LNB C แบบ 2 ขั้ว + LNB KU Universal
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2010, 07:24:04 am »

เพิ่งถอยทีวี LCD มา ปรากฎว่า ใช้หนวดกุ้งแล้วคุณภาพแย่มาก เลยคิดจะติดจานดาวเทียม แต่ไม่ค่อยมีความรู้ อาศัยถามคนนู้นคนนี้ แบบรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องมาก และอ่านจากบอร์ดนี้แหละค่ะ  ตั้งใจว่า จะติดจานแบบนี้ค่ะ

1. จาน Dynasat 5.5 ฟุต แบบ Fix
2. LNBF C band  ยี่ห้ออะไรดี และจำเป็นต้อง universal และแยกขั้ว v-h หรือเปล่า แหะ..แหะ... ไม่รู้เรื่องหรอก จำคำเขามาน่ะ
4. Receiver PSI O2N  (เห็นที่นี่บอกใช้ง่าย มี OTA เหมาะกับคนไม่รู้เรื่องอ่ะค่ะ)

พอได้ไหมคะ ต้องเปลี่ยนอะไรไหมคะ รบกวนด้วยค่ะ

ความประสงค์ของการติดจาน คือ ดูฟรีทีวีให้ชัดๆ ดู Nation ASTV สารคดี ช่องข่าวต่างประเทศดังๆ ทั้งหลาย หนังเทศบ้าง ค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้้าค่ะ
จานก็ใช้ตามขนาดที่คุณบอกมาก็ได้ครับเพราะเดี๋ยวนี้เหลือแค่ Thaicom 5 ดวงเดียวแล้วสัญญาณแรงครับ
ส่วนหัว LNB ให้ใช้ C/Ku single 11300 ไปเลยครับไม่ต้องไปทำ Duo ให้ยุ่งยาก เผื่ออนาคตไปเลยครับไม่ว่าคุณจะเอรเครื่องรับ DTV หรือ Dreambox มาใส่จะได้ดู ฟุตบอลโลก ได้เลย ไม่ต้องไปแก้ใขอะไรอีก ไม่เข้าใจโทรถามได้ครับ 081-841-9557

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
platogether
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2010, 10:16:06 am »

-ขออ้างข้อความและขออนุญาตแทรกความเห็นส่วนตัว ในฐานะ คนเล่นจานดาวเทียมครับ

เพิ่งถอยทีวี LCD มา ปรากฎว่า ใช้หนวดกุ้งแล้วคุณภาพแย่มาก เลยคิดจะติดจานดาวเทียม แต่ไม่ค่อยมีความรู้ อาศัยถามคนนู้นคนนี้ แบบรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องมาก และอ่านจากบอร์ดนี้แหละค่ะ  ตั้งใจว่า จะติดจานแบบนี้ค่ะ

-ปกติหน้าจานยิ่งใช้ขนาดใหญ่ก็จะยิ่งดีครับ ตามงบประมาณในกระเป๋า จริงอยู่เวลานี้ หน้าจานขนาด5ฟุตหรือน้อยกว่าก็สามารถรับชมได้ แต่อย่าลืม เวลานี้ดาวเทียมไทยคม5ยัง ใหม่สดอยู่ หากในอนาคตเกิด มีอาการผิดปกติไป แล้วจะรู้ว่า "งานเข้า" คืออะไร 

2. LNBF C band  ยี่ห้ออะไรดี และจำเป็นต้อง universal และแยกขั้ว v-h หรือเปล่า แหะ..แหะ... ไม่รู้เรื่องหรอก จำคำเขามาน่ะ

-หากรับชมจุดเดียวใช้เพียงหัวรับเดี่ยว ก็ได้ แต่หากจะรับชมตั้งแต่2เครื่องรับเป็นต้นไป ส่วนใหญ่จะใช้หัวรับ(LNB) 2ขั้วvh/vh  ซึ่งมีทั้ง C Band และ Ku Band และ C-Kuในกระบอกเดียวกันเลย

-ปกติหน้าจานC Band ใช้หัวรับ C Band แต่สามารถ ใช้หัวรับ ที่เป็นC-Ku ในกระบอกเดียวกันได้เลย ราคาค่าตัวสูงสักหน่อย แต่คุ้มกว่า หากไม่ใช้กับ "กล่องฝัน" ใช้หัวรับที่เป็น C-Ku (ตัวเคยูที่เป็นชนิด Universal ก็จะดีกว่าในอนาคตหากต้องการรับดาวเทียมระบบKu ดวงอื่น)

4. Receiver PSI O2N  (เห็นที่นี่บอกใช้ง่าย มี OTA เหมาะกับคนไม่รู้เรื่องอ่ะค่ะ)

-ในเมื่อคุณเข้ามาอ่านที่บอร์ดนี้แล้ว ค่าความถี่ที่อั๊ฟเด็ดมาใหม่ๆ ก็จะทราบกันทั้งบอร์ดนี้และบอร์ดอื่น รวมถึง ต้นทาง เวลไวเวป .lyngsat.com/thai78.html
ดังนั้น ใช้เครื่องรับ ทั่วไปก็ได้ เดี๋ยวนี้สามารถแสกนรายการใหม่ๆได้เพียงกดไม่กี่ปุ่มได้กันหมดแล้ว

ส่วนใหญ่ หากป้อนค่าเองเราใช้เพียง ค่า Tp  ขั้ว H/V และค่า Sr เท่านั้นเอง เช่น ช่อง9ใหม่

tp =3888   ขั้ว  H      Sr= 20000

อยากให้พิจารณา เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมในระบบ ไฮเด็ป(m-peg 4)ดีกว่าไหมแต่ราคาค่าตัวเวลานี้ สูงสักหน่อยและช่วงนี้ รายการที่ส่งมาในดาวเทียมไทยคม5 มีเพียงบางช่องเช่นM cot1

แต่ในดาวเทียมของหลายดวง เริ่มส่งในระบบดังกล่าวมากขึ้นแล้ว หวังว่าผู้บริหารของประเทศไทย/ ผู้กำกับเส้น/ ผู้กระชับพื้นที่ ควรวางกรอบ/นโยบายกับระบบการส่งสัญญาณในระบบไฮเด็ปด้วยก็จะดีไม่น้อย  อย่างน้อยที่สุด ผู้จำหน่ายและประชาชนจะได้ปรับตัว รอบรับเทคโนโลยีการรับชมภาพในระบบชัดจริงๆ

-ช่องข่าวต่างประเทศดังๆเช่น Cnn ฺฺBBC  ไม่ได้ส่งที่ดาวเทียมไทยคม5นะครับ เห็นมีแต่ของรัสเซีย ลาว กัมพูชา เกาหลี  หนังเทศก็มีไม่กี่ช่อง Nation โอเค ส่วน astv คงต้องเพิ่มหัวรับสัญญาณระบบKu Universal อีกตัวหนึ่ง ที่เพื่อนช่างเรียกกันว่า Duo หมายถึงการเพิ่มหัวรับโดยใช้หน้าจานเดียวกัน แต่สัญญาณที่ได้ ย่อมจะสู้การแยกหน้าจานต่างหากไม่ได้ ส่วนสารคดีเห็นมีแต่ช่องของPSI อยู่ช่องรายการเดียว เราต้องเข้าใจก่อนว่า ช่องรายการที่สามารถรับชมฟรีๆนั้น คงเลือกรายการรับชมไม่ได้ ส่วนใหญ่คงหนีไปดูของค่าย ทรู มากกว่า แต่ทรูก็ไม่มีช่องเนชั่น และเอเอสทีวีอีกเช่นกัน

เคเบิ้ลสาย ที่จ่ายค่ารายเดือนไม่กี่ร้อย/เดือน น่าจะเหมาะสม/ตอบโจทย์ครบกว่าครับ

ขอบ คุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้้าค่ะ

อยากให้ศึกษาเพิ่มเติมที่เวลไวเวป.stsat.tht.in/aticle7.html  สาระเยอะดีครับเมื่อวานผมผ่านไปอ่าน

หรือรวมบทความของร้านนิคส์ก็กระชับความเข้าใจเรื่องจานดาวเทียมได้ดี

เวิลไวเวป.mcmsat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=239900

บางกอกน้อย
แจ๊คเพชรบุรี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2010, 11:10:32 pm »

02 ดีเรื่อง ota แต่เวลาจะเรียงช่องทีหนึ่งน่าเบื่อมาก

มันชอบเรียงช่องเองมากจนเราหาช่องที่ต้องการไม่เจอ

ผมเปลียนให้ลูกค้าไปคนหนึ่งเค้าบ่นใหญ่เลยว่า

เบื่อเรื่องการเรียงช่องเค้าอุตส่าเอาช่องที่ชอบๆไปไว้ใกล้ๆกัน

พอมัน อัพ ช่องมันก้อเรียงใหมอีก

ตรงนี้ผมว่าน่าคิดนะครับสำหรับคนที่ทำ Duo

ลองดูนะครับ

สำหรับผมแล้วถ้าหมดช่วงบอลโลกไปคงมะเอา

มาให้ลูกค้าแล้วครับขี้เกียจฟังเสียงบ่น

ผมว่าการที่เราเล่นจานดาวเทียม สิง่หนึ่งที่น่าจะรู้ไว้ก้อคือการจูนช่อง

แรกๆมันอาจจะดูยากครับ

แต่มันเป็นการฝึกการแก้ปัญหาเราไปในตัว

พอเราจูนได้หนึ่งเครื่องเครื่องไหนๆเราก้อจูนได้

พึ่ง OTA อย่าวเดียวผมว่ามะค่อยจะเวิร์คเท่าไร่
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, มิถุนายน 2010, 12:24:05 am »

ผมเห็นด้วยอีกเสียงกับข้อความที่ 3-4 ครับ ควรพิจารณาให้ละเอียดถี่ถ้วนก่อนการตัดสินใจซื้อครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์