ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03, พฤษภาคม 2024, 12:29:07 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ota เพิ่มงานให้แล้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ota เพิ่มงานให้แล้ว  (อ่าน 4911 ครั้ง)
tol
Hero Member

« เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 08:41:11 pm »

ota ของ infosat เรียงช่องไม่เหมือนค่ายอื่นๆ   เอาช่อง nation ch เป็นอันดับแรก   ตามด้วยช่อง TNN24
ไม่ได้เรียง 3 5 7 9  ผู้สูงอายุตามผมไปเรียงช่องใหม่ทุกครั้งเลย  ไม่รู้ลดภาระหรือเพิ่มภาระ  ถ้าไม่แก้ไข  ต่อไปคงต้อง
ใช้เครื่องค่ายอื่นให้ลูกค้าใช้ดีกว่า 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hivion
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 09:04:45 pm »

เขามีสองเซิร์ฟเวอร์ครับท่าน ถ้ารอมเป็นแบบ Big Flash เขาจะใช้เป็นเซิร์ฟเวอร์ที่สองในการ OTA ซึ่งที่ท่านบอกเล่ามานั้นมันน่าจะเป็นรุ่น Big Flash หรืออีกรุ่นนึงที่เป็น Small Flash ตัวบอร์ดสีดำก็จะใช้เซิร์ฟเวอร์ที่สองนี้เช่นกันครับซึ่งช่องมันจะไม่เรียงเหมือนกับเซิร์ฟเวอร์ที่หนึ่ง ส่วนรุ่นที่เป็น Small Flash บอร์ดเขียวกับบอร์ดฟ้า เขาจะใช้เป็นเซิร์ฟเวอร์ที่หนึ่งในการทำ OTA ซึ่งช่องจะเรียง 3 5 7 9 NBT TPBS ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 09:20:04 pm »

เขามีสองเซิร์ฟเวอร์ครับท่าน ถ้ารอมเป็นแบบ Big Flash เขาจะใช้เป็นเซิร์ฟเวอร์ที่สองในการ OTA ซึ่งที่ท่านบอกเล่ามานั้นมันน่าจะเป็นรุ่น Big Flash หรืออีกรุ่นนึงที่เป็น Small Flash ตัวบอร์ดสีดำก็จะใช้เซิร์ฟเวอร์ที่สองนี้เช่นกันครับซึ่งช่องมันจะไม่เรียงเหมือนกับเซิร์ฟเวอร์ที่หนึ่ง ส่วนรุ่นที่เป็น Small Flash บอร์ดเขียวกับบอร์ดฟ้า เขาจะใช้เป็นเซิร์ฟเวอร์ที่หนึ่งในการทำ OTA ซึ่งช่องจะเรียง 3 5 7 9 NBT TPBS ครับ
ข้อมูลถูกต้องครับผม แต่ระยะหลังผมไม่ได้ขายยี่ห้อนี้แล้ว ขายแต่ชัดไม่กลัวฝน ติดบ้านไหนไม่เคยโทรตาม
เรื่องช่องมีปัญหา ส่วนชัดล้านเปอร์เซนต์ ไม่ไหวถ้าเอามาขาย ตจว แย่ ไฟฟ้าตกบ่อยเครื่องก็พัง
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 09:58:08 pm »

สนับสนุนชัดไม่กลัวฝนครับ  โดยเฉพาะรุ่นฝาดำ
แต่ก็ขายทุกยี่ห้อครับ ลูกค้าชอบอันไหนเชียร์ส่งเลย

gun
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 10:45:56 pm »

ช่วยอธิบายการเลือกเซิร์ฟเวอร์ด้วยครับผมยังไม่เข้าใจครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 11:47:39 pm »

คุณ gun ครับมันขึ้นอยู่กับว่าเครื่องรับที่ท่านใช้งานมันเป็นแบบ Big Flash หรือว่า Small Flash อ่ะครับและก็ต้องสังเกตสีของตัวเมนบอร์ดที่ใช้งานด้วยครับว่าเป็นสีอะไรซึ่งทางอินโฟแซทเขามีให้ดาวน์โหลดวิธีการสังเกตบอร์ดครับว่าเป็นแบบใดต้องใช้ซอฟแวร์ตัวไหน ซึ่งเราก็ไม่สามารถที่จะเลือกได้หรอกครับว่าจะต้องใช้เซิร์ฟเวอร์ใด เป็นอันว่าถ้าลูกค้าที่ซื้อเครื่องรับของอินโฟรุ่น Zim4 ตั้งแต่รุ่น 12ปี H2O ขึ้นไปจนถึงรุ่นปัจจุบันส่วนใหญ่จะเป็น Small Flash หมดแล้วซึ่งเขาจะใช้เซิร์ฟเวอร์ที่หนึ่งในการทำ OTA ซึ่งจะได้ช่องรายการเรียงตามลำดับ 3 5 7 9 NBT TPBS ครับ ส่วนรุ่น Zim4 แบบ Small Flash รุ่นแรกๆ ที่ทางบริษัทเขาผลิตออกมาจะเป็นรุ่นบอร์ดสีดำ รุ่นนี้เขาจะใช้เซิร์ฟเวอร์สองในการทำ OTA ซึ่งช่องจะไม่เรียงตามแบบเซิร์ฟเวอร์ที่หนึ่งซึ่งช่องที่เรียงดูแล้วมันเหมือนจะไม่เป็นระเบียบ แต่ว่าช่องมีครบไม่ขาดแน่นอนครับ เวลาที่จะอัพซอฟแวร์เขาเลยต้องให้สังเกตที่ตัวเมนบอร์ดครับว่าเป็น Big หรือ Small Flash และสีของบอร์ดนั้นเป็นสีอะไรอ่ะครับ
gun
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, มีนาคม 2011, 11:55:16 pm »

ขอบคุณมากครับเข้าใจแล้วครับมิน่าข่องเนชั่นเข้าที่1ตลอด
tol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, มีนาคม 2011, 12:04:46 am »

ถ้าแก้เซิร์ฟเวอร์ให้เรียงช่องเหมือนกันได้ก็จะ HAPPY ทุกฝ่ายครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, มีนาคม 2011, 12:06:39 am »

ท่าน jay ไปว่าเขา (ส่วนชัดล้านเปอร์เซนต์ ไม่ไหวถ้าเอามาขาย ตจว แย่ ไฟฟ้าตกบ่อยเครื่องก็พัง) เขาอุตส่าห์โฆษณาว่าสินค้าของเขานั้นสุดยอดล้านเปอร์เซ็นต์นะครับท่าน อิอิ
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, มีนาคม 2011, 07:56:03 am »

จับชัดไม่กลัวฝนยัดครับใช้ได้ครบทุกเวอร์ชั่น  ที่ขายอินโฟไปไม่ยอมออโตโอทีเอเลยหันมาขายแต่ชัดไม่กลัวฝน 
click
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, มีนาคม 2011, 09:07:27 am »

ทำตามใจลูกค้าเลย....โปรแกรมเดิมนั้นและ.... แต่ผมว่าของเขาก็ดีนะแบบนี้  ....กดตัวเลขตรงเลย.....ช่องคุณภาพใช้ได้...  แต่ว่านาๆจิตตัง.......ไม่งั้นมันคงขายได้ยี่ห้อเดียว.....อิอิ

hivion
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, มีนาคม 2011, 03:57:36 pm »

เลือกได้ครับ แต่ถ้ามีการ OTA มาช่องรายการก็เปลี่ยนไปตามเซิร์ฟเวอร์ คนใช้ก็ต้องกลับมาเรียงช่องใหม่ตามที่ต้องการเอาเองเช่นเดิมล่ะครับ (ตระกูล Zim ของค่ายอินโฟแซท)
nirut
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, มีนาคม 2011, 11:59:53 pm »

นานาจิตตังครับท่าน ลูกค้าก้อมีหลายประเภทครับบางคนก้อต้องการช่องต่อกัน บางคนก้ออยากกดตามเลขเลย แต่เอ!ทำไมชัดล้าน% ซัพพลายพังง่ายจังเลย แล้วช่อง NBt ทำไมไปอยู่ห่างจากช่องหลักอื่นๆ แล้วการเรียงช่องทำไมไม่ยอมเรียงเป็นหมวดหมู่ให้เลย เช่น ช่องหนังหรือการ์ตูนที่มีอยู่ก้อต้องค้นหาจนตาลาย เสียเวลาทำไมไม่เรียงช่องเหมือนทางอินโฟเขาบ้างล่ะครับ ถ้าใครชอบยี่ห้ออะไรก้อเชิญขายเลยครับ แต่ผมอำลา ล้าน% มาตั้งแต่วันที่ผมหอบเครื่องของลูกค้าที่ใช้แค่ ปีกว่าๆ แล้วเขาบอกไม่มีอะไหล่แล้วต้องเทอนเครื่องใหม่ราคาพิเศษสถานเดียวนั่นแหละครับ[ซื้อข้างนอกกลับถูกกว่าตั้ง150บาท] ตกลงผมเทอนครับ แต่ว่าผมเทอนยี่ห้ออื่นให้ลูกค้าผมทั้งหมดเลย แต่ขอโทษครับยี่ห้อที่ผมเทอนให้ลูกค้านั้น ใช้มาจะ 2ปีหรือ3ปี ผมส่งซ่อมเขาก้อมีอะไหล่เปลียนให้ตลอด ตั้งแต่นั้นมาผมก้อขายยี่ห้อนั้นมาตลอด ระวังเขาจะหลอกใช้ก้อแล้วกันครับ เคยได้ยินมั๊ยครับ "จานดาวเทียม***ชัดล้าน%ใครๆก้อติดได้ ไม่ใช่ช่างก้อทำได้ ไม่ต้องอาศัยช่างอีกต่อไป" ต้นทุนของอุปกรณ์ถูกกว่ายี่ห้ออื่น แต่ของกลับขายแพงกว่าเจ้าอื่นยกตัวอย่างเช่น ยี่ห้ออื่นไม่มีรีโมทก้อยังเปลี่ยนช่องได้ แต่ตัวเองทำไม่ได้ [ทำไม่ได้ตั้งหลายอย่างเพราะตัดทิ้งไปหมดเลย] แต่ที่ต้องขายแพงกว่าคนอื่น ก้อเพราะลงทุนหนักจากการโฆษณาแบบ over and over เอาล่ะครับรอความเห็นคนอื่นบ้างละกัน...ขอบคุณครับขอให้โชคดีทุกท่าน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์