ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, พฤษภาคม 2024, 11:54:06 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  power pass ใช้กับ LNB C band ได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: power pass ใช้กับ LNB C band ได้ไหม  (อ่าน 4580 ครั้ง)
9 kilo
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 05:28:27 am »

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ว่า power pass ใช้กับ LNB C band ได้ไหม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
iss32
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 07:02:06 am »

ใช้ไม่ได้ครับ  เพราะ LNB C-band ส่งค่าทั้งความถี่สูงและต่ำหรือทั้งแนว V และ H พร้อมๆกัน

ถ้าเปิดเครื่อง 2 เครื่องพร้อมกันถ้าดูแนวเดียวกันไม่มีปัญหา แต่ถ้าอีกเครื่องดูแนว V  แล้วอีกเครื่องดูแนว H

จะทำให้เกิดสัญญาณชนกันครับ   

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
iss32
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 07:04:41 am »

ใช้ไม่ได้ครับ  เพราะ LNB C-band ส่งค่าทั้งความถี่สูงและต่ำหรือทั้งแนว V และ H พร้อมๆกัน

ถ้าเปิดเครื่อง 2 เครื่องพร้อมกันถ้าดูแนวเดียวกันไม่มีปัญหา แต่ถ้าอีกเครื่องดูแนว V  แล้วอีกเครื่องดูแนว H

จะทำให้เกิดสัญญาณชนกันครับ   

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาเหมือนกันครับ  ผิดถูกอย่างไรขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ   ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือป่าวนะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยนะครับ 
anan271
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 07:50:39 am »

Power Pass ใช้กับ C Band ได้หรือไม่อยู่ที่ตัว Power Pass เองครับ
ดูที่ตัวมันเขาจะพิมพ์ความถี่ไว้นะครับว่าตัวนั้นรองรับความถี่เท่าไหร่
หากเป็น 950-1250 แบบนี้รองรับได้ตั้งแต่ C Band ถึง KU Band ครับ

ที่ท่าน iss32 ตอบนั้นเป็นคำตอบในแง่การนำไปใช้งานครับ
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 07:56:56 am »

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ว่า power pass ใช้กับ LNB C band ได้ไหม
ใช้ได้ครับแบ่งเป็น 2 กรณีคือ
1. ในกรณีที่เราใช้ทำงานระบบเช่นตามโรงแรมและอาพาร์ทเมนต์ เราจะแบ่งกลุ่มของช่องที่เราต้องการว่าช่องใหนอยู่ แนว V และช่องใหนอยู่แนว H เราก็จะเอา Powerpass มาแยกสัญญาณแต่ละแนวไปเข้ายังเครื่องรับที่ต้องการให้รับในแนวสัญญาณนั้นโดยเฉพาะจะได้ไม่มีปัญหาการรบกวนกันในการรับสัญญาณที่ต่างขั้วกัน
2. ถ้าใช้ภายในบ้านที่มีหลายห้องหรือใช้ในอาพาร์ทเมนต์ที่มีจำนวนห้องไม่มากนักและมีสายสัญญาณภายในที่เดินไว้แล้วเพียงเส้นเดียวที่แต่เดิมเดินไว้สำหรับเสาอากาศแบบนี้เราต้องเลือกใช้ LNB แบบชิพความถี่ หรือบางยี่ห้อเรียกว่า One cable เอามาใช้ครับเพียงแต่ LNB ประเภทนี้จะมีข้อจำกัดบางประการที่เราอาจจะได้ความถี่ไม่ครบเนื่องจากความถี่ที่ทับซ้อนกันจะหายไปครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
kim e
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 08:58:04 am »

ผมว่า ช่องรายการส่วนใหญ่ ส่ง V มีไม่กี่ช่องที่ส่ง H ใช้ได้ครับ
caramelgirl
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 09:44:29 am »

ถ้าถามว่าใช้ได้มั๊ย  ตอบว่าใช้ได้ครับ

แต่ถ้าถามว่าใช้แล้วมีปัญหามั๊ย  ก็ตามที่ท่าน ๆ ข้างบนตอบไว้ครับ
9 kilo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2010, 12:05:01 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมชอบบอร์ดนี้มาก ได้ความรู้ดี
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์