ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 01:22:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ฝาปิด LNB C/KU จำเป็นต้องปิดไม๊ครับ (ไม่ใช่หมวกกันน้ำ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาปิด LNB C/KU จำเป็นต้องปิดไม๊ครับ (ไม่ใช่หมวกกันน้ำ)  (อ่าน 7964 ครั้ง)
pine
Full Member

« เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 05:28:04 pm »

ตรงที่รับคลื่นที่สะท้อนมาน่ะครับ มันหลุดออกมาปรากฏว่าสัญญานแรงขึ้นหน่อย
พอเอาไปปิดไว้เหมือนเดิมแต่มันยัดไม่ค่อยเข้าเหมือนพร้อมจะหลุดได้บ่อยๆ สัญญานที่ได้ลดลงกว่าตอนไม่ได้ปิด ถ้าเปิดเอาไว้เลยจะเป็นอะไรไม๊ครับขี้เกียจปีนขึ้นไปใส่บ่อยๆเพราะมันยัดไม่ค่อยเข้าแล้วสัญญานก็ดีกว่านิดหน่อยด้วยแต่กลัวว่ามันจะพัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
01
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 06:09:03 pm »

ไม่ปิดก็ได้ครับ ที่มีมาก็เพราะกันพวกแมลงต่างๆเข้าไปทำรัง เท่านั้นแหละครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Stake
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 06:21:16 pm »

ส่วนมากจะเสียจากการไม่พันเทปพันละลายที่หัวF หน่ะคราบ

แล้วนั่นคือสิ่งที่ไม่อยากจะคิด ... แต่แนะนำให้ใส่ไว้ดีกว่า เพราะว่า

แดดแรงมันจะทำให้มองไม่เห็นใบประกันที่แปะตัว LNB
กอลลั่ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 06:28:25 pm »

ต้องระวังเจ้าตัวหม่าร่า(ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่า) ไปทำรังนะครับ

มันจะใช้ดินผสมน้ำลายไปพอกไว้ที่เข็มภายใน LNB  เจอเข้าล่ะต้องปีนลงมาแกะทำความสะอาดอีก  

ปิดฝาไว้ได้แน่นอนกว่าครับท่าน   หากมันไม่แน่นก็สก๊อตเทปนั่นแหละใช้แปะพันเอา
jay
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:00:53 pm »

ส่วนมากจะเสียจากการไม่พันเทปพันละลายที่หัวF หน่ะคราบ

แล้วนั่นคือสิ่งที่ไม่อยากจะคิด ... แต่แนะนำให้ใส่ไว้ดีกว่า เพราะว่า

แดดแรงมันจะทำให้มองไม่เห็นใบประกันที่แปะตัว LNB
ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจผิดนะครับ เขาหมายถึงฝาปิดทรงกลมที่ใช้ปิดปากกระบอกlnbครับไม่ใช่หมวกกันน้ำ
bonsai
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, กันยายน 2010, 09:41:35 pm »

จิ้งจก,ตุ๊กแกจะมาหลบฝน ช่วงนี้หน้าฝน
pine
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 12:00:08 am »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
luckyclover
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 07:59:22 pm »

ควรใส่ครับ ดรอปนิดหน่อยไม่เป็นไรถ้าตรงจริง

ถ้าน้ำซึมผ่านไปได้ ช๊อตที่ขั้วจะยิ่งกว่านี้ แกนทองแดงไหม้สลายไปเลยครับ

เพราะผมเอาเทปกันน้ำพันอย่างเดียวเจอมาแล้ว ทองแดงหาไปอุดตันกะรูLNB มาแล้วใส่หมวกก็ไม่ได้เพราะโดนภาคบังคับยัดไม่ลง ผ่านไปปีกว่าเอง ไปเลยแต่ไม่เป็นทุกจานนะ เพราะมาพิจารณาแล้วพบว่า เทคนิคการจัดสายอย่าให้น้ำไหลยอน หรือให้น้ำไหลย้อนน้อยที่สุดจะช่วยลดโอกาสเสียที่ผมพบได้

ตอบ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, กันยายน 2010, 10:52:05 pm »

ไม่ใช่ ควรปิด แต่ จำเป็นต้องปิด เลยล่ะครับ
เพราะผมเคยเจอกับตัวเองมาแล้ว LNB ที่เปิดฝาไว้แบบนี้แหล่ะ ที่เปิดไว้ เพราะฝาหล่นหาย ตอนนั้นก็คิดว่า ไม่น่าจะสำคัญอะไร เลยไม่สนใจ
ปรากฏว่า วันนึง สัญญาณดาวเทียมหายไปเกือบทุกช่องเลย ไม่ว่าจะมูฟไปดวงไหน สัญญาณแกว่งหมด
ตอนแรกนึกว่า จานเคลื่อน เลยไปปรับหน้าจานใหม่ สัญญาณก็ไม่ดีขึ้น แถมพอปรับใหม่ ตำแหน่งดาวที่ตั้งไว้ เคลื่อนหมด
งมหาอยุ่เป็นวัน ก็แก้ไม่ได้ สุดท้าย ไม่รู้คิดยังไง เลยไปก้มดูที่ LNB ปรากฏว่า จิ้งจก ตัวใหญ่ ไปอยู่ในนั้น  3 ตัว พอไล่หนีไป สัญญาณก็กลับมาเป็นปกติ แต่ กว่าจะเหมือนเดิมได้ทุกดวง ก็ใช้เวลาอีกเป็นขั่วโมง
การปิดฝา แม้จะทำให้สัญญาณลดลงไปบ้าง แต่จากเหตุการณ์ที่ผมเล่า คิดว่าจำเป็นต้องปิด ไหมครับ
กรณีฝาปิดหาย ผมใช้แผ่นเทปใส ขนาดใหญ่ ปิดแทน สัญญาณไม่ลดด้วย
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, กันยายน 2010, 11:41:16 am »

ผมใช้เอ็มแรป(ฟิลม์ถนอมอาหาร) พัน เอา อิอิ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์