ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 02:39:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  Preview and DIY อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียม
| | |-+  ลองเล่น eBOX HD Platinum
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่น eBOX HD Platinum  (อ่าน 38109 ครั้ง)
boyxd
Sr. Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 21, ธันวาคม 2011, 10:18:18 pm »

ถามไปที่เชียงราย เค้าบอกว่าประกอบที่จีนครับ(ตรงดีชอบ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2011, 11:33:25 pm »

-หลังจากลองเล่นดู-จากการสะแกนหาช่องต่างๆพบว่ามีปัญหาดูไม่ได้หรือมีเสียงวิทยุ ออกมานั้นได้แก้ไขโดย-ปรับค่าตามนี้ปัญหาต่างๆจะหมดไป-ทีแรกกะจะยอมปัญหาแล้ว-ตอนนี้ใช้งานได้แบบสมบูรณ์แล้ว-ประทับใจ-ให้แก้ปัญหาตามนี้ครับ-กดเข้าเมนู-configuration-language-ok-ปรับแต่งดังนี้-Display Englist   ส่วนช่องอื่นๆปรับเป็น Deutsch หมด-ผมทำตามนี้ตอนนนี้ใช้งานได้แบบปกติครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

nirut
Sr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2011, 10:52:51 pm »

ถามไปที่เชียงราย เค้าบอกว่าประกอบที่จีนครับ(ตรงดีชอบ)
ถ้าคุณซื้อที่เชียงรายรับรองว่า Made in Chaina อยู่แล้วครับ เพราะแถวนั้นก็รู้กันอยู่ว่า ส่วนมากจะขายเครื่องที่มาจากจีนกันเพราะว่าต้นทุนถูก+ได้กำไรงาม แต่สั่งของมียี่ห้อต้นทุนสูงกว่ามากเพราะต้องผ่านอินโฟแซทผู้นำเข้ามาก่อน แน่นอนเขาต้องพูดให้คุณซื้อของจีนสิ เพราะว่าคุณจะได้เทียบราคาไง ว่าจีนเหมือนกัน แต่ทำไมราคามันต่างกันเยอะ คุณซื้อ EBox เขาได้กำไร 150บาท แต่ถ้าคุณซื้อ พวก Boxจีนทั่วไปที่คนรู้จัก เขาได้กำไรมากกว่าเยอะทั้งที่ลงทุนต่อเครื่องน้อยกว่าเท่าตัวเพราะเขาสั่งเข้ามาเองไงครับ ขายของแพงได้กำไรน้อย กับ ขายของถูกกำไรมาก แบบไหนล่ะครับที่พ่อค้าชอบ แต่นักเล่นจริงๆ เขาได้สัมผัสเครื่องแล้วเขาจะรู้เองครับท่าน สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น แต่ สิบตาเห็นยังไม่เจ๋งเท่ากับได้ลูบคลำดูด้วยนะครับท่าน สรุปแล้วที่ออกมาพูดแบบนี้น่ะคุณเคยได้สัมผัสตัว Hivion9696hd และ ebox hd Platinum หรือยังครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2011, 10:41:50 pm »

เครื่องรับระบบ HD ของค่ายอินโฟแซทที่ออกมามีทั้งหมดสามรุ่นครับคือ Hivion9696HD,E-Box HD และ Zim3HD สองรุ่นแรกเมดอินเกาหลีความละเอียดของภาพสูงสุด 1080P ส่วนที่เมดอินไชน่ามีเพียง Zim3HD ความละเอียดของภาพสูงสุด 1080i เท่านั้นล่ะครับท่าน
surinman
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2011, 06:11:31 am »

ไม่เห็นพูดกันเรื่องเฟิร์มแวร์กันเลยละครับ ว่าจะมีการพัฒนาอย่างไร?แบบใหน หาได้จากที่ใด หรือว่าจะใช้ของ HIVION 9696HD ได้ครับ?
phot9724
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2011, 09:15:40 am »

ไม่เห็นพูดกันเรื่องเฟิร์มแวร์กันเลยละครับ ว่าจะมีการพัฒนาอย่างไร?แบบใหน หาได้จากที่ใด หรือว่าจะใช้ของ HIVION 9696HD ได้ครับ?
-เฟริมแวร์ที่มากับเครื่อง-ตอนนี้สมบูรณ์แล้วครับ-ติดอยู่อย่างเดียวไม่มีภาษาไทยเท่านั้นครับ**บูตไวกว่าตัวopenbox s9 s10 อีกครับ-ตอนนี้เครื่องนี้เป็นเครื่องที่บูตไวที่สุดเป็นอันดับ1ของเครื่องรับแบบHDครับ**

nirut
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2011, 12:13:39 am »

ซอฟแวร์สินค้าระดับไฮเอ็นเขาไม่ต้องแก้ไขอะไรทีหลังบ่อยๆหรอกครับเพราะว่าเขาทำมาดีแล้วถึงส่งออกมาขายครับ -ไม่เหมือนสินค้าเกรดถูกๆหรอกที่ออกซอร์แวร์มาเรื่อยๆแทบจะทุกเดือนแต่ก็ไม่ได้ดีสักที ท่านผู้ซื้อตัดสินใจเองว่าจะเสียเงินแล้วได้ดูแบบมีความสุขเลย หรือว่าจะมีความสุขอยู่กับการคอยแก้ไขตัวเก่าไม่จบสักที แล้วท่านล่ะเลือกแบบไหนครับ และตัวนี้ที่ไม่มีภาษาไทยก็เพราะว่าเขาผลิตในเกาหลีแต่ว่าตลาดหลักคือพวกเศรษฐีนำมันครับ อินโฟแซทนำเข้ามาขายในไทยซึ่งลูกค้าเป็นกลุ่มเล็กๆอีกระดับหนึ่ง ถ้าเขียนภาษาไทยขึ้นมาก็เท่ากับว่าไปแก้ไข ซอร์ฟแวร์ของเขาซึ่งมันจะเกี่ยวข้องกับลิขสิทธิ์ทางโรงงานที่เกาหลีน่ะครับซึ่งมีค่าใช้จ่ายที่มากพอสมควรแค่นั้นเองไม่มีอะไรมากครับทุกท่าน
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2011, 11:26:02 am »

TP.11581 SR.45000 Ver. & TP.11614 SR.09220 Ver. thaicom 4 รับได้ใช่ไหมครับ เห็นว่าบางเครื่องรับไม่ได้
ระดับ HD แล้วเสียงน่าจะ ออก 5.1 ด้วย
ช่าง INFO บอกว่าหยุดภาพแล้วมาดูต่อไม่ได้เหมือน PVR
hivion
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2011, 05:26:18 pm »

ผมใช้เครื่องรุ่น 9696HD รับได้ทั้งสองความถี่ครับท่าน WWWHS7ETD ส่วนเครื่อง E-Box HD ผมก็คิดว่ารับได้ครับ รอช่างพงจน์มาให้รายละเอียดอีกทีนะท่าน
phot9724
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2011, 09:58:47 pm »

TP.11581 SR.45000 Ver. & TP.11614 SR.09220 Ver. thaicom 4 รับได้ใช่ไหมครับ เห็นว่าบางเครื่องรับไม่ได้
ระดับ HD แล้วเสียงน่าจะ ออก 5.1 ด้วย
ช่าง INFO บอกว่าหยุดภาพแล้วมาดูต่อไม่ได้เหมือน PVR
-SR 45000 ของดาวIPSTAR รับได้ครับ-สัญญาณมาไวด้วย
-ส่วนเสียงได้แค่ Dolby Digital AC3 ได้แค่บางช่องเท่านั้นเช่นช่อง CCTV HD ของดาวchinasat6Bและช่องHBO HD ของทรู

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2011, 09:02:35 am »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูล คนจนก็คิดหนักอย่างนี้ละครับ...ตกลงเอารุ่นนี้และจานแดงเพื่อรับ KU อีกจาน...จานแดงที่ไม่ใช้ TURE VISION เล็กกว่า 2.7 ซ.ม.เป็นของ LEO TECH เสียดายไม่มี TURE VISION  ขาย ซื้อเก็บไว้อีก 2 จาน เผื่อช่องไทยกระจัดกระจายไปอยู่ตำแหน่งอื่นอีก แต่ตอนนี้ยังหาตำแหน่ง ไทยคม 2 ที่ย้ายไปรักษาตำแหน่งทิศตะวันตกไม่เจอ(เชิงชายบ้านจะทรุดอยู่แล้ว ใครทำขาหย่างไว้ติดจานหลายๆจานช่วย POST รูปให้ดูหน่อยครับ เอาสัก 8 จาน ดวงละ 1 จาน สัญญาณแรงดี คงต้องทำราวติดไปเลย ตอนนี้ 4 จานแล้ว)
ช่าง INFO บอกว่าเครื่องเหมือนเครื่องรุ่น 9696 แต่เล็กกว่า แต่เครื่องรุ่น 9696 เป็น PVR ไม่ทราบว่าต่างกันตรงไหน...
phot9724
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2011, 10:11:28 am »

-ทุกอย่างเกือบเหมือนกันหมดรีโมทก็เหมือนกัน-มีขนาดเล็กกว่า-เมนูเหมือนกัน
-ต่างกันแค่ไม่มี ช่องcomponentแบบแยกสี-ช่องeSATA -ช่องUSBเพิ่มที่หลังเครื่องอีก1ช่อง-ช่องเสียงaptical

surinman
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2011, 07:29:16 pm »

-ทุกอย่างเกือบเหมือนกันหมดรีโมทก็เหมือนกัน-มีขนาดเล็กกว่า-เมนูเหมือนกัน
-ต่างกันแค่ไม่มี ช่องcomponentแบบแยกสี-ช่องeSATA -ช่องUSBเพิ่มที่หลังเครื่องอีก1ช่อง-ช่องเสียงaptical
fw ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ?
hivion
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2011, 08:52:19 pm »

Firmware 9696HD กับ Firmware E-Box HD ต่างกันครับท่าน surinman อย่าเผลอไปเอามาลงสลับกันนะท่านเดี๋ยวเครื่องมีปัญหานะท่าน
nirut
Sr. Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2011, 09:19:54 pm »

fw ใช้ด้วยกันได้ไหมครับ?
...ไม่ต้องกลัวครับทุกท่าน เครื่องรุ่นนี้ไม่เพียงแค่สวยอย่างเดียวครับ แต่ยังฉลาดสุดยอดครับ เครื่องมันจะแจ้งทันทีครับว่า ไม่ใช่ของมันมันจะไม่ยอมรับเลยล่ะครับ ผมทดสอบทุกอย่างแล้วทุกอย่างครับ และอีกอย่างเครื่องทั้งสองรุ่นนี้ผมขอบอกได้เลยครับว่า จะกดจะดูยังไงไม่มีแฮ๊งเหมือนตัวอื่นที่เคยเล่นครับ ตอนนี้เครื่องที่ผมยังมีอยู่7เครื่องครับจากทั้งหมดที่สั่งมาจากบริษัทรอบสองจำนวน 30 เครื่อง และเครื่องที่ไปจากผมทุกเครื่องทดสอบให้แล้วว่ารับ Symb 45000 ได้ทุกเครื่องครับ ท่านใดที่ยังไม่มีใช้ ติดต่อมาได้เลยครับ paek-ap@hotmail.com / โทร. 081-7997179 / 080-4110557 _ ช่างเปี๊ยก.ครับผม
WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2011, 07:28:02 am »

สั่งมากๆถูกสุดๆทำไม่บอกช้าๆซื้อไปแล้ว...
แก้ไขข้อมูล จานแดง TURE VISION เล็กกว่าของเดิม 2.7 ซ.ม.เป็นของ LEO TECH ผลิต
phot9724
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 12, มกราคม 2012, 10:05:19 pm »

-วิธีใส่คีย์บิส
-เมนู-ORTHER-กด1234 -กดปุ่มสีแดง-เพิ่มบรรทัด-แล้วใส่คีย์

hivion
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 19, มกราคม 2012, 07:23:29 am »

ได้ลองเอามาทดสอบแล้วภาพสวยเสียงชัด ใช้กับ LCD TV Full HD1080p ยี่ห้อแอลจี ลูกเล่นเหมือน Hivion9696HD ทุกประการ
kitt
Sr. Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 20, มกราคม 2012, 09:19:08 am »

ราคาเท่าไรครับ
phot9724
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 23, มกราคม 2012, 10:38:29 pm »

-หลังจากทดสอบกับจอled42นิ้ว-เปรียบเทียบกับเครื่องรับHDยี่ห้ออื่นๆที่มีขายกันตอนนี้-ไม่อยากกลับไปใช้เครื่องยี่ห้ออื่นอีกเลย-เพราะตาเสีย-ภาพที่ออกมาคมชัดมาก-สีสดใส-ข้อดีอีกอย่างคือบูตไวมากเปรียบเทียบกับตัวopenbox s10ที่ว่าบูตไวแล้ว-เทียบไม่ได้กับเครื่องeBOX HD Platinumเลย-ว่างๆผมจะถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ

หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์