ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 07:52:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่างที่ติดจานบอกผมแบบนี้ ควรจะเชื่อได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างที่ติดจานบอกผมแบบนี้ ควรจะเชื่อได้ไหม  (อ่าน 5609 ครั้ง)
tndbox
Newbie
*

« เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 05:54:56 pm »

ผมติดจาน dynasat 5.5 ฟุต ใส่ c+ku ไทยคม ทำ duo กับ nss6 ผ่าน diseq (หัว lnb ไม่ได้แยก vh นะครับ)
แต่เช็คดูแล้ว
nss6 รับได้แต่แนว H
แนว V รับไม่ได้
ผมใส่ความถี่ถูกหมดแล้วครับ มั่นใจว่าทุกอย่างถูกต้อง
ช่างบอกว่า มันใส่ค่าไม่เหมือนกัน ค่าอะไรก็ไม่รู้ ไม่อธิบาย
ผมก็บอกเขาว่า ในเมื่อ แนว H ดูได้ แนว V ก็ต้องดูได้สิ เพราะต่อเครื่องเดียว
ถ้าดูไม่ได้ แสดงว่า ช่างปรับไม่ละเอียด หรือตั้งหัวไม่ตรงสิ
เขาก็บอกว่า มันใส่ค่าไม่เหมือนกัน อีกแล้ว
ผมเลยโทรหาช่างอีกคนหนึ่ง เขาบอกว่า หัว nss6 อาจจะเสีย เพราะแนว H มาแล้ว แนว V ต้องมาด้วยสิ
ผมจะเชื่อใครดีล่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 06:02:30 pm »

ถ้าดูโอ้ต้องทำใจ รับได้เฉพาะแนวHจริงๆครับเพราะผมก็เป็น แนวVมันอ่อนทั้ง4tpเลย ทุกวันนี้ผมเลยติดจานรับตรงๆเลยมาครบทั้ง6tp
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

prampituk
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 07:16:00 pm »

ของผมก็ต้องขึ้นจานใหม่เหมือนกัน
km
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 07:32:26 pm »

ส่วนใหญ่ถ้าลูกค้ามีพื้นที่ ผมจะให้ติดจานแยกการทำงาน เพื่่ออนาคตต้องการเพิ่มจุดดุ สัญญาณแรงแก้ปัญหาเฉพราะได้ ไม่กวนกัน   จะ h หรือ V
Vutichai
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 07:58:31 pm »

.. เข้ามาฟัง ด้วยคน
Watt
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 08:11:47 pm »

หัว NSS6 ขั้ว LNB อยู่ที่กี่นาฬิกาครับ
tndbox
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 08:29:50 pm »

หัว NSS6 ขั้ว LNB อยู่ที่กี่นาฬิกาครับ

ตอนแรก ช่างตั้งไว้ประมาณ 15.00 น. (โดยประมาณครับ) ล่าสุด ผมลองขึ้นไปบิด lnb nss6 เอง ให้ลงมาตรง 17.30 น. เพราะดูจากช่างบิดไว้ น่าจะลงมาอีก แนว v ก็ไม่มาครับ มิหนำซ้ำ แนว H สัญญาณหายเลยครับ
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 08:33:59 pm »

ตอนแรก ช่างตั้งไว้ประมาณ 15.00 น. (โดยประมาณครับ) ล่าสุด ผมลองขึ้นไปบิด lnb nss6 เอง ให้ลงมาตรง 17.30 น. เพราะดูจากช่างบิดไว้ น่าจะลงมาอีก แนว v ก็ไม่มาครับ มิหนำซ้ำ แนว H สัญญาณหายเลยครับ
ถ้าบอกแบบนี้รู้เลยครับ ช่างติดหัวสีส้มของ IPM หัวปราบช่าง ตกม้าตายมาหลายคนแล้ว
tndbox
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 08:37:00 pm »

ถ้าบอกแบบนี้รู้เลยครับ ช่างติดหัวสีส้มของ IPM หัวปราบช่าง ตกม้าตายมาหลายคนแล้ว

หัว ideasat ครับ แต่จำรุ่นไม่ได้ ท่านหมายถึงยังไงครับ แก้ไขยังไงครับ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 08:43:31 pm »

ในกรณี เอาหัว LNB ที่หัว ขั้วเดียว   ช่าง นำมา ต่อกับมัลติสวิท  ที่ค่า 18V    เวลา ดู ก็จะดูได้เฉพาะ แนว H อย่างช่างบอก ครับ

แต่ในที่นี้ ทำ duo กับ nss6 ผ่าน diseq   ดูจุดเดียว   จึงรับได้ ทั้งแนว V และ แนว H          ถ้ารับ แนว V ไม่ได้  อาจยังตั่งรับสัญญาญไม่แรงพอ จึงไม่สามารถรับแนว V ได้ อย่าง เพื่อนๆบอก  ส่วนแนว H สัญญาญจะแรงทำดูโอ้ บนจาน 5 ฟุตมาหมดอยู่แล้ว  แนว V ส่วนมากรับไม่ค่อยได้   หลายคนจึงไม่นิยมทำดูโอ้ NSS6 ใช้ตั่งหน้าจาน ตั่งตรงเลยดีก่วา   เมื่อต้องการดูทั้งแนว V และ H
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 08:57:55 pm »

ผมติดจาน dynasat 5.5 ฟุต ใส่ c+ku ไทยคม ทำ duo กับ nss6 ผ่าน diseq (หัว lnb ไม่ได้แยก vh นะครับ)
แต่เช็คดูแล้ว
nss6 รับได้แต่แนว H
แนว V รับไม่ได้
ผมใส่ความถี่ถูกหมดแล้วครับ มั่นใจว่าทุกอย่างถูกต้อง
ช่างบอกว่า มันใส่ค่าไม่เหมือนกัน ค่าอะไรก็ไม่รู้ ไม่อธิบาย
ผมก็บอกเขาว่า ในเมื่อ แนว H ดูได้ แนว V ก็ต้องดูได้สิ เพราะต่อเครื่องเดียว
ถ้าดูไม่ได้ แสดงว่า ช่างปรับไม่ละเอียด หรือตั้งหัวไม่ตรงสิ
เขาก็บอกว่า มันใส่ค่าไม่เหมือนกัน อีกแล้ว
ผมเลยโทรหาช่างอีกคนหนึ่ง เขาบอกว่า หัว nss6 อาจจะเสีย เพราะแนว H มาแล้ว แนว V ต้องมาด้วยสิ
ผมจะเชื่อใครดีล่ะ
เพื่อน ๆ หลายท่านได้ตอบไปบ้างแล้ว ท่านลองตรวจสอบค่าเปิดไฟเลี้ยง LNB ของ NSS 6 ดูครับว่าได้เปิดเป็น 13/18 V หรือเปล่า เพราะบางทีอาจจะเปิดเฉพาะ 18V ไว้อย่างเดียวก็ได้จึงทำให้รับได้เฉพาะแนว H เพราะจาน Dyna 5.5' ทำ Duo NSS6 ไม่มน่ามีปัญหาเรื่องสัญญาณอ่อนหรอกครับเพราะ 5' ทำ Duo ยังพอเลยครับ

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
rangsanp
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2012, 09:14:13 pm »

ตอบเเบบจริงใจ  ถ้าปรับดีๆ 5 ฟุต รับได้หมดครับ ผม ทำให้ลูกค้าเป็นประจำ ถ้ามีปัญหาผมคงเเก้ไม่ไหวเเน่ เเต่ต้องขาจับเเบบใหม่นะครับ ของ ipm
sakzaa
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2012, 01:36:22 pm »

ซื้อจาน เคยู แบน มาอีก1ใบครับ
plom
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2012, 10:17:31 pm »

ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ตอนที่ไปติดตั้งให้ลูกค้าทำ Duo หัว NSS6 คลื่นค่อนข้างอ่อน ทำให้ภาพกระตุกดูแล้วลำคาญใจ ถ้าปล่อยไว้สภาพนั้น ลูกค้าต้องบ่นแน่ๆ เลย ผมจึงหาจุดที่สะท้อนคลื่นที่แรงกว่าจุดเดิม และรับคลื่นได้ดีกว่าเดิมมากเลยทั้งแนวตั้งและแนวนอน
 ซึ่งจุดนั้น อยู่ตำ่กว่าจุดเดิม โดยใช้ก้านเพิ่มอีก 1 อันต่อกับอันเดิมครับ และขั้วต่อสายที่ตำแหน่ง 5 นาฬิกาครับ ลองดูครับ ที่สำคํญต้องให้
หัว LNB ku ตั้งฉากกับหน้าจานที่สะท้อนคลื่นให้มากสุด สัญญาณที่ได้จะแรงขึ้นครับ เล่าจากประการณ์ตรงครับ
smallbee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2012, 03:38:15 pm »

อย่าไปหลงทิศทางน๊ะครับ หัวสีส้ม กับหัว shap มันบิดไปคนละเรื่องกันเลยครับ
suvit_le
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2012, 02:40:16 pm »

แยกจานดีกว่าครับ หมดปัญหาระยะยาว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์