ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 11:05:10 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เกี่ยวกับเรื่อง Openbox S9 HD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเรื่อง Openbox S9 HD  (อ่าน 8564 ครั้ง)
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 09:01:48 am »

จากที่ทดลองใช้งาน Openbox S9 ดูปัณหาที่ผมเจอคือไม่สามารถรับชมช่อง NHK HD ที่ Pas10 ได้ภาพจะกระตุกค้างแต่เสียงมาปกติ (ส่วน Supernet Dr sat และ DB800S ดุได้ปกติ) แต่สามารถดูช่อง HD จาก Palapa C2 Thaicom 5 and Vinasat ได้ปกติ และที่เจออีกอย่างคือการตั้งค่าในกรณีที่ใช้ Multi sw.หลาย port ที่ต้องการรับหลาย ๆ ดาว ไม่สามารถตั้งค่าให้รับเฉพาะด้าน V หรือ H ได้แต่สามารถตั้งค่า ไดเซ็ก ได้ปกติ ( บางท่านอาจจะไม่ได้ตั้งรับหลายดาวผ่าน Multi sw. ก็ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าตั้งรับหลายดาวผ่าน Multi sw. และบังคับให้บางดาวเทียมรับเฉพาะ ด้าน V หรือ H ก็จะมีปัญหาทั้งนี้บางดาวเทียมเฉพาะด้านเท่านั้น แต่ก้สามารถทำได้เช่นเดียวกันแต่ไม่สะดวกนักคือต้อง Scan มาทั้ง 2 ย่านแล้วค่อยมาลบช่องจากย่านที่ไม่ต้องการออกครับ ) ทั้งนี้ที่กล่าวมาอาจจะเป็นเฉพาะเครื่องของผมก็ได้นะครับ ถ้าท่านใดมีจานที่สามารถรับ Pas10 ได้ลองเปิดช่อง  NHK HD ดูครับว่าสามารถรับได้หรือไม่ ที่เอาข้อความดังกล่าวมาลงนั้นผมไม่ได้โจมตี Openbox S9 นะครับเพียงแต่มาบอกว่าผมเจอปัญหาอะไรบ้าง ในสถานะที่ผมเป็นช่างและร้านค้าผมก็ต้องทดสอบดูก่อนว่าเครื่องแต่ละรุ่นมีข้อดีข้อเสียอะไร ถ้าพูดถึงความคุ้มค่าเงิน ที่เขาขายช่วงโปรโมชั่นในราคา 2400 บาท  ก็ OK ครับ แต่ถ้าขาย 3000 บาท ผมว่าไปซื้อ Dr sat หรือ Supernet ดีกว่าครับ  ส่วนอีกเครื่องที่ผมยังไม่ได้ ทดสอบคือ Dreammer 500 HD เพราะเห็น Manu คล้าย ๆ Supernet แต่มีเพื่อนเคยทดสอบแล้วบอกว่า เพียงแค่ น Manu คล้าย Supernet เท่านั้นแต่ไม่เหมือนและเขาทดสอบได้แค่ 3 วันเท่านั้นแล้วเครื่องพังจึงไม่ได้สั่งเข้ามาขาย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
hivion
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 10:09:01 am »

ผมใช้ Hivion9696HD ต่อใช้งานจาน 4 ใบ ผ่านมัลติสวิทซ์ 8X12 ตอนนี้ดูอยู่ทั้งหมด 6 จุด ไม่มีปัญหาในการรับชมใด ๆ เลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
redhuadoi
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 02:43:17 pm »

ผมกลับตรงข้าม ดู nhk pas10 ได้ แต่ palapa ไม่ได้
kom
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 06:36:20 pm »

ของผมอาการเดียวกันเลยคับ ได้เครื่องมาเมื่อวานนี้ตอนนี้แสกนมาครบ ทั้ง c และ ku รวม 22 ดวง ต้องยอมรับเลยจูนเนอร์รุ่นนี้ดีมากๆ เลย สัญญาณอ่อนรับได้ไม่กระตุกเลย แต่ภาพ ช่อง sd นี่มันตามราคาจริงๆ ช่อง hd ภาพสวยใช้ได้เลยคับ
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 07:49:22 pm »

ผมเป็นมือใหม่เพิ่งได้ openbox มาใช้ตอนปีใหม่นี้เอง ได้อ่านกระทู้นีเลยได้ลองมูฟจาน 7.5 ไดน่าด้วยเครื่อง 7100 ไปที่ดาว intelsat 7/10
ความถี่ NHK ได้มา 5 ช่อง ช่องธรรมดา 2 ช่อง เเละช่อง HD NHK 2ช่อง ได้ สัณญาน 74 % ผมได้ลองดู ช่อง NHK HD 2 ช่องสลับกันไป
ประมาณ 15 นาที ไม่มีอาการกระตุกเเต่อย่างไร ภาพสวยมาก เเล้วก็มูฟกลับไปดู palapa 113 ต่อ ส่วน swicth  ผมไม่มีจานหลายใบเลยไม่ได้ลอง
ตามความคิดของผมว่า openbox นี้สมกับราคา สองพันกว่าบาท อัดหนังก็ได้ ดูหนังHD ก็ได้ firmware มีให้อับเดตเอยะมาก ต่อเเลนด็ได้ ใส่
code biss ก็ได้  ต่อ positioner มูฟจานก็ได้  ตอนนื้ยังไม่พบปัญหาเเต่อย่างไร ใช้ดีตรับ
kom
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 07:56:51 pm »

intelsat 10 ลองจูนความถี่นี้ดูคับ ผมจูนบลายแสกนได้มา มีช่อง hd test 1 ช่องภาพสวยมาก ดูไม่กระตุก แต่ nhk กระตุก ค้างจนดูไม่ได้ เฟริร์แวย์ผมเป็นรูปม้าตอนบู๊ท ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ยคับ
kom
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มกราคม 2011, 07:58:07 pm »

ลืมแจ้งความถี่ อิๆๆๆ H 4090 /14368
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มกราคม 2011, 08:24:18 am »

ความถี่ที่ผมใช้ช่อง NHK คือ 3739H26590
kom
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, มกราคม 2011, 11:39:48 am »

itelsat 8 ก็กระตุกค้างเหมือนกัน เฉพาะช่อง NHK HD
7sats.com
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, มกราคม 2011, 12:25:33 pm »

ผมเป็นมือใหม่เพิ่งได้ openbox มาใช้ตอนปีใหม่นี้เอง ได้อ่านกระทู้นีเลยได้ลองมูฟจาน 7.5 ไดน่าด้วยเครื่อง 7100 ไปที่ดาว intelsat 7/10
ความถี่ NHK ได้มา 5 ช่อง ช่องธรรมดา 2 ช่อง เเละช่อง HD NHK 2ช่อง ได้ สัณญาน 74 % ผมได้ลองดู ช่อง NHK HD 2 ช่องสลับกันไป
ประมาณ 15 นาที ไม่มีอาการกระตุกเเต่อย่างไร ภาพสวยมาก เเล้วก็มูฟกลับไปดู palapa 113 ต่อ ส่วน swicth  ผมไม่มีจานหลายใบเลยไม่ได้ลอง
ตามความคิดของผมว่า openbox นี้สมกับราคา สองพันกว่าบาท อัดหนังก็ได้ ดูหนังHD ก็ได้ firmware มีให้อับเดตเอยะมาก ต่อเเลนด็ได้ ใส่
code biss ก็ได้  ต่อ positioner มูฟจานก็ได้  ตอนนื้ยังไม่พบปัญหาเเต่อย่างไร ใช้ดีตรับ
ท่านอาจจะเข้าใจคลาดเคลื่อนเล็กน้อยกับเรื่องการใช้คำสั่งของเครื่องรับที่เกี่ยวกับ Multi sw. หรือ DiSEqC SW. ที่ผมแจ้งว่าไม่สามรถใช้คำสั่งบังคับให้รับเฉพาะแนวแกน V หรือ H ได้นั้นถ้าท่านเข้าไปใ้น Manu การตั้งค่าดาวเทียมท่านจะไม่สามารถมองเห็นคำสั่งการเปิดค่าไฟเลี้ยง LNB ที่เครื่องทั่ว ๆ ไปจะมีคำสั่ง ให้ปิด หรือ เปิด ที่สามารถแยกเปิดไฟเลี้ยงเป็น เฉพาะ 13V หรือ 18V ได้ ที่จริงคำสั่งเหล่านั้นจะมีอยู่ในหมวดตั้งค่าดาวเทียมอยู่แล้วไม่ว่าจะผ่าน Multi sw. หรือ DiSEqC SW. ก็ต้องใช้คำสั่งคล้าย ๆ กัน เพียงแต่ว่าคนที่ใช้ Multi sw. หลาย ๆ port เพื่อใช้รับดาวเทียมหลาย ๆ ดวงเขาจะบังคับให้บางดวงรับเฉพาะย่าน  V หรือ H เท่านั้น เช่นดาว Vinasat Ku อาจจะให้รับเฉพาะแนวแกน V โดยการหมุนขั้ว LNB จากเดิมมา 90 องศา เพื่อเอาขั้ว V มารับแทนขั้ว H ทั้งนี้เพราะว่า Port ที่ Multi sw. ขั้ว H ใช้เอาไปรับ Thaicom Ku ไปแล้ว เพราะฉนั้นคำสั่งที่ใช้บังคับไฟไปเลี้ยง LNB จึงมีความจำเป็นตรงนี้ครับ ขอบคุณครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
chit
ความรู้คือสิ่งที่ทุกคนต้องการ
Support Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, มกราคม 2011, 02:43:57 pm »

ผมใช้ Firmware รูปม้าตอน Boot เหมือนกันแต่เอาออกแล้ว รู้สึกว่ามันไม่สวยเอาภาพแบบเดิมๆดูดีกว่า รับช่อง NHK1080 ได้ดีทีเดียวทั้ง SD และ HD ไม่มีปัญหา ช่องแฟชั่น HD ที่ Asiasat 5 ก็ได้ภาพสวย

satellite home
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, มกราคม 2011, 09:27:34 pm »

เห็นด้วยนะ เพราะเปลี่ยนมาหลายอิมเมจแล้ว บางตัวภาพสวย บางตัวภาพแย่ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรเพราะใช้ทีวีตัวเดิม
kom
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, มกราคม 2011, 01:03:24 am »

ผมดาว fw ใช้ของเดือน 11 ก็ยังแตกค้างเหมือนเดิม งงจริงๆ
7sats.com
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, มกราคม 2011, 12:27:35 pm »

ผมดาว fw ใช้ของเดือน 11 ก็ยังแตกค้างเหมือนเดิม งงจริงๆ
ผมก็ทดสอบหลาย FW เช่นกัน และก็ยังเกิดปัญหาเช่นเดิม จึงพอสรุปได้ว่าน่าจะเป็นปัญหาจากตัวเครื่องที่ผมได้รับมา อาจจะเป็นที่ตัว Tunner ของเครื่องนี้ที่ไม่สามารถรับชม NHK ที่ Pas10 ได้ เพราะช่อง NHK ธรรมดาก็เป็นปัญหาเช่นกันแต่น้อยกว่ามาก คุณลองดู Serial no ที่ตัวเครื่องว่าใกล้เคียงของผมหรือไม่ของผมคือ Serial no HC10C1B99-007685

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์